ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บเงินเล่นหุ้น  (อ่าน 13604 ครั้ง)

ออฟไลน์ dumperman

• Newbie
  • *
เก็บเงินเล่นหุ้น
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 00:34:50 »
มีทุนไม่ถึงหมื่น เหมาะที่จะเล่นหุ้นมั๊ยครับ คนที่บ้านก็ไม่มีใครเป็นเลยด้วย
ที่นี่มีใครเป็นเซียนหุ้นบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 01:19:51 โดย dumperman »

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
Re: เก็บเงินเล่นหุ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 01:30:52 »
เล่นอยู่ครับ แรกหัดเล่น ทุนผมสามหมื่น ถ้าจะเล่นให้สนุกต้องสักหนึ่งแสนครับ ตอนนี้ พอร์ทโตขึ้น แล้วครับ

หลักการวางแผนการเล่นของผมนะครับจะแชร์ให้ฟัง

แรกๆตอนฝีมือไม่ค่อยเก่ง(อ่อนประสบการณ์) พยายามทำกำไรให้ได้เฉลี่ยวันละ 50-100 บาท สักห้าเดือนนะครับ พอฝีมือเก่งแล้ว ก็ค่อยเพิ่มทุนอีกสิบเท่า แล้วคุณจะทำกำไรได้วันละ หนึ่งพันบาทครับ

แล้วคุณก็เพิ่มทุนอีกสิบเท่า ทีนี้คุณก็จะทำกำไรได้วันละหนึ่งหมื่นบาทครับ พอทุนเยอะๆ ทีนี้คุณสามารถทำกำไรได้วันละหนึ่งแสนบาทสบายๆ

หมายเหตุ ถ้าเศรษฐกิจปัจจุบัน สามารถทำได้ครับ แต่ถ้าเจอเศรษฐกิจล่มเหมือนสมัยต้มยำกุ้ง ไม่สามารถทำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2011, 01:36:39 โดย gankstardra »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 01:36:22 »
www.maoinvestor.com

ลองอ่านเล่นๆดูให้ครบทุกตอน
แล้วถามตัวเองว่าไหวป่าว  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 02:16:41 »
ขอย้ายไปอยู่ในห้อง Relax & Photoshop ซึ่งจะถูกกลุ่มกว่านะครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 11:23:19 »
เล่นหุ้นช่วงเทรนด์ขาขึ้น หลับหูหลับตาเล่นซื้อๆขายๆยังงัยก็มีกำไรครับ
แต่ถ้าตลาดหมีเมื่อไหร่ อันนี้ตัวใครตัวมัน    ;D

มีเงินไม่ถึงหมื่นแล้วไปเล่นหุ้น ผมว่าเงินมันจะตึงมือเกินไปมั้งครับ
ยิ่งถ้าไม่เคยเล่นมาก่อน ยังไม่มีประสบการณ์ และที่บ้านไม่มีใครเป็นหรือสนใจเรื่องนี้เลย
ผมว่าทางที่ดีที่สุด เจียดเงินส่วนหนึ่งจากหนึ่งหมื่นตรงนั้น
ไปหาหนังสือเกี่ยวกับหุ้นดีๆมาอ่าน เอาเวลาไปฟังสัมมนาก่อนดีกว่าครับ
เรื่องการลงทุน ชักช้าคือเสียโอกาส แต่ถ้าเล่นแบบไม่มีหางเสือ อันนี้จะน่ากลัวจะเสียมากกว่าโอกาสอีกนะครับ

.-_-.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2011, 17:36:21 »
ผมก็เก็บอยู่ครับ เอาให้ได้สัก 2 หมื่นก็ว่าจะลองๆจับแนวทางนี้อยู่เหมือนกัน น่าสนุกดีวิ่งขึ้นวิ่งลงเหมือนเล่นทราเวียน
H.

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 02:01:51 »
ผมเริ่มจาก 2 หมื่น ครับ ซึ่งส่วนตัว ผมว่ายังน้อยไปด้วยซ้ำ
เพราะ มันมีค่า commission ขั้นต่ำอยู่ครับ ถ้าเราซื้อขาย น้อย กำไรก็จะน้อย พอไปหัก ค่า com แล้ว กำไรจะน้อยมากๆๆครับ

สำหรับจุดคุ้มค่า com ต่ำสุด ถ้าจำไม่ผิดอยู่ที่ 33,333 บาทครับ (0.15% หรือ 50 บาท)

ผิดพลาดประการใด แก้ไขด้วยนะครับ ผมมือใหม่มากๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 06:27:56 »
ผมยังไม่ได้ลงทุนในไทย เราคงต่างกันเกินไปครับ แต่ถ้าจะเริ่มก็คงแวะมาปรึกษาเช่นกัน
ไม่ถึงหมื่นก็ไม่เป็นไรครับ เริ่มที่เท่าไหร่ก็ได้ ผมก็เพิ่งลงกับมวยปล้ำ [WWE] ไปสามพันเอง
แต่อย่างที่บอก การศึกษาตลาดของไทยกับเมกาก็อาจต้องใช้แหล่งต่างกันบ้างครับ

ถ้าใครสนใจในตลาดสหรัฐฯ ก็ลองหลังไมค์มาได้นะครับ

และส่วนตัว คิดว่าการเป็นนักลงทุนจริงๆคือลงทุนระยะยาวดีกว่า ไม่ใช่เป็นพวก speculator

www.maoinvestor.com

ลองอ่านเล่นๆดูให้ครบทุกตอน
แล้วถามตัวเองว่าไหวป่าว  ;D

ขอขอบคุณด้วยครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 23:15:40 »
ตอนกระทู้ถามอาชีพ เห็นมีบางท่านก็เป็นที่ปรึกษาทางด้านการลงทุนอยู่นะครับ
ที่ผมจำได้มีพี่คนนึงที่รูปเป็น Q5 ABT อ่ะครับ  ;D

ส่วนผมเพิ่งลงทุนมาได้ 2 ปีครับ ตลาดขึ้นมาตลอด ถึงจะกำไรแต่ก็ไม่กล้าแนะนำอะไรมากครับ (เหมือนตลาดมันพาไปมากกว่า)
หลักๆลองศึกษาการวิเคราะห์พื้นฐานใน www.thaivi.org มีแนะนำหนังสือน่าอ่านอยู่เยอะเลยครับ
ผมว่าลองอ่านหนังสือดูก่อน น่าจะดีกว่า อย่างน้อยพอมีแนวทางในการคัดเลือกหุ้นก็เยี่ยมแล้วครับ

ส่วนการวิเคราะห์แบบเทคนิครอท่านอื่นมาแนะนำนะครับ

"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 21:07:19 »
ดิฉันเป็นนักลงทุนค่ะ
เล่นหุ้นควรศึกษาให้ละเอียดรอบครอบก่อนจะดีที่สุด
ลองเข้าไปอ่านในThaiviก่อนเป็นการดี
ช่วงนี้ควรขายทำกำไรมากกว่าซื้อเก็บนะค่ะ
มีเงินไม่ถึงหมื่นก็ฝึกเล่นได้ค่ะถือว่าเก็บเกี่ยวประสบการณ์
ถ้าเราเป็นนักลงทุนที่มีการวางแผนที่ดี มีวินัย และไม่โลภ คุณจะอยู่รอดค่ะ
เล่นหุ้นโอกาสได้สูง โอกาสเสียก็มากตามไปด้วย โชคดีค่ะ

ปล.คุณGamoค่ะที่เป็นที่ปรึกษาด้านการลงทุนที่ log in เป็นรูปกุญแจรถพอร์ช ;D
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 21:45:47 »

ปล.คุณGamoค่ะที่เป็นที่ปรึกษาด้านการลงทุนที่ log in เป็นรูปกุญแจรถพอร์ช ;D

อ่าา ขออภัยคับ ผมจำผิด  ;D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ poramasuan

• **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:40:50 »
ถ้าจะเริ่มเล่นหุ้นควรใช้เงินมากกว่านั้นครับ
ตอนนี้ broker ต่างๆกำหนดขั้นต่ำในการ trade 50 บาทต่อวัน
หรือ 0.015% ถ้า trade ผ่านบัญชี internet

คือ ต้อง trade วันนึงประมาณ 20000-30000 บาท
ถึงจะคุ้มค่า commission อ่ะครับ

อาจลงทุนในสลากออมสิน หรือ LTF ก็ได้นะครับ
ไม่เสี่ยงเท่ากับหุ้น
แต่ผลตอบแทนมากกว่าการฝากแบงค์ครับ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:37:38 »
สนใจเล่นเช่นกันครับ ที่บ้านก็ไม่มีใครเคยเล่นมาก่อนเลย ที่บ้านไม่มีใครเห็นด้วยสักคนแต่ก็ไม่ได้คัดค้าน คงเห็นว่าผมมีศักยภาพพอที่จะมองหาโอกาสในการลงทุนได้ล่ะมั้งครับและสิ่งที่ผมมีเยอะก็คือเรื่องการคำนวณผมจะมีไอเดียที่บรรเจิดเสมอและสิ่งที่ผมตั้งใจจะทำผมจะศึกษาให้ดีต้องมีโอกาสได้มากกว่าโอกาสเสียและที่สำคัญผมอยากลองเล่นดู ต่อให้ขาดดทุนเงินผมก็ถือว่าผมได้ทำในสิ่งที่อยากจะทำ ผมกลัวการขาดทุนแต่กล้าที่จะลงทุน กำลังจะสมัครเล่นต้นเดือนหน้าพอดีเลย ได้เพื่อนมือใหม่มาอีกคน

วางแผนคร่าวๆเอาไว้ลงทุนเบื้องต้น 5 หมื่นลงทุนกับหุ้นที่มีการเคลื่อนไหวเยอะๆหน่อยแต่มั่นคง เช่น ธนาคาร ก่อสร้าง พลังงาน พัฒนาอสังหาริมทรัพย์ พอคล่องแล้วก็เพิ่มทุนเป็น 1 แสน จากนั้นก็เล่นให้ได้กำไรทบไปเรื่อยๆจนได้ 2 แสน จากนั้นที่เกินมาจาก 2 แสนก็ค่อยเอามาใช้ครับ ไม่รู้ว่าทำได้รึเปล่าวานรุ่นพี่ช่วยวิจารณ์แผนหน่อยครับ อิอิอิ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 01:36:51 »
ถ้าจะเริ่มเล่นหุ้นควรใช้เงินมากกว่านั้นครับ
ตอนนี้ broker ต่างๆกำหนดขั้นต่ำในการ trade 50 บาทต่อวัน
หรือ 0.015% ถ้า trade ผ่านบัญชี internet

คือ ต้อง trade วันนึงประมาณ 20000-30000 บาท
ถึงจะคุ้มค่า commission อ่ะครับ

อาจลงทุนในสลากออมสิน หรือ LTF ก็ได้นะครับ
แต่ผลตอบแทนมากกว่าการฝากแบงค์ครับ  ;D
กสิกรออนไลน์ก็เพิ่งแจ้งผมมาแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจอ่ะ ช่วยขยายหน่อยนะครับ ขอขอบคุณ
ส่วนสลากออมสินผมขอบอกเลย ตอนนี้เป็นทางเลือกที่ปลอดภัยที่สุด แต่ถ้าอยากให้ได้ผลตอบแทนมากกว่าการฝากแบงค์ ต้องฝากให้ถูกทุกเดือนเป็นอย่างต่ำ (แล้วรอลุ้นผลรางวัลมากกว่า) ซึ่งต้องดูไปครับว่าฝากกี่หน่วยถึงจะได้เลขท้ายกี่ตัว ตอนนี้รู้สึกมีแบบสามปี ฝากห้าแสนถึงได้ทุกเดือน แต่เดือนละนิดเดียวนะ สามร้อยมั้งครับ

ออฟไลน์ poramasuan

• **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 14:48:59 »

กสิกรออนไลน์ก็เพิ่งแจ้งผมมาแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจอ่ะ ช่วยขยายหน่อยนะครับ ขอขอบคุณ
ส่วนสลากออมสินผมขอบอกเลย ตอนนี้เป็นทางเลือกที่ปลอดภัยที่สุด แต่ถ้าอยากให้ได้ผลตอบแทนมากกว่าการฝากแบงค์ ต้องฝากให้ถูกทุกเดือนเป็นอย่างต่ำ (แล้วรอลุ้นผลรางวัลมากกว่า) ซึ่งต้องดูไปครับว่าฝากกี่หน่วยถึงจะได้เลขท้ายกี่ตัว ตอนนี้รู้สึกมีแบบสามปี ฝากห้าแสนถึงได้ทุกเดือน แต่เดือนละนิดเดียวนะ สามร้อยมั้งครับ

ของเดิม การเทรดผ่าน internet จะคิดค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ 0.015% ครับ
เช่น เทรด 10,000 บาท คิดค่าธรรมเนียม 0.015% เท่ากับ 15 บาท เราก็เสีย 15 บาท

แต่กฎใหม่ คือ คิดค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ 50 บาทต่อวันครับ
หมายความว่าถึงเราจะเทรดวันละ 100 , 1000 หรือ 10,000 บาทก็ตาม
เราก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมอย่างต่ำ 50 บาทต่อวัน

ดังนั้น ถ้าจะให้คุ้ม ไม่โดนกินค่าธรรมเนียมมาก เลยต้องเทรดวันละเยอะๆอ่ะครับ
เช่น ถ้าเราเทรดรวมวันละ 30,000 บาท คิดค่าธรรมเนียม 0.015% เท่ากับ 45 บาท
เราก็เสียค่าธรรมเนียมเป็น 50 บาท ค่อยโอเคหน่อย

ส่วนถ้าเทรดเป็นแสนเป็นล้านต่อวันก็ไม่เป็นไรครับ
เพราะเมื่อคิด 0.015% ยังไงมันก็เกิน 50 บาทต่อวันอยู่แล้วอ่ะครับ

ผมเลยคิดว่าถ้าจะเปิด port ก็ควรมีเงินเยอะหน่อย
ไม่งั้นกำไรที่จะได้ มันจะหมดไปกับค่าธรรมเนียมอ่ะครับ

ปล. ของผมใช้ kimeng ตอนนี้เค้ากำหนดขั้นต่ำในการเปิด port แล้วนะครับ
ประมาณ 200,000-300,000 บาทนี่แหละครับสำหรับครั้งแรก

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 15:16:24 »
มีทุนอยู่ 5 แสนอยากเล่นหุ้นมาก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 03:33:35 »
ก้าวเล็กๆที่เริ่มต้นเดิน อาจมีล้มลุกคลุกคลานไปบ้าง แต่อย่าท้อถอย อดออม
ค่อยๆบริหารพอร์ตให้โตขึ้นอย่างมั่นคง อิสรภาพทางการเงินรอคุณอยู่ข้างหน้าแน่นอนค่ะ ;D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 19:19:43 »
ทุนมากทุนน้อยไม่สำคัญ

ผมว่าเริ่มแรก หลักหมื่นก็ดีแล้วครับ คิดไว้เลยว่า ก้อนแลก เจ๊งไม่เป็นไรเป็นค่าเรียน

ส่วนตัวกำลังจะเริ่มเล่นหุ้น แต่ดันไปลงสนามทอง เสียก่อน 555 เล่นอนุพันธ์บริหารหัวใจ

ช่วงนี้ทองพุ้งแรงมาก อิอิ ถ้าทุนน้อยมี 20,000 ลองไปเล่น ฟิวเจอร์ดูครับ แนะนำ ทอง เลยคับเล่นรอบดึกได้ด้วย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 07:23:35 »
ตอนนี้เม็ดเงินต่างชาติเข้ามามากตลาดหุ้นบ้านเราก็กลับตัวมาทำNew High.
ราคาทองคำก็ทำNew Highอีกเช่นกัน ใครมีหุ้น มีทองคำอยู่ก็Let Profit Run ;D