ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Cooper S VS Golf GTI มีคำถาม 2 หัวข้อ กับรถ 2 คันนี้ครับ  (อ่าน 9443 ครั้ง)

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
ความคุ้ม

01. คันไหน เทียบราคากับ สมรรถนะ แล้วคุ้มค่ากว่ากันครับ
02. การซ่อมบำรุง อะไหล่ ต่างๆ ใครแพงกว่ากันครับ
03. เทียบราคาการขายต่อ ใครตกกว่ากันครับ

ความหล่อ

01.อันไหนสาวกรี๊ดกว่ากันครับ
02.อันไหนเท่ห์ได้นานกว่ากันครับ

เรื่องความคุ้มค่าคงต้องถามผู้รู้ แต่เรื่องความหล่อ
ผมให้ Mini แต่ก็รู้สึกว่ามันมาพร้อมกับความโหล (ยังไม่เคยเห็น GTI ตัวเป็นๆ บนถนนเลย)

ถ้าเลือกได้คันนึง เอาคันไหนกันเหรอครับ  :P

ภาพจาก http://article.wn.com/view/2012/07/18/AUTO_RACING_PACKAGE_Auto_Racing_Glance_h

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
Re: Mini Cooper S VS Golf GTI มีคำถาม 2 หัวข้อ กับรถ 2 คันนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 04:01:57 »
ในความคิดผมนะครับ

ความเท่ ถ้าเอาคนทั่วไปมอง  มินิครับ
ความหล่อ เวลาสาวถามว่าขับอะไร  มินิครับ

ราคาขายต่อ ตกน้อย กว่า มินิครับ

ซ่อมบำรุง แล้วแต่กรณี ครับ

GTI ไม่เคยขับครับ แต่น่าจะแรงกว่า มินิ

สุดท้ายแล้วแต่ จขกท. ครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: Mini Cooper S VS Golf GTI มีคำถาม 2 หัวข้อ กับรถ 2 คันนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 04:55:33 »
ความคุ้ม

01. คันไหน เทียบราคากับ สมรรถนะ แล้วคุ้มค่ากว่ากันครับ  ตอบ Golf

02. การซ่อมบำรุง อะไหล่ ต่างๆ ใครแพงกว่ากันครับ ตอบ น่าจะใกล้เคียงกันนะครับรถยุโรปทั้งคู่

03. เทียบราคาการขายต่อ ใครตกกว่ากันครับ ตอบ น่าจะเป็น  Golf เพราะ mini หน้าตาเป็นเอกลักษณ์ไปไหนใครก็รู้ว่าเป็น mini ครับ

ความหล่อ

01.อันไหนสาวกรี๊ดกว่ากันครับ ตอบ ผมว่าแล้วแต่คนนะ แต่ถ้าได้นั่งลงไปแล้วล่ะก็ Golf แน่นอนครับ
02.อันไหนเท่ห์ได้นานกว่ากันครับ ตอบ น่าจะเป็น mini ครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 05:02:19 »
ความหล่อในสายตาคนทั่วไปและสาวๆ คือ Mini
แต่ถ้าความ " เทพ " ในสายตาหนุ่มๆๆ หรือ คนที่เล่นรถจริงๆๆ ยังไงก็ Golf ครับ 

"GTi" คือ ตำนาน   มันเป็นแบบนั้นจริงๆๆ

ออฟไลน์ amadasus

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 06:28:46 »
Mini ตอบโจทย์คุณได้เกือบหมด ยกเว้นเรื่องความโหลอย่างเดียว

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:50:26 »
ความหล่อในสายตาคนทั่วไปและสาวๆ คือ Mini
แต่ถ้าความ " เทพ " ในสายตาหนุ่มๆๆ หรือ คนที่เล่นรถจริงๆๆ ยังไงก็ Golf ครับ 

"GTi" คือ ตำนาน   มันเป็นแบบนั้นจริงๆๆ

ถ้าเน้นสาวเป็นหลักต้องมิินิครับ วันหน้าเธออาจจะเป็นคนขับให้เรานั่งบ้าง ใครๆก็ขับได้ เผลอๆ ยิ่งได้ขับอาจยิ่งรักมากกว่าเก่า

GTI ขับเองดีกว่า สนุกกับชีิวิตและให้รางวัลกับตัวเอง และที่สำคัญ ความแปลก และ ใจถึงของท่านที่กล้าเล่นรถยี่ห้อนี้ (ในเมืองไทย) จะเป็นที่ยอมรับของเพื่อนฝูงรอบข้างครับว่า ..ใจรักจริงๆ ของแท้ ป๋า ไม่กลัวเรื่องเงิน เลือกความพอใจเป็นที่ตั้ง ประมาณนี้

สรุปก็ดีทั้งคู่แหละ ขอให้โชคดีในการเลือกครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 09:44:32 »

01. คันไหน เทียบราคากับ สมรรถนะ แล้วคุ้มค่ากว่ากันครับ

GTIกินนะ มันแรงมากจริงๆ ผมได้ลองขับบ่อยมากๆ

02. การซ่อมบำรุง อะไหล่ ต่างๆ ใครแพงกว่ากันครับ

คงพอพอกันนะคับ

ความหล่อ

มินิคับ
02.อันไหนเท่ห์ได้นานกว่ากันครับ

อยู่ที่สังคมของคนซื้อนะคับ

สำหรับผม ผมGTI หรือ Sriroccoเท่านั้นคับ ไม่เคยลองขับรถแล้วได้ความรู้สึกแบบนี้มาก่อนเลย แถมเซลล์เค้าบอกโปรโมชั่นช่วงนี้ก็เยอะ ผมว่าถูกกว่ามินิมากๆนะตอนนี้ ได้เครื่องกับเกียร์เดียวกับออดี้TT ราคา4ล้าน สำหรับผมคุ้มสุดๆแล้วคับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:06:32 »
สมรรถนะ ความแรงพอกันครับ แต่มินิดูดีกว่าเยอะครับ ;D

ออฟไลน์ SCH

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:43:42 »
ความคุ้ม (ทางใจ) อันไหนคุ้มกว่า ต้องถามตัวคนอยากเป็นเจ้าของ บางคนมองคันนึงคุ้มค่ากว่าอีกคันนึงมากเพราะใจมันชอบมากกว่า ^^'
ความหล่อ จะซื้อต้องทำโพลถามสาวๆก่อน  ;D ของอย่างนี้ต้องขึ้นอยู่กับคารมและทรงผมด้วย
ปปง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:08:48 »
มินิ ดูไฮกว่า จากสายตาคนทั่วไป

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:07:07 »
Cooper S กับ GTi  ต่างประเทศราคาพอกันครับ  แต่ในไทย mini แพงกว่าเยอะ  Goft มันคุ้มกว่าตั้งแต่ขับออกจากศูนย์แล้วครับ  ช่วงนี้ตัวใหม่ออก ตัวปัจจุบันส่วนลดมากมาย

สมรรถะ - GTi  ต่อยอดได้เยอะกว่า  จูนกล่องก็วิ่งกระจายแล้วครับ
สาวกรี๊ด - Mini แน่นอน
เท่ห์ -  Mini เอกลักษณ์เด่นชัด

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:34:47 »
แต่ถ้ามินิ ผมเมินครับ เห็นบ่อยละ แต่ถ้า Golf นี้มองจนคอเคล็ดครับ
H.

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:41:59 »
ผมเคยเลือกระหว่าง Cooper S, Golf GTI, Sirocco เมื่อตอนต้นปี สรุปว่าได้ Cooper S มา เนื่องจากหลายๆอย่างครับ ใจจริงอยากได้ GTI มากๆ แต่คุยกับเซลล์แล้วตอบอะไรไม่ได้เลย ในขณะที่ Mini บริการดีมาก(จนถึงวันนี้ก้อยังดีอยู่) สมรรถนะ GTI เป็นต่ออยู่นิดๆ แต่ Cooper S ก้อแรงมากอยู่แล้วครับ ผมไม่มองว่ามันโหลนะ  ;D
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 20:30:13 »
mini สาวๆเห็นก็รู้จัก ว่ารถคันนี้ไม่ธรรมดา สาวเห็นเป็นต้องกรี๊ดดดด

ส่วน Golf เนื่องจากรถวิ่งน้อย บางทีสาวๆอาจจะไม่รู้จัก คิดว่าเป็นรถ mazda2 ก็เป็นได้ !!

;D ;D ;D ;D ;D
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 22:12:17 »
สาวกรี๊ดยังไงก็ mini แน่นอนครับ เพราะเป็นที่รู้จักมากกว่า  สาวๆหลายคนหลงไหล mini มากครับแม่ผมยังชอบเลยแม่บอกเป็นรถในฝันเลย 555+  รูปลักษณ์ mini ก็เด่นเป็นเอกลักษณ์    ส่่วน golf ถ้าคนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้เรื่องรถแทบจะไม่รู้จักด้วยซ้ำ  ส่วนสมรรถนะนี่ยังไม่เคยลองทั้งคู่ครับ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2012, 22:17:48 โดย 12ay13an »

ออฟไลน์ reasonoitome

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 23:47:52 »
ล่าสุดไป Research มาเพิ่มเติมครับ

สาวกรี๊ดกับ Mini แทบทุกคน (คนที่ไม่กรี๊ดก็ชอบ แค่ว่ามันโหล)

ส่วน Golf GTi (และ Scirocco ด้วยซ้ำ)...

รถอะไรอะ น่าเกลียด  :-\

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 21:57:44 »
ถ้าอยากให้สาวมองก็คงจะต้องมินิจริงๆหละครับ

สองคันนี้ดูเหมือนกค่าซ่อมบำรุงก็ดูท่าจะพอๆกัน

แต่ถามเรื่องความคุ้มค่า และนวัตกรรมนี่ผมว่า VW มาแรง

ด้วยราคาที่ไม่ถึง 2.7 ล้าน คุณได้ทุกอย่างจาก VW Golf GTi

แต่ถ้าคุณอยากได้ทุกอย่างใน Mini คุณก้คงต้องจ่ายเงินมากกว่านั้น

แต่ก็ขึ้นอยู่กับคนซิ้อแล้วหละครับว่า ไม่มีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องการเงิน อันนี้ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ tunnnnnn

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 06:48:38 »
ผมมี VW Golf แล้ว 1 คัน (ให้แฟนขับอยู่) และ กำลังมองหา Mini มือสอง (มือหนึ่งไม่ไหวแพงเกิน) มาให้แฟนขับ เพื่อที่ตัวเองจะได้ขับ Golf...

ถ้าอยาก ดูดีแบบสาวสวยแต่งตัว Sexy เลือก Mini ครับ
แต่ถ้าอยาก ดูดีแบบสาวไม่สวยแต่ดูดี (แต่! เรื่องบนเตียงสุดยอด เพราะเป็นความลับ ระหว่างคนขับกับรถเท่านั้นที่จะรู้สึกได้) เลือก VW Golf GTI ครับ

คิดว่า จะอยู่กับใครได้นานกว่ากันครับ...?

(แต่ผมว่ารถสองประตูจะไม่ค่อยสะดวกเท่าไหรครับ เหมาะจะเป็นรถคันที่สองมากกว่า..)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 07:20:54 »

ความคุ้ม

--- ผมเคยขับแค่ Mini Cooper S รุ่นแรกๆ แต่ไม่เคยขับ Golf GTI น่ะครับ แต่เคยอ่านหลายๆรีวิวทั้งสองรุ่น
ผมให้ Golf GTI ครับ รีวิวทั้งที่นี้และอีกหลายๆที่บอกว่าเรื่องขับขี่มันคันนี้สุดยอดจริงๆ
ส่วน Mini มันเป็นรถที่เกาะถนนมาก ขับมันส์มาก แต่มีข้อแม้ว่าทางต้องเรียบซักหน่อย
ถ้าทางไม่เรียบช่วงล่างมันจะแข็งมาก เหมือนระยะยุบของโช๊คมันมีน้อย ขับผ่านลูกระนาดที่โลตัสแต่ละที ไส้ดิ้น 555+

--- อันนี้ไม่ทราบข้อมูลที่แท้จริงครับ (แต่จากการคาดเดาของผมแล้ว ผมคิดว่า Golf GTI มีแนวโน้มที่จะถูกกว่า Mini ครับ)

03. เทียบราคาการขายต่อ ใครตกกว่ากันครับ

--- ข้อนี้ตอบได้เลยครับว่า Mini  ด้วยรูปทรงของมัน ด้วยความเป็นที่รู้จัก และรถมินิถือว่าเป็นรถตลาด ราคาในอนาคตตกน้อยกว่า Golf GTI

ความหล่อ

--- สาวอาจจะกรี๊ด Mini มากกว่า เพราะเป็นที่รู้จักในหมู่สาวๆมากกว่า แต่ผมกรี๊ด Golf GTI มากกว่า 55555+

--- Mini ผมว่าเท่ห์ได้นานกว่าครับ ไม่ว่าจะรุ่นเก่ารุ่นใหม่ ดีไซน์ของตัวรถมันดูได้นานกว่า รุ่นเก่าและใหม่ไม่ฉีกกันมาก
ส่วน Golf GTI ในสายตาของผม พอรุ่นใหม่ออกมา รุ่นเก่าดูเหมือนจะหมดความขลัง ดูเหมือนเป็นรถตกรุ่นไปในทันที

ถ้าเลือกได้คันนึง เอาคันไหนกันเหรอครับ  :P

--- ขอ Golf GTI สีขาวไม่ก็สีแดงซักคันครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:09:39 »
ความคุ้ม

01. คันไหน เทียบราคากับ สมรรถนะ แล้วคุ้มค่ากว่ากันครับ >> Golf GTI กินตั้งแต่ออกจากศูนย์ครับ ยิ่งแต่งต่อยิ่งห่างออกไปไกลโข
02. การซ่อมบำรุง อะไหล่ ต่างๆ ใครแพงกว่ากันครับ >> น่าจะพอๆกันครับ
03. เทียบราคาการขายต่อ ใครตกกว่ากันครับ >> Mini น่าจะได้ราคากว่าครับ

ความหล่อ

01.อันไหนสาวกรี๊ดกว่ากันครับ >> สาวกรี๊ดคงต้องไป Mini ครับ
02.อันไหนเท่ห์ได้นานกว่ากันครับ >> GTI คือ ตำนานครับ(แล้วแต่คนมองด้วย)

ความเห็นส่วนตัว
ถ้าพูดด้านความแรง GTI คือ รถยุโรป 4 ประตูที่แรงที่สุดในราคาเดียวแล้วครับ ( 2-3 ล้าน ) เผลอข้ามไปชนกับรุ่นใหญ่กว่าด้วย ถ้าจูน stage1 ไปอีก แรงสุดในรถยุโรปราคาไม่เกิน 5 ล้านแล้วครับ
เทียบกับ Mini ผมว่าช่วงล่างต่างกันนิดหน่อย Mini จะออกแนวดิบ(แข็ง)กว่า
แต่เรื่องกินน้ำมัน Mini เหนือกว่าครับ โดยเฉพาะถ้าใช้ในเมืองรถติด แต่ถ้าโล่งๆหน่อยก็ไม่หนีกันมาก ( mini ประหยัดกว่า)