ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มีคนช๊อคที่งานมอเตอร์โชว์ครับ  (อ่าน 8821 ครั้ง)

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
เวลาประมาณเกือบๆ6โมงเย็น ผมเดินผ่านบูธฮอนด้าพอดีเห็นพยาบาลเค้ากำลังปั้มหัวใจกันอยู่เลยครับ คนแถวนั้นก็เริ่มมุงกัน ได้ความว่าเป็นลมบ้าหมูครับ ปั้มหัวใจอยู่ 10นาทีได้ยังไม่หายใจเลยทางหน่อยพยาบาลเห็นคนมุงเยอะข้างออกไปด้านนอกเลยครับ รู้สึกหดหู่มากเลยไม่รู้ว่าเค้าเป็นยังไงบ้าง มีเพื่อนๆพี่ๆคนไหนเห็นกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: วันนี้มีคนช๊อคที่งานมอเตอร์โชว์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 00:42:19 »
เจอแล้ว พยายามกลั้นใจไม่ไปมุงดีกว่าครับ จะได้อพยพฉุกเฉินสะดวกด้วย
ขอให้ไม่เป็นอะไรมากนะครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
Re: วันนี้มีคนช๊อคที่งานมอเตอร์โชว์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:02:50 »
อาจจะโดนของ...

พริตตี้ มั้ง

ส่งใจไปช่วย ให้หายไวๆ ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 01:04:15 »
ผมก้อยู่นะช่วงนั้นแต่อยู่โซนของ mini bmw อะคับเลยไม่เห็นไรเลยย

ดีแล้วแหละเดี๋ยวภาพติดตาา

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 07:37:00 »
เป็นตัวอย่างว่าเข้างาน Motor show ควรต้องระวัง พื้นที่เข้าชมกว้าง คนเบียดเสียดยัดเยียดแย่งอากาศหายใจกัน อากาศก็ร้อน ไม่เหมาะกับคนมีโรคประจำตัวครับ

จะเกิดภาวะฉุกเฉินได้ง่าย

ดังนั้นใครจะพาพ่อแม่ พี่น้อง ลุงป้าน้าอา etc. ต้องตรวจเช็คร่างกายดีๆว่าปลอดภัยนะครับโดยเฉพาะโรค Package เช่นหัวใจ ความดัน เบาหวาน ลมชัก หอบหืด CVA

แม้แต่คนหนุ่มสาวก็อย่าอดหลับอดนอนแล้วไปชมงานนะครับ ทานอาหารเช้าไปเยอะๆ

ห่วงเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2012, 07:40:12 โดย Korn Coconut »

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 08:06:39 »
ปีที่แล้วแม่ผมก็เป็นลม ปีนี้ก็เลยจะไม่พาไปดีกว่า
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 11:43:25 »
ลมบ้าหมู หรือโรคลมชัก (epilepsy) เป็นโรคที่ทำให้เกิดอาการชัก จากความผิดปกติของคลื่นไฟฟ้าในสมอง

นั่นหมายความว่าอาการคือชัก  แล้วจะปั้มหัวใจทำไมครับ  ไม่เข้าใจ  และหากเป็นลมชักจริงโอกาสจะทำให้หยุดหายใจ ก็มีน้อยมาก และโดยทั่วไปอาการชักก็จะหยุดเอง

แล้วหากมีการปั้มหัวใจ ในขณะที่ชักจริง ซึ่ง ขณะนั้นหัวใจก็ยังเต้นอยู่  มันเป็นอันตรายมากกว่าที่จะช่วยเหลือนะครับ

ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เลยไม่สามารถเข้าใจรายละเอียดได้ครับ ส่วนช็อค กับ ชัก ก็ไม่ใช่อาการเดียวกันแต่อย่างใด

หากท่านพบเห็น ผู้มีอาการต่างๆ ผิดปกติ กรุณาอย่าช่วยโดยพละการ นอกจากจะทำให้ไม่ดีขึ้น ยังอาจแย่ลงด้วย

ให้ใจเย็น พยายามแจ้งเจ้าหน้าที่ หากชักจริง ไม่ต้องเอาอะไรให้กัด โดยเฉพาะนิ้วมือ  หรือช้อน

ในสภาวะปกติ หามีการขัก ลิ้นจะหดเกร็ง  จึงแทบจะไม่มีโอกาส กัดลิ้นครับ จับนอนหงายตะแคงหน้า ไม่ให้สำลักน้ำลายก็พอ ที่เหลือก็รอเจ้าหน้าที่ครับ

ส่วนเรื่องปั้มหัวใจ หากไม่ได้มีการยืนยันว่า ชีพจรหยุดเต้น (ไม่ว่าจะด้วยการจับชีพจรที่คอ หรือ ใช้ stethoscpe ฟัง) ขอความกรุณา อย่าทำ!! เด็ดขาด กระดูกซี่โครงหักกันมาเยอะแล้วครับ  ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:02:08 »
ลมบ้าหมู หรือโรคลมชัก (epilepsy) เป็นโรคที่ทำให้เกิดอาการชัก จากความผิดปกติของคลื่นไฟฟ้าในสมอง

นั่นหมายความว่าอาการคือชัก  แล้วจะปั้มหัวใจทำไมครับ  ไม่เข้าใจ  และหากเป็นลมชักจริงโอกาสจะทำให้หยุดหายใจ ก็มีน้อยมาก และโดยทั่วไปอาการชักก็จะหยุดเอง

แล้วหากมีการปั้มหัวใจ ในขณะที่ชักจริง ซึ่ง ขณะนั้นหัวใจก็ยังเต้นอยู่  มันเป็นอันตรายมากกว่าที่จะช่วยเหลือนะครับ

ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เลยไม่สามารถเข้าใจรายละเอียดได้ครับ ส่วนช็อค กับ ชัก ก็ไม่ใช่อาการเดียวกันแต่อย่างใด

หากท่านพบเห็น ผู้มีอาการต่างๆ ผิดปกติ กรุณาอย่าช่วยโดยพละการ นอกจากจะทำให้ไม่ดีขึ้น ยังอาจแย่ลงด้วย

ให้ใจเย็น พยายามแจ้งเจ้าหน้าที่ หากชักจริง ไม่ต้องเอาอะไรให้กัด โดยเฉพาะนิ้วมือ  หรือช้อน

ในสภาวะปกติ หามีการขัก ลิ้นจะหดเกร็ง  จึงแทบจะไม่มีโอกาส กัดลิ้นครับ จับนอนหงายตะแคงหน้า ไม่ให้สำลักน้ำลายก็พอ ที่เหลือก็รอเจ้าหน้าที่ครับ

ส่วนเรื่องปั้มหัวใจ หากไม่ได้มีการยืนยันว่า ชีพจรหยุดเต้น (ไม่ว่าจะด้วยการจับชีพจรที่คอ หรือ ใช้ stethoscpe ฟัง) ขอความกรุณา อย่าทำ!! เด็ดขาด กระดูกซี่โครงหักกันมาเยอะแล้วครับ  ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

ตามพี่หมอว่าเลยครับ

ลิ้นเราเป็น muscle ไม่ขาดง่ายๆหรอกครับ แต่ถ้าเกิดว่า ท่านเอาอะไรให้กัด แล้วเกิดขวางทางเดินหายใจ แบบนี้สิลำบากครับ

แล้วการชัก มักจะเกิดชั่วคราวและหยุดเองได้ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:39:21 »
ผมว่า pretty ปีนี้อาจจะโชว์เยอะไป ผู้สูงวัยอาจจะเกิดอาการความดันขึ้นสูงก็ได้มั้งครับ

เพราะเท่าที่ดู เนื้อ นม ไข่ เต็มงานเลย แทบมองไม่เห็นรถ  ;D ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 12:57:21 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 13:41:00 »
ผมว่า pretty ปีนี้อาจจะโชว์เยอะไป ผู้สูงวัยอาจจะเกิดอาการความดันขึ้นสูงก็ได้มั้งครับ

เพราะเท่าที่ดู เนื้อ นม ไข่ เต็มงานเลย แทบมองไม่เห็นรถ  ;D ;D ;D ;D ;D

แพงนะค่าอาหารใน Hall  ...... ข้าวจานละ 70 up แล้ว เนื้อ นม จะเท่าไหร่ คิดดู .. ส่วนไข่ ผมขอบาย ... ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 14:05:56 »
ผู้เป็นโรคหัวใจยิ่งห้ามไปเลย เดี๋ยวหัวใจวาย! สาเหตุไม่ต้องหาเลย พริตตี้นั่นแหละผิด 5555 ผมล่ะคนนึงที่เป็นโรคหัวใจเจอพริตตี้ทีไรหัวใจละลายทุกที สวยบาดตามากๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 14:10:43 »
งาน หม้อเตอร์โชว์ ไม่ใช่งานโชว์รถแล้วแบบนี้ ;D ;D

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 18:21:05 »
   ผมว่าโดนกระตุ้นด้วยอะไรบางอย่าง  ทำให้เกิดกระแสไฟฟ้าในสมองผิดปกติขึ้นมา  คงไม่ได้ขาดยากันชักมั้งครับ

เพราะในนั้นมันมีตัวกระตุ้นเยอะ ทั้ง แสง สี เสียง เป็นต้น  เหมือนผมไป ไมเกรนกินทุกที

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2012, 23:55:01 »
ช็อคไปตามๆกันครับ ดีว่าผมยืนแถวสเตปฯ มารู้เรื่องอีกทีเพื่อนเล่าใ้ห้ฟัง