กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
Discussion Forum / Re: การยกคันเร่งหรือเบรคเมื่อขับผ่านรอยต่อ, หลุมต่างๆ
« กระทู้ล่าสุด โดย tongtom เมื่อ วันนี้ เวลา 14:55:04 »
ผมสังเกตุว่า ถ้าเบรค ระหว่างคอสะพาน (แบบที่มันหักโค้งเยอะๆ) หรือ ลูกระนาด(ตัวหนอน)ตามหมู่บ้าน   ไม่นาน รถเก๋งของเมียผม จะมีเสียงกุกๆๆๆ เพราะสลักคาลิเปอร์หลวม ผมสังเกตุดูว่า กี่ัคันๆ หรือทำหายไป 5หมื่นโลฯ หรือ1ปี จะกลับมาใหม่ ผมเลยนั่งลองให้เมียขับ ก็ขับไปพอออกหน้าหมู่บ้าน เข้า ถนนฯ ที่มีคอสะพาน ลุกระนาดเยอะๆ (2เสาไฟฟ้า 3ลูก)  เมียผมจะเบรคมันบนลูกฯ พวกนี้ทุกรอบ ผมเลยสั่งว่า เปลี่ยนใหม่ ต่อไปเปลี่ยนชุดซ่อมดิสค์ ฯ แล้วลองขับอีกแบบ อย่าเบรค บนไอ้พวกนี้ เบรคก่อนเหยียบ  3ปีหลังไม่เคยเปลี่ยนยางสลัก ไม่เคยเปลี่ยน เหล็กประกับเบรค จนขายรถไป2 คันละ...คันปัจจุบันก็ไม่ดังวิ่งไปเกือบแสนโลแล้ว ...
2
ระยะยาวจัดๆ รถที่เปิดโมเดลทีหลังสุดจะได้เปรียบเรื่องอะไหล่ครับ
ถ้าเน้น15ปีอะไหล่เบิกศูนย์ได้ทุกชิ้น Yaris Cross

Yaris Cross ทีแรกผมก็สนใจ เลยเข้าไปสิงห์อยู่ในคลับเค้า

ปรากฏว่า เคสที่เกิดอุบัติเหตุ ส่วนใหญ่ต้องรออะไหล่กัน 2 เดือนทั้งนั้นเลยครับ

ไม่รู้เป็นเพราะรถพึ่งจำหน่ายได้ไม่นาน หรือเป็นนโยบายด้านสต๊อกอะไหล่ก็ไม่อาจทราบได้

ตอนนี้เลยขอดูเงียบ ๆ ไปก่อน  :-\

โตโยต้า ตอนนี้ ไม่ stock อะไหล่ครับ ผมโดนมาแล้ว ขนาดรถเก่า นะครับ
3
Discussion Forum / Re: สอบถามข้อมูล Toyota Alphard
« กระทู้ล่าสุด โดย a@s เมื่อ วันนี้ เวลา 14:10:38 »
ต่อให้รับจอง ก็ไม่รู้จะได้รถเมื่อไหร่ รอกันยาวๆเลย

รถเกรย์ ช่วงนี้แทบจะรับรถเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
4
 8) 8) 8).....9000 cs Turbo  ขับสนุก firm สไตล์ light turbo 2000s (อย่าเทียบรุ่นปัจจุบัน)
ใช้เป็น 2nd car น่าเล่นครับ อะไหล่มี สิงคโปร์มีครบ ได้สภาพดีๆ ก็ฉกไว้เลย วันหน้ามีแต่ตำนานละ  :-X
5
Discussion Forum / Re: สอบถามข้อมูล Toyota Alphard
« กระทู้ล่าสุด โดย Tien.W เมื่อ วันนี้ เวลา 13:52:14 »
ต่อให้รับจอง ก็ไม่รู้จะได้รถเมื่อไหร่ รอกันยาวๆเลย

รถเกรย์ ช่วงนี้แทบจะรับรถเลยนะครับ
6
Discussion Forum / สอบถามข้อมูล Toyota Alphard
« กระทู้ล่าสุด โดย a@s เมื่อ วันนี้ เวลา 13:38:35 »
ไม่ทราบว่าตัวใหม่ สั่งจองผ่านศูนย์โตโยต้าได้เลยทุกศูนย์ไหมครับ ผมถามมาศูนย์เดียวแถวชลฯบอกว่ายอดจองเต็ม ยังไม่เปิดรับ
- ไม่ทราบว่าแถวชลฯมีให้จองไหม หรือต้องไปเกรย์
7
Discussion Forum / Re: spy shot New Nissan Murano 2024
« กระทู้ล่าสุด โดย youngbear เมื่อ วันนี้ เวลา 13:30:00 »
 8) 8) 8)......ไม่ทิ้งโฉมเดิมเท่าไหร่ :-X
8
Discussion Forum / Re: ไทคาน ไฟใหม้ มันยังไง
« กระทู้ล่าสุด โดย rtong เมื่อ วันนี้ เวลา 12:37:57 »
ยี่ห้อไหนตอนนี้ก็เท่าเทียมกันครับจะจีนจะฝรั่งเท่ากันหมด "มือใหม่หัดทำรถไฟฟ้า" :-X

เห็นด้วยครับ น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นของรถ EV อาจมีข้อผิดพลาดอยู่บ้าง

เลยให้คนที่เขามีเงินซื้อ เป็นหนูทดลองยาไปก่อนครับ
9
Discussion Forum / Re: CX-30 ใช้แล้วดีไหมครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Diogo เมื่อ วันนี้ เวลา 12:20:05 »
เคยใช้อยู่ 2 ปีครับ ปัจจุบันขายออกไปแล้ว
ข้อดี
เก็บเสียงดีมากก
เครื่องเสียงดี
พวงมาลัยดี

ข้อเสีย ที่เจอเอง
งานประกอบเหมือนดีแต่ขับจริงๆมีเสียงจากแผงประตู คอนโซลหน้า แล้วยิ่งรถมันเงียบ เลยน่าจะรำคาญ
กินน้ำมันนิดหนึ่งแต่เข้าใจได้เครื่อง N/A 2.0
เจอปัญหากันจนปริ
***ปัญหาใหญ่ของผมคือน้ำมันเครื่องหายโดยไม่มีวิธีแก้ไข** เป็นสาเหตุหลักเลยที่ผมขาย
เซนเซอร์ล็อครถจะใช้ไม่ได้ตอนฝนตก หลายๆคนก็จะบอกว่ามันปกติมันไม่ถูกกับน้ำ แต่ยี้ห้ออื่นที่ผมใช้ไม่เจอนะ ฝนตกก็ใช้งานได้
ช่วงล่างมันเหมือนจะดี (ทางตรง) แต่ Dynamic มันไม่ค่อยดี คิดว่าช่วงล่างหลังมันเป็นคาน โช๊คมันดีดแรง (โดยเฉพาะขึ้นลูกระนาดถ้าไม่ชลอ จะดัง ปัง!)

ปัญหาอื่นๆ ที่ผมยังไม่ทันเจอแต่เจอกันเยอะตอนนี้
เครื่องดับกลางอากาศ (สาเหตุต่างกันไป ส่วนใหญ๋เรื่องแบตอันนี้เปลี่ยนก่อนมันเสียก็ไม่เป็นอะไร , ปั้มแรงดันสูง อันนี้น่ากลัว)
คอมแอร์เริ่มมีเสียแล้ว หน้าร้อนที่ผ่านมาเจอกันเยอะ
รุ่น SP เริ่มเจอแอมป์ Bose เสีย ราคาแรงใช้ได้
โช๊คซึม
10
C Cross +1 ใช้ยาวแน่นวลลล จากคนใช้ CHR  ;D ;D ;D
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10