ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นราคารับซื้อที่เหมาะสม C180 W204 รถปลายปี 11 รถคนรู้จักครับ  (อ่าน 8962 ครั้ง)

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
เป็นรถของคนรู้จักกัน รถใช้น้อย เลขไมล์ประมาณ 44,000 กม. สีเทา รถเดิมๆ ครับ
เขาบอกราคา 1.30 ล้าน พอดีเห็นว่ารถใช้น้อย เขาศูนย์ตลอด ก็เลยสนใจ แต่ไม่มี
ความรู้เรื่องรถเบนซ์เลย (ความจริงเรื่องรถยุโรปมีความรู้น้อยมาก)

รบกวนเพื่อนสมาชิก ช่วยแนะนำด้วยครับ ในเรื่อง ราคาที่เหมาะสม  ความน่าใช้   เรื่องจุกจิกที่ต้องระวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 18:45:53 โดย ADS »
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ GRIMDONUT

เป็นรถของคนรู้จักกัน รถใช้น้อย เลขไมล์ประมาณ 44,000 กม. สีเทา รถเดิมๆ ครับ
เขาบอกราคา 1.30 ล้าน พอดีเห็นว่ารถใช้น้อย เขาศูนย์ตลอด ก็เลยสนใจ แต่ไม่มี
ความรู้เรื่องรถเบนซ์เลย (ความจริงเรื่องรถยุโรปมีความรู้น้อยมาก)

รบกวนเพื่อนสมาชิก ช่วยแนะนำด้วยครับ ในเรื่อง ราคาที่เหมาะสม  ความน่าใช้   เรื่องจุกจิกที่ต้องระวังครับ
เป็นตัวFACELIFTแล้วได้ราคานี่ถือว่าถูกมากๆครับ ต้องดูว่ามีOPTIONอะไรบ้างเช่นชุดแต่งAMG,หลังคาแก้ว,เบาะเมม3จุดประมานนี่ครับ ปล.ผมเห็นเลือนไมล์เป็นKM/Hน่าจะเป็นรถประกอบไทยรึป่าวครับ ถ้าประกอบไทยน่าจะเป็นC200น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 20:07:36 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ราคาผมไม่ขอเมนท์นะครับ มันเป็นความพอใจระหว่างคนสองคน

เรื่องจุกจิก อายุรถยังน้อยปีสองปีนี้คุณคงไม่ต้องกังวลอะไรมากครับ

ปีต่อๆ ไป หัวฉีด คอยล์จุดระเบิด เซนเซอร์แรงดันหัวฉีด ระบบควบคุมไอเสีย ระบบน้ำหล่อเย็น น้ำหาย จอแสดงผลมืดไปเฉย และอีกมากมายที่มีอายุราวๆ 5-6ปีก็อาจจะเสียได้

ทำใจร่มๆ เก็บเงินไว้สักแสน เผื่อไว้ครับ

ออฟไลน์ ADS

คุณ GRIMDONUT เป็น C180 ตามรูปครับ แต่ที่สงสัยคือ ด้านขวา ไม่มีระบุอะไรเลย เช่น KOMPRESSOR  หรือ CGI

ส่วน ท่อไอเสีย ก็เป็นท่อคู่ติดกันแบบในรูป แต่เห็นคันอื่นเป็นปลายท่อแบบวงรี ครับ  ภายในยังไม่ได้ดูครับ

ขอบคุณครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ ADS

คุณ Jae ครับ อายุรถก็ประมาณ 4 ปี  เลขไมล์ประมาณนี้ อาการเสื่อมตามที่แนะนำให้เตรียมตัวซ่อมนั้น
โดยหลักๆ แล้วจะขึ้นกับระยะเวลา หรือระยะทาง มากกว่ากันครับ เพราะถ้าเอามาใช้ก็จะใช้ปีละประมาณ
ไม่เกิน 10,000 กม. ครับ

ขอบคุณครับ

คุณ GRIMDONUT เป็น C180 ตามรูปครับ แต่ที่สงสัยคือ ด้านขวา ไม่มีระบุอะไรเลย เช่น KOMPRESSOR  หรือ CGI

ส่วน ท่อไอเสีย ก็เป็นท่อคู่ติดกันแบบในรูป แต่เห็นคันอื่นเป็นปลายท่อแบบวงรี ครับ  ภายในยังไม่ได้ดูครับ

ขอบคุณครับ
ตัวFACELIFTเป็นเครื่องCGIแล้วแต่จะไม่มีติดCGIหรือKOMPRESSORครับ แต่คันนี่ผมยังงงๆอยู่ว่าC180ตอนนั้นยังไม่มีประกอบไทยและคันนี่เป็นไมล์KM/Hและปลายท่อแบบนี่ผมเองก็ยังไม่เคยเห็นจริงๆครับ :-[

-ปลายปี2011 MBTHประกอบกอบไทยเริ่มขายW204 FACELIFTก็จริงแต่จะมีแค่C200,C250ครับ

-W204 FACELIFT ตัวC200 MBTHทำราคาช๊อควงการC-CLASSที่สุดคือออกรุ่นSTDถูกสุดราคาเพียง2.149ล้านบาทถูกตัดอ๊อฟชั่นออกไปเรียบ(ไฟหน้าฮาโลเจนสีส้ม,เบาะไฟฟ้าครึ่งตัวไม่มีMEM,เรื่อนไมล์ธรรมดา,พวงมาลัยปรับมือ,ไม่มีPRE SAFEและอื่นๆ

-ถัดมาเป็นC200 ELราคา2.79ล้าน ได้ไฟหน้าILS,เบาะไฟฟ้าเต็มตัวมีMEM3จุด,มีPRESAFE,เรื่อนไมล์ดิจิตอล

-ถัดมาเป็นC200 AVราคา2.99ล้าน ได้จอคอมมาน,ลำโพงharman kardon,ล้อลายAV

**ปัญหาที่ผมเห็นๆมาในตลาดมือสองคือคนมักจะเอาตัวC200 STDราคาป้ายแดง2.149ล้านบาทมาบอกว่าเป็นEL,AV รถปี2011-2013ขายกัน1.6-1.9ล้าน ซึ่งถ้าคนไม่มีข้อมูลพวกนี่ก็จะเสียใจในภายหลังได้คัรบ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2015, 22:17:08 โดย GRIMDONUT »
[/img]

ออฟไลน์ ADS

ขอบคุณมากครับ คุณ GRIMDONUT (แฟนพันธุ์แท้จริงๆ)  เห็นภาพชัดเจนขึ้นแล้วครับ
ได้แนวทางในการตัดสินใจเป็นอย่างดีครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ GRIMDONUT (แฟนพันธุ์แท้จริงๆ)  เห็นภาพชัดเจนขึ้นแล้วครับ
ได้แนวทางในการตัดสินใจเป็นอย่างดีครับ
ยินดีเลยครับผม :)
[/img]

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
รุ่นนี้
มีโรคพรมเน่า เหม็นเหมือนอ้วกครับเป็นปัญหาที่วัสดุ เคลมศูนย์ได้ฟรี
กับโช้คเปราะ เสียง่ายใช้ของแต่งยี่ห้อข้างนอกได้ดีกว่า
และถ้าเปนcgiมีเสียงปั้ม ดังตึกๆๆ ที่เบาะหลังแก้ไม่ได้ ทนๆไปไม่มีผล

แต่ผมสงสัยว่าน่าจะเปนรถเกรย์นะครับ
180ปีนั้นไม่มี

ออฟไลน์ ADS

รุ่นนี้
มีโรคพรมเน่า เหม็นเหมือนอ้วกครับเป็นปัญหาที่วัสดุ เคลมศูนย์ได้ฟรี
กับโช้คเปราะ เสียง่ายใช้ของแต่งยี่ห้อข้างนอกได้ดีกว่า
และถ้าเปนcgiมีเสียงปั้ม ดังตึกๆๆ ที่เบาะหลังแก้ไม่ได้ ทนๆไปไม่มีผล

แต่ผมสงสัยว่าน่าจะเปนรถเกรย์นะครับ
180ปีนั้นไม่มี
ขอบคุณมากเลยครับ คุณ Ty ESC ข้อมูลสอดคล้องกับของคุณ GRIMDONUT เลย  ส่วนข้อควรระวังผมจะสังเกตุให้ดีเลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คุณ Jae ครับ อายุรถก็ประมาณ 4 ปี  เลขไมล์ประมาณนี้ อาการเสื่อมตามที่แนะนำให้เตรียมตัวซ่อมนั้น
โดยหลักๆ แล้วจะขึ้นกับระยะเวลา หรือระยะทาง มากกว่ากันครับ เพราะถ้าเอามาใช้ก็จะใช้ปีละประมาณ
ไม่เกิน 10,000 กม. ครับ

ขอบคุณครับ

ที่เริ่มๆมีปัญหาก็ราวๆแสนโลขึ้นครับ คนที่ผมเจอว่ามีปัญหาส่วนใหญ่ใช้งานในเมือง รถติด เลขไมล์คงบอกไม่ได้เพราะชั่วโมงทำงานมันเยอะ เป็นกันกับcgi รุ่นแรกๆ ครับ ราคาซื้อจริง ป้ายแดง1.99ล้านบาท ให้เป็นข้อมูลครับ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
น่าจะเป็นรถ grey เพราะ c180 ตามปีนั้น mbth ยังเป็น c200 

อีกอย่างปลายท่อไอเสีย แบบนี้ไม่ใช่รถ mbth ถ้าไม่ได้เปลี่ยนเอง

แต่จะรถ grey หรือ mbth ไม่เป็นไร สำคัญคือ สภาพรถ และ optionที่ชอบครับ เพราะ อายุเลย warranty แล้ว ส่วนราคา ถ้ารถ grey ต้องดู option ประกอบด้วย เพราะราคาถูกอาจไม่มีอะไรเลย

ออฟไลน์ ADS

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ วันนี้ไปดูและลองขับแล้ว เป็นรถเกรย์จริงๆ ด้วย 
ข้างรถติดโลโก้ Blue Efficiency เบาะไม่มี memory ไม่มี option พิเศษอะไรเลยครับ
เข้ารับบริการประจำที่ เบ็นซ์พระราม 3  ราคาปรับขึ้นเป็น ไม่เกิน 1.5M  ที่บอก 1.3M เขา
บอกจำผิดครับ ตัวรถทั้งนอก ใน เนี๊ยบมาก  ตอน start เครื่องเสียงทุ้มเพราะมาก
อัตราเร่งพอๆ กับ 316i  แต่มีความรู้สึกว่า C180 ตัวรถหนักกว่า และเนื้อเหล็กหนากว่า 316i

รถตั้งแต่ออกมา เจ้าของบอกว่า ไม่เคยได้ซ่อมอะไรเลยแม้แต่รายการเดียว แค่เข้าเช็คตามระยะเท่านั้น

สรุปแล้ว น่าซื้อไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2015, 13:12:37 โดย ADS »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ วันนี้ไปดูและลองขับแล้ว เป็นรถเกรย์จริงๆ ด้วย 
ข้างรถติดโลโก้ Blue Efficiency เบาะไม่มี memory ไม่มี option พิเศษอะไรเลยครับ
เข้ารับบริการประจำที่ เบ็นซ์พระราม 3  ราคาปรับขึ้นเป็น ไม่เกิน 1.5M  ที่บอก 1.3M เขา
บอกจำผิดครับ ตัวรถทั้งนอก ใน เนี๊ยบมาก  ตอน start เครื่องเสียงทุ้มเพราะมาก
อัตราเร่งพอๆ กับ 316i  แต่มีความรู้สึกว่า C180 ตัวรถหนักกว่า และเนื้อเหล็กหนากว่า 316i

รถตั้งแต่ออกมา เจ้าของบอกว่า ไม่เคยได้ซ่อมอะไรเลยแม้แต่รายการเดียว แค่เข้าเช็คตามระยะเท่านั้น

สรุปแล้ว น่าซื้อไหมครับ
ถ้าOPTIONธรรมดาต้องดูว่าไฟหน้าเป็นILSหรือฮาโลเจนครับ ถ้าเป็นฮาโลเจนธรรมดาหาตัวC200 STDตัวถูกสุดราคาประมาน1.3-1.5ล้านหาได้ง่ายๆครับน่าจะโอเคกว่าครับได้เครื่อง184แรงม้า(C180 156แรงม้า)ถึงแม้ส่วนอื่นๆจะเหมือนตัวC180ไม่มีอ๊อฟชั่น
[/img]

อย่างที่ผมบอกครับC-CLASS W204 MBTHทำรุ่นถูกสุดราคาช๊อคตลาดในไทยที่2.149ล้านบาท(ทั้งๆที่ก่อนFACELIFTตัวถูกสุด2.49ล้าน)น่าจะถูก

สุดของC-CLASSนับตั้งแต่W202นู้นเลยครับ

ปัญหาคือเจ้ารถรุ่นนี่ก็เป็นรุ่นที่มีมากสุดในตลาด ณ วันนี่ด้วยครับเพราะด้วยความที่ราคาถูกมากคนจับต้องได้ง่าย

ทีนี่เวลาเป็นมือสองจะด้วยความไม่รู้จริงๆของคนขายหรือรู้ก็ไม่ทราบได้มักจะบอกว่ารุ่นนี่เป็นEL(2.79ล้าน)บ้างหละAV(2.99ล้าน)

บ้างหละซึ่งราคามันต่างกันมากๆๆๆ(6-7แสนบาทได้รถญี่ปุ่นป้ายแดงอีกคันเลย)แต่กลับมาตั้งราคามือสองเป็นรุ่นแพงซะอย่างนั้น วันนี่ผมเลยจะขอแนะนำ

ท่านที่กำลังมองหาC-CLASS W204 FACELIFTปี2011ขึ้นไปดูครับว่ารุ่นSTD2.14ล้านเป็นยังไง และรุ่นTOP2.89-2.99ล้านเป็นยังไงครับ

เริ่มด้วยตัวC200 STD 2.149ล้าน จะไม่มีไฟหน้าระบบILS(เฉพาะไฟหน้าตัวนี่3-4แสนบาท)**และตอนนี่ก็มีโคมไฟจากจีนทำเลียนแบบตัวtopมาใส่แต่ยังไงก็ไม่มีระบบILSสามารถเช็คได้ง่ายๆเวลาสตาทรถไฟจะไม่กระดิกขึ้นลง

ถัดมาก็จะเป็นเบาะซึ่จะเป็นไฟฟ้าครึ่งตัวคือสามารถปรับไฟฟ้าได้เพียงบางส่วนและปรับมือร่วมได้ รวมทั้งไม่มีระบบหน่อยความจำ การปรับระยะพวงมาลัยต้องใช้มือปรับ *สังเกตุง่ายๆที่แพงประตูจะไม่มีปุ่มปรับและปุ่มบันทึก1,2,3และที่กลางเบาะจะมีคันโยกไว้ปรับมือ

++ยังมีรายละเอียดอีกมากสำหรับรุ่น2.149ล้านนี่แต่ผมให้ดูแค่หลักง่ายๆที่สามารถมองเห็น++

ถัดมาจะเป็นรุ่นC200EL,C200AVและC250 ราคาตั้งแต่2.79,2.99และ3.19ล้านบาท สิ่งที่สังเกตุง่ายๆเลยคือไฟหน้าจะเป็นระบบILS(intelligent light system)สามารถปรับสูงต่ำอัตโนมัต,ไฟหน้าเลี้ยวตามพวงมาลัย,เพิ่มความสว่างตามความเร็วและอื่นๆ เฉพาะไฟตัวนี่ราคา3-4แสนบาทครับ

ถัดมาก็จะเป็นเบาะไฟฟ้าเต็มตัวพร้อมMEMORY 3จุด พวงมาลัยปรับขึ้นลง,เข้าออกด้วยไฟฟ้า *สังเกตุได้ที่แพงข้างประตูจะมีปุ่มปรับเบาะได้ทั้งขึ้นลง,สูงต่ำ,กดหน้า,ยกหลังและปุ่มปรัับตัวดันหลัง ที่กลางเบาะจะไม่มีคันโยกปรับมือใดๆทั้งสิ้น

+++ยังมีเรื่องจอ5.8นิ้วและจอคอมมาน7นิ้ว,ลำโพงharman kardon,ชุดแต่งAMGและหลังคาแก้วPANORAMIC GLASS ROOFอีกแต่พวกนั้นจะลงลึกเกินไปเอาแค่แยกรุ่นธรรมดา2.149ล้านกับรุ่นอื่นๆให้ออกแค่นี่เราก็จะไม่เสียเปรียบคนขายแล้วครับ+++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2015, 17:54:20 โดย GRIMDONUT »
[/img]

ออฟไลน์ ADS

:-* ชัดเจนสุดๆ ไปเลยครับ สำหรับคนที่สนใจ C class W204

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
มาแกล้งให้งง

มันมีรุ่นหายากคือc200std command online
ต่างกับรุ่นstdธรรมดาคือ วิทยุเปนรุ่นcommand online มีnaviกับฮาดดิสและเขื่อมต่อเนตได้
จอหน้าปัดเปนสามมิติ(รุ่นstdเปนขาวดำจืดๆ)
พวงมาลัยมีปุ่มกับมีโครเมี่ยมสวยกว่ารุ่นstd

มันมีอยู่ไม่กี่ร้อยคัน เพราะตอนนั่นน้ำท่วมปนะเทศไทย วิทยุธรรมดาขาดตลาด
เลยใส่วิทยุอุปกรณชุดcommand onlineมาให้เพิ่มเงิน30000บาท

ออฟไลน์ eaksuchart

1.3 จับได้ครับ ออฟชั่นมันไม่ได้จำเป็นราคานี้รับได้ครับเบาะครึ่งไฟฟ้า ผมว่ามันอาจจะทนมือดีด้วย ติดที่เป็นรถเกรย์ แค่นั้น

แต่ถ้าราคาคนรู้จัก 1.5 แพงไปครับ เค้าขายเองไม่น่าได้แน่นอนครับ
เพราะรถไม่ได้ท๊อปอะไรเลย ตัวสแตนดาร์ด พื้นๆเรียบ

แนะนำ 1.5 ล้านค่อยๆ หาได้ปี 13-14 ตัวC200 เบ็นซ์แท้ๆ สบายๆเลยครับ
ดูในตลาดรถ รถบ้านจริงๆ จะลง 1.5-1.6 ปล่อยเร็วมากครับ

http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1605841
http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1621468

ออฟไลน์ ~tawan~

• Newbie
  • *
c180 รถศูนย์เบนซ์มีนะครับเคยมีมาขายล็อตนึงครับ

ตัวนี้ดูจากรูปรถศูนย์แหละครับ

ออฟไลน์ CookiE

ที่จริงแล้ว C200 CGI ตัวปรับโฉมเนี้ย มันจะมีตัว Style อีกรุ่นนะครับ ซึ่งก็คือรุ่นของผมเอง

โดยจุดต่างระหว่างตัวที่พี่ด้านบนบอกคือ ตรงหน้าปัดความเร็ว จะเป็นเรือนไมล์สีเหมือนตัวบนๆ ครับ

แต่ 1.5 ล้านกับรถปี 2011 ผมว่าแพงครับ

รถผมเอง วิ่ง 50,000 กิโลเมตร ไม่เคยเฉี่ยว ไม่เคยชน ตอนออกห้างมา 2.25 ล้านบาท ออกเมื่อ 28 ธันวาคม 2012

ตอนนี้รถอายุประมาณ 1 ปี 8 เดือน ตอนแรกที่คิดจะขาย ผมยังคิดว่าจะปล่อยสักประมาณ 1.4 ล้านเองครับ