ผู้เขียน หัวข้อ: Ford จะถอนตัวจากตลาดอินโดนีเซียแล้วครับ  (อ่าน 6232 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
หลังจากที่ต้นปีที่แล้วเชฟโรเล็ตถอนตัวไปก่อนแล้ว วันนี้มีประกาศจากฟอร์ดเอเชียแปซิฟิคแล้วว่าจะไม่ทำตลาดในอินโดนีเซียและญี่ปุ่นแล้วครับ
โดยให้เหตุผลว่า “no reasonable path to profitability”  ตลาดอินโดฯคงเจาะยากเพราะแบรนด์ญีปุ่นยึดไว้แน่นมาก ๆ หวังว่าในไทยคงไม่ทิ้งง่าย ๆ เพราะลงทุนกับโรงงานไปเยอะมาก ๆ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
Re: Ford จะถอนตัวจากตลาดอินโดนีเซียแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 22:50:45 »
ผมมองว่าตราบที่ Ranger ในไทยขายดี ไม่มีเหตุผลที่ต้องย้ายเลยครับ จะมีแค่อาจลด Line การผลิตรุ่นที่ขายไม่ได้ลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
Re: Ford จะถอนตัวจากตลาดอินโดนีเซียแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 22:55:37 »
ในอินโดนีเซียคงไม่มีโรงงานฟอร์ดด้วยครับ เลยตัดสินใจแบบนี้ได้ แต่น่าแปลกใจว่า เอเวอเรสต์ ก็เพิ่งเปิดตัวในอินโดฯไปเอง ทำไมถึงได้ตัดสินใจกะทันหันแบบนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 23:08:07 »
อินโดฯ เหมือนเป็นเรื่องแปลก เพราะคนเยอะมากประเทศนั้น แต่ขายไม่ได้ทั้งฟอร์ดและเชพฯ
แต่โซนนี้อย่าง มาเลเซีย ฟิลิปปินส์ ก็ขายได้ไม่ขี้เหร่

ผมว่าอินโดฯ นี่ถ้าเร่งๆหน่อยอาจขึ้นมาได้บ้าง ส่วนญี่ปุ่น เข้าใจแหละ เห็นขายได้แค่ SUV กับมัสแตง นอกนั้นขายยาก ไม่แปลก
////

อ้อ ไม่ต้องกลัวว่าฟอร์ดไทยจะหายนะ ในเมื่อกำลังผลิตในโลก ฟอร์ดไทยเป็นกำลังหลัก แล้วยอดขายในอาเซี่ยน + โอเชียเนีย ฟอร์ดยังบวกมากกว่าเมื่อก่อนเยอะ ยังไงเค้าก็โตต่อไปได้ เพียงแต่มีอินโดฯ ที่เค้าไม่สู้แล้ว แค่นั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2016, 23:14:11 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 01:46:56 »
หันมาดูฟอร์ดไทย ยอดรถยนต์นั่งนี่น่าเป็นห่วงจริงๆครับ มีแต่ยอดเรนเจอร์กับเอเวอร์เรสช่วยไว้
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 06:56:01 »
ถอนๆไปใครว่าไม่กระทบไทยผมว่า มีผลต่อการลงทุนในไทยเยอะนะครับ

เพราะถึงเราจะมีโรงงานผลิตแต่ตลาดในประเทศเราเล็ก
เค้าต้องคิดถึงตลาดรอบๆ ว่าจะผลิตเพื่อส่งออกไปอินโดเพราะเปนประเทศเกิดใหม่
ประชากรเยอะกว่าเรา

ถ้าตัดตลาดอินโดไป ก็เหมือนลดความน่าสนใจของภูมิภาคนี้
ผลคือการลงทุนผลิตและขยายในอนาคต ของโรงงานเราเองดูน่าสนใจลดลง
วันนึงเค้าก็อาจจะต้องลดไลน์หรือยุบรวมไปใช้วิธีการนำเข้าจากโรงงานอื่น
เหมือนที่GMเคยยุบออสเตรเลีย มาเอาของไทยแทน

ยิ่งขายได้น้อยๆแบบนี้เหตผลในการผลิตในประเทศยิ่งน้อยลงเรื่อยๆ
FORD/GM บริหารได้ทรงกับทรุดอย่างเดียวเลย ตลาดที่รถอเมริกันขายดีลดลงไปเยอะโดนญี่ปุ่น เกาหลีตียับ
ทั้งในตลาดในบ้านอเมริกาเอง ในยุโรป ในเอเซียนอกจากในจีนแล้วตลาดอื่นๆดูจะไม่รุ่ง

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 07:11:25 »
ผมกลับรู้สึกอยากให้ฟอร์ดทำแบบ อีซูสุ กับ มิตซู แฮะ

ขายมันแค่กระบะ กับ ppv พอ รถนั่งปัญหาเยอะ ช่างก็ซ่อมไม่เคยจะหาย
ทำออกมาใหม่ กว่าจะกอบกู้ภาพลักษณ์ได้ (จะกู้ได้ไหม) ต้องทุ่มทรัพยากรณ์อีกเท่าไหร่
ในเมื่อ ppv กับ กระบะ คือตัวชูโรง ก็โหมทรัพยากร อบรมช่าง เน้นลงแค่ 2 รุ่นนี้ มันจะรุ่งกว่านะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 08:02:57 »
รอดูเชฟดีกว่า โรงงานในไทยจะอยู่อีกกี่ปี?

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 10:55:56 »
เหุตผลที่ขายได้น้อย มาจากขายได้น้อยโดยรถไม่ได้ขาย หรือว่า ขายไปแล้วรถมีปัญหาจนคนไม่ค่อยซื้อครับ
ถ้าพูดถึงการขับขี่ต้องยกให้ฟอร์ดจริงๆครับ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 11:12:25 »
Ranger กับ Everest ตลาดต่างประเทศนี่ยอดขายดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 11:24:00 »
ไม่สร้างกำไร ก็ต้องถอน เป็นธรรมดา
One Day.

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 11:27:14 »
ในไทยก็ไม่แน่เหมือนกันครับ ยอดขาย ไม่ได้สวยอย่างที่ตั้งเป้าไว้ อีกทั้งปัญหาคุณภาพและความเชื่อมั่นในตัวสินค้า

ความจริงใจในการแก้ปัญหา Ford ในสายตาคนไทยเริ่มลดลง เข้ามาลุยตลาดในไทยเกิน 10 ปีแล้ว ยังไม่สามารถทำอะไรค่ายรถจากญี่ปุ่นได้

ทั้งที่อัดเทคโนโลยีต่างๆ ออปชั่นมากมาย การขับขี่ แซงหน้าค่ายรถญี่ปุ่นไปเยอะ แต่ส่วนใหญ่ก็เลือกค่ายรถจากญี่ปุ่น เป็นตัวเลือกต้นๆ

กลัวว่าทำตลาดนานๆไป Ford จะถอดใจจากตลาดภูมิภาคนี้ ถอนตัวออกไป แม้แต่ตลาดในบ้านเกิดตัวเอง บางครั้งก็สู้ค่ายรถญี่ปุ่นไม่ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 11:45:08 »
Ranger กับ Everest ตลาดต่างประเทศนี่ยอดขายดีมั้ยครับ

ผมไม่มีตัวเลขที่แน่นอนแต่คาดว่า Ranger เกินปีละ 150 000 คัน หลายๆประเทศมันคือคู่แข่งของ Hilux เป็น Top3 ของกระบะ 1 ตันแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 12:17:23 »
บางทีก็น่าสงสารแต่ที่ทำกับชาวไทยไว้ หลายรุ่นก็ สงสารไม่ลง

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 12:35:39 »
ranger ที่ว่าขายดิบขายดี ผมว่ายอดก็ไม่ได้หนีมิตซูกับนิสสันมากมายอะไรบวกลบไม่เกิน500คันต่อเดือน ในขณะที่ยอดมิตซูกับนิสสันที่ไม่ได้ห่างเรนเจอร์มากนักกลับถูกมองว่าขายไม่ดีบ้างยอดต่ำบ้าง แถมไม่ต้องคิดไปแข่งกับอีก2ค่ายเจ้าตลาดเลยครับ ห่างกันหลายช่วงตัว

ผมว่าฟอร์ดต้องละนโยบาย one ford ลงบ้างในบางกรณี เพราะแต่ละประเทศแต่ละทีความต้องการมันแตกต่างกันจริงๆ ในเมื่อตอบโจทย์ผู้บริโภคในแต่ละที่แต่ละถิ่นไม่ได้ก็ไม่ต้องแปลกใจที่จะต้องมาลงเอยกันแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 13:46:58 »
เสียดายรถดีๆ บริการเทพๆ จากประเทศมหาอำนาจ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 15:30:31 »
เรนเจอรโฉมนี้ มันขายดีกว่าโฉมก่อนมากเลยนะครับ
เดือนหนึ่ง5-6ร้อยคันเท่านั้นเป็นรองบีที50อีกแนะ
เมื่อก่อนยอดขายแค่เรนเจอเท่านั้นเป็นตัวหลัก
โฟกัส เอเวอเรส เอสเคปแทบขายไม่ได้เลย
แต่นั้นโรงงาน AAT อาจมีแชร์Mazdaไปด้วยถึงอยู่ได้
ช่วงเวลานั้นมาสด้าก็ลูกผีลูกคน มีแค่บีที50มาสด้า3เท่านั้น แต่ตอนนี้เขาแข็งแกรงทั้งคู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2016, 22:42:47 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 00:12:23 »
ขายได้น้อยเพราะสู้ราคารถญี่ปุ่นในนั้นไม่ได้หรือเปล่าครับ เท่าที่เคยได้ยินมาเหมือนว่าส่วนมากเขาไม่เน้นออฟชั่น เน้นความคุ้มค่าอย่างเดียวเลยสำหรับคนอินโด ฟอร์ดทำรถมาฟูลออฟชั่นเลยขายไม่ดีเพราะราคาแรงไปนิด  สู้เจ้าตลาดที่มีโรงงานในประเทศไม่ได้ต้นทุนถูกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 01:13:03 »
อยู่ไม่ไหว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 10:22:19 »
Ford ครบ 20 ปีแล้วครับ สำหรับ ไทย