ผู้เขียน หัวข้อ: รถไว้ขับเท่ห์ๆในวัยเกษียณ  (อ่าน 6219 ครั้ง)

ออฟไลน์ xrp

• Newbie
  • *
รถไว้ขับเท่ห์ๆในวัยเกษียณ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 20:02:06 »

อยากได้รถไว้ขับเท่ห์ๆในวัยเกษียณ

อายุ 62 อยากได้รถขับเท่ห์ๆในเมือง มีออกตจว.ปี 2-3 ครั้ง
อยากได้รุ่นที่มีปัญหาน้อย ไม่จุกจิกกวนใจ
ไม่พาไปกินข้าวลิง

มอง W207 E200 Coupe ตัว Facelift ไว้
ปัญหาหรือข้อเสียประจำรุ่น ?
เกียร์ เครื่อง ?
คชจ.ในการซ่อมบำรุงแพงมั้ย มีอะไหล่ได้ถึง 10 ปีมั้ย
มีอู่นอกดูแลได้มั้ย
ถ้าเสียตจว.ต้องลากเข้ากทม.มั้ย
NK ไว้ใจได้มั้ย
เป็นกังวลแบบซื้อมา 3 วันดี 4 วันไข้
แบบไม่อยากโดนที่บ้านว่าหาเหาใส่หัว 555

หรือมีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่านี้ ?

ขอความคิดเห็นจากผู้ใช้จริงหรือมีประสพการณ์

ปล. ขอ Link กลุ่ม Facebook ด้วย

ขอบคุณทุกความเห็น/คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: รถไว้ขับเท่ห์ๆในวัยเกษียณ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 20:16:02 »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่
อายุ 62 ไม่แนะนำครับ
เพราะจากประสบการณ์ส่วนตัวผมอายุ 25ปี ขึ้น-ลง C207 E200 Coupe บางทียังมีปวดเอวครับ!!
ส่วนอะไหล่กับค่าเซอวิส ถ้าซ่อมศูนย์ก็แพงเป็นธรรมดาครับ Service A ตกครั้งละ 8พัน-1หมื่นนิดๆ (Service B 2หมื่นขึ้นครับแล้วแต่อาการ)
ถ้าเซอวิสอู่นอก Service A ผมเคยใช้บริการตกประมาณ 4-5 พันกว่าบาท
อะไหล่รุ่นนนี้ยังหาได้อีกเป็น 10ปี ใช้ร่วมกับ W204

ปล.ถ้าใจรักจริงก่อนออกรถตรวจดูให้ดีน่ะครับว่ามาจากรถศูนย์หรือรถเกรย์ ดูที่หน้าปัดเรื่อนไมล์ได้ |
-หน้าปัด KM รถออกศูนย์
-หน้าปัด MPH รถออกเกรย์

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 22:47:41 »
เท่าที่ผมใช้อยู่ ผมว่าเป็นรถที่ดีนะครับ  ส่วนการเข้าออก น่าจะลองนั่ง ถ้าผ่านไปได้ ผมว่าก็ ok นะครับ
เพราะถ้าเอา 2ประตูราคาประมาณนี้ ผมก็นึกไม่ออกว่าจะมีคันไหนเข้าออกได้สะบายกว่านี้   ไม่งั้นก็คงต้องลอง Audi A5 เพราะ Audi TT , SLK , z4 อาจจะเข้าออกลำบากกว่า

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 00:00:11 »
ผมว่ารุ่นที่ท่านเลือกก็โอเคนะครับ เข้าใจว่าเรื่องค่าซ่อมบำรุงไม่น่าเป็นปัญหา

ปัญหารถแบบนี้ สำหร้บคนรุ่นใหญ่ก็ การเข้าออก การนั่งสบายไหม อันนี้ต้องลองครับ

มีแนะนำตัว audi TT  ผมว่าก็นั่งคล้ายเก๋งนะครับ หรือไม่ก็ลองดูพวกเปิดประทุนหรือครับ เสียงในโดยสารอาจจะไม่เงียบเท่าหลังคาเหล็ก แต่ถ้าอากาศดีๆ บรรยากาศดีๆ ขับเปิดหลังคาก็ให้ความรู้สึกที่ดีไปอีกแบบนะครับ

ถ้าได้รุ่นรถแล้ว คงต้องศึกษาปัญหาประจำรุ่น รวมไปถึงออปชั่นด้วยครับ (รถแบบนี้ เป็น cbu ออปชั่นจะหลากหลายมาก โดยเฉพาะรถเกรย์ บางทีตัวออปชั่นครบๆ ไม่ได้แพงกว่าเท่าไรเลย )
หาข้อมูลจากเน็ต ชมรมผู้ใช้ ลองไปคุยกับอู่ที่เค้าซ่อมกัน และใจเย็นๆหาไปเรื่อยๆ รถแบบนี้โอกาสเจอรถสภาพใช้น้อยๆเยอะพอควรครับ และให้อู่ช่วยดูสภาพรถ เสียบคอมดู น่าจะช่วยระดับหนึ่งทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2019, 00:06:30 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 08:46:03 »
มินิ สีสดๆ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 08:46:30 »
ถ้างบถึง ไปเปิดประทุน เท่แน่นอนครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 09:36:50 »
มีคนรู้จัก จะขาย W207 E250 Coupe ให้เหมือนกัน
แต่พอไปศึกษาเชิงลึก ปห. เยอะพอควร
ปห.หลักๆ ที่ต้องเจอไม่รู้ว่าช้าหรือเร็ว เฟืองแอดวานซ์, เกียร์กระตุก, เซ็นเซอร์เกียร์คอ, หลังคาแก้วดัง, เฟืองท้ายหอน,
ข้อต่อน้ำรั่ว และจุกจิก ปุ่มกระจก สวิทช์แอร์ลอก กดไม่ลง

ค่ารักษาเบาๆ ก็หลักพันปลาย หนักหน่อยก็ครึ่งแสนขึ้น อะไหล่ 10ปีคิดว่ายังมีให้ใช้นะ

อู่นอกเข้าได้ แต่จบไม่จบอีกเรื่อง บางทีถ้าช่างไม่เก่งหรืออาจจะเก่ง แต่ "เลี้ยงไข้" ก็ยาว
ไอ้ สามวันดีสี่วันไข้ ไม่แน่นอน ขึ้นอยู่กับว่าได้มาสมบูรณ์แค่ไหน
แต่ MB รุ่นใหม่ๆ ไว้ใจไม่ค่อยได้ตั้งแต่ป้ายแดง

ผมเองก็มองรุ่นนี้ไว้ เห็นราคามันน่าเล่น แถมมี "ตราดาว" ที่คนในไทยส่วนใหญ่ ให้การยอมรับว่า "มีตังค์??"
แต่สุดท้ายผมเองก็ "ปล่อยผ่าน" เพราะไม่มีเวลา, ไม่อยากเสียเงินไปโดยไม่จำเป็นและไม่พร้อมจะปวดหัวกับมัน

ตัวเลือกอื่น สำหรับ "รถหรูสายยุโรป"
ไม่มีอะไรแนะนำ เพราะ ส่วนใหญ่แฝงไว้ด้วยค่าใช้จ่ายที่สูง ยกเว้นว่าคุณมีเงินเก็บ "ไว้เยอะ"
พร้อมที่จะเล่นกับมัน โดยไม่มีใครต่อว่าได้นั้นก็ "ลองเสี่ยง" ดูได้
เพราะ "วัยเกษียณ" เวลาไม่ใช่ ปห.แล้ว

แต่จะแนะนำ รถปกติสายญี่ปุ่นทั่วไป Accord, Camry  ซื้อตอนนี้ อายุ 70 ปีค่อยเปลี่ยนอีกทีสบายใจกว่า
เพียงแต่มัน "ไม่โก้" เท่าขุนศึก "เยอรมัน" เท่านั้นเอง
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 10:51:46 »
อายุใกล้กัน
แต่ผมยังไม่รีไทร์
สนใจรถคูเป้ แสดงว่าใจยังหนุ่มอยู่
ถ้าเอาไว้ขับเล่นๆสนุกๆ
ผมมอง Mazda MX5 ครับ
ตราดาวเคยใช้ทั้ง C และ E class
เกษียณแล้วคงไม่กลับไปใช้ให้ปวดหัวอีก โดยเฉพาะรถเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2019, 10:55:31 โดย 123ruj »

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 10:57:15 »
ไม่รู้สิครัช สูงวัยแล้วนี่เอาsuv หลังคาพาโนรามิคซันรูฟ
จะดูดีกว่าเก๋งคูเป้นะผมว่า
ไม่ลองดู GLC หรือ GLC coupe ดูไหมครับ
ออกตจว. ยังพอลุยพวกทางลูกรัง ทางเละๆได้บ้าง
ขึ้นดอยก็ได้ อ่างขาง เขาค้อ เขาใหญ่ นี่เหมาะเลย

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 11:27:16 »
อยู่ที่งบครับอันดับแรก แล้วก็มาตี scope เรื่องประเภทรถครับ
อย่างที่หลายๆท่านได้กล่าวไว้ ว่าสุดท้ายแล้วงบถึง รถชอบ ของมันต้องมีครับ มีแล้วชอบไม่ชอบ เจ็บไม่เจ็บจะปล่อยมันไปหรือเก็บไว้ก็อยู่ที่เรา
อย่างน้อยๆเราได้ใช้มันแล้วครับ

ถ้าเป็นในมุมผม ถ้าผมอายุถึงจุดนี้ผมคงหา toyota land cruiser vx / prado ไม่ก็ fj cruiser มาขับ มันท่อแบบสุดๆไปเลย
เก็บใช้ยาวๆ 10 ปียังมีอะไหล่ให้ซ่อมให้เปลี่ยนสบายเลย

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 12:44:55 »
W207 fl เครื่อง M274แล้วไม่มีปัญหาเฟืองแคม
แต่คนหลังนั่งลำบาก เอาสี่ประตูเหอะ

ผมว่าอายุขนาดนี้เอา 212  E200 facelift ดีกว่าครับ
นั่งนิ่ม ดูป๋าดี  ไม่จุกจิก  ผมใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไรกับเครื่องเกียร์นะ
ถ่ายของเหลวตามระยะ หารถMBTHนะถึงจะออฟชั่นโล้นๆ  อะไหล่สำคัญ

บางตัวหาข้างนอกไม่ได้ รถเกรย์เขาไม่ให้เบิก

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 13:48:23 »
ผมกลับมองว่า วัยนี้ขับ BRZ/MX-5 นี่โคตรเท่เลยนะ ขับตราดาวมันเฉยๆมากครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 15:16:23 »
ผมกลับมองว่า วัยนี้ขับ BRZ/MX-5 นี่โคตรเท่เลยนะ ขับตราดาวมันเฉยๆมากครับ

+1 ถ้าอยากขับสบายใจ เอารถใหม่ได้เปรียบครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 15:53:03 »
ผมก็มอง ๆ รุ่นนี้ครับ แต่ติดตรงอู่นอก ที่จังหวัดผมไม่มี ศูนย์ไม่มี แต่มีที่จังหวัดใกล้เคียงห่างออกไป 150กม. มองแล้ว มองอีก  คิดอยากได้เช่นกัน  มีเงิน มีเวลา มีอู่ จัดเลยครับ ความสุขที่สามารถซื้อหาได้ครับ  ถ้าอยู่จังหวัดใหญ่ๆ หรือ กรุงเทพ ผมว่า สบายครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 17:14:25 »
SLK-SLC

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2019, 19:42:33 »
Cameo อัพเกรด รถให้ดี
ดูแลให้ถึง วิ่งเขาลงห้วยไปได้
จะขี่รถแรงไปไหน slow life
Back to the basic.
Mu  X ก็ได้ แต่ระวังรถสูงไปปีนขึ้นลงลำบาก

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 01:32:09 »
ไม่รู้สิครัช สูงวัยแล้วนี่เอาsuv หลังคาพาโนรามิคซันรูฟ
จะดูดีกว่าเก๋งคูเป้นะผมว่า
ไม่ลองดู GLC หรือ GLC coupe ดูไหมครับ
ออกตจว. ยังพอลุยพวกทางลูกรัง ทางเละๆได้บ้าง
ขึ้นดอยก็ได้ อ่างขาง เขาค้อ เขาใหญ่ นี่เหมาะเลย

คิดเหมือนกันเพราะคุณพ่อผมอายุหกสิบกว่า ตอนนี้ไม่ขับรถเก๋งแล้ว บอกว่าเข้าออกลุกนั่งลำบาก
เลยเปลี่ยนมาใช้ SUV ซึ่งมีระดับการนั่งสูงกว่า ทำให้มีทัศนวิสัยที่ดีกว่ารถเก๋ง
อย่าง GLC หรือ GLE  แต่ถ้าเน้นคล่องตัวและไม่สูงมากคิดว่า GLC ก็เหมาะกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2019, 11:57:59 โดย dt9 »

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 10:45:05 »
ผมก็เกษียณตัวเองมาแล้ว 10ปี แต่ยังอ่อนกว่าคุณพี่เกือบ 10ปี

ตอนแรกมอง GLC 220d ตัวล้างสต๊อก 2.69 ไว้ แต่พอเข้าไปอ่านความเห็นคนใช้ป้ายแดงเลยลังเลมาก พอ MG HS เปิดตัวมานี่รีบไปลองเลย ชอบการตกแต่งภายในมาก option เยอะถึงมันจะไม่ได้perfect แต่เบนซ์ก็ลองอ่านการเซอร์วิส ปัญหา ดูเองครับ มีเยอะเหมือนกัน ไม่ค่อยสมราคาที่จ่ายเลย แต่ถ้าเน้นภาพลักษณ์ ก็ต้องเบนซ์ละครับ ถ้ายังทำงานอยู่ก็คงเลือกเบนซ์ครับ

จองไปแล้วครับ MG สีแดง เบาะแดง ของเล่นเยอะ ปัญหาก็มี แต่พอรับได้ ทดลองขับมาแล้ว เกียร์ที่ว่ากระตุกก็ไม่รู้สึกอะไร ศูนย์ ตจว. มีให้พึ่งพาพอได้ งบเหลือบานเลย เลยไม่กังวลปํญหาที่เค้าเตือนๆกัน

ขออภัยทีบังอาจเอามาเบนซ์มาเทียบ แต่เกษียณแล้วไม่มีขอบเขตให้ต้องคิดแล้วครับ

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 11:40:00 »
มีคนทำรีวิว เรื่องการซ่อมบำรุงไว้ครับ ลองอ่านดูก่อนครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71922.0

ออฟไลน์ xrp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 12:10:43 »
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำและความคิดเห็น

ทำให้ได้มุมมองที่หลากหลาย

คงต้องกลับไปพิจราณาอีกทีครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2019, 08:17:45 »
ถ้าBenzมือสองผมคิดว่าBenz Motor Mallดีกว่าครับ ราคาอาจจะแรงกว่าที่อื่นจริงแต่เค้าคัดรถครับ E200ปัญหาประจำรุ่นนอกจากที่ท่านสมาชิกบอกไว้คือเฟืองAdvanceและก็ยังมีกล่องECUที่เสียหลายคัน ล่าสุดรถแฟนผมก็เพิ่งพังไปกลางลานจอดวัดตอนไปทำบุญเลย โดนค่ากล่องRemanไป5.6หมื่น ถ้ากล่องใหม่ราคา7.8หมื่นบาทครับ อาการคือสตาร์ทไม่ติด พัดลมไฟฟ้าติดเอง
BMW 750E M SPORT