ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือ2 ระหว่าง prius mc หรือ jazz 2014 ดีครับ  (อ่าน 4342 ครั้ง)

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
รถมือ2 ระหว่าง prius mc หรือ jazz 2014 ดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 11:22:21 »
กำลังหารถมือ2 สำหรับใช้ประมาณ 1-2ปีแล้วขายครับ 
คันนี้หลักๆจะเอาไว้ขับไปส่งลูกที่รร.ตอนเช้าแล้วไป office ที่อโศกและกลับบ้านที่เกษตร-นวมินทร์ ซึ่งรถติดมากๆครับ
รถที่ดูๆไว้มี
1. Toyota prius mc ปี 13-14
2. Honda jazz (sv ขึ้นไป) ปี 14-15
ระหว่าง 2 คันนี้ไม่ทราบว่าคันไหนน่าจะคุ้มกว่ากันครับ
- Prius นี่ถ้าใช้ไปอีกซัก 1-2ปี แล้วขาย ราคาจะตกไปกว่านี้อีกเยอะไม๊ครับ
- ส่วน jazz นี่ซื้อมือ1 จะคุ้มกว่าไม๊ครับ เพราะตอนผ่อนไม่ต้องเสีย vat ซ้ำซ้อนอีก

หรือมีรุ่นไหนที่น่าสนใจและคุ้มค่ากว่า 2รุ่นนี้อีกไม๊ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: รถมือ2 ระหว่าง prius mc หรือ jazz 2014 ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 11:26:50 »
เป็นผม คงไม่เลือก รถไฮบริด

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: รถมือ2 ระหว่าง prius mc หรือ jazz 2014 ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 11:27:58 »
ถ้าซื้อแล้วบอกจะใช้ยาวจนครบสิบขวบนี่ผมจะเชียร์priusเลย ยิ่งวิ่งในเมืองด้วย  แต่จริงๆราคามันลงมาเยอะซะจนไม่น่าจะวิ่งไปไหนอีกแล้วในช่วง2-3ปีนี้

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 14:28:30 »
ใช้ไม่กี่ไปแล้วขาย สำหรับ Prius คงราคาลงไปอีก แต่เดาไม่ถูกว่าจะลงเท่าไหร่
Prius มีถุงลมรอบคัน แต่ Jazz มีแค่คู่หน้าหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ แต่โฉมนี้ตัว Top มีครบๆ

เรื่อง Batt เค้ารับประกันนาน ไม่น่าต้องห่วง แต่เรื่อง ระบบเบรก และอินเวอร์เตอร์ ราคาสูงครับ
ผมใช้ camry hv มีความสุขในการใช้ดี แต่จะไม่ดีทันทีถ้าขายต่อครับ :)
ถ้าไม่รู้ประวัติก็ไม่ค่อยแนะรถไฮบริดครับ

ส่วน Jazz ล่าสุดออกให้แม่ยาย ซื้อตัวออโต้ตัวล่าง มีถุงลมคู่หน้าและ VSA ราคาถ้าผ่อน
จบพอๆกับ yaris เลยครับ ลองไปดู Jazz ก็ได้ครับถ้าไม่เครียดเรื่องถุงลม ใช้ในเมืองวิ่งใกล้
ผมว่าใช้ได้ยาวๆยันลูกจบ ป6 เลยครับ
: )

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 14:47:25 »
Jazz ดูมีอนาคตกว่ามากกก ครับ ยิ่งโตโยต้าจะไม่ขาย Prius แล้ว ยิ่งไม่ควรไปแตะ
ตลาดมือ 2 มือ 3 jazz น่าจะกว้างกว่า prius

ส่วน prius ราคาไม่ตกไปกว่านี้ ผมว่าคิดใหม่ครับ หมดสมัยโตโยต้าซื้อง่ายขายคล่องละ
ล่าสุดคุณพ่อผมจะโละ vigo champ 3.0 4 ประตูยกสูง อายุ 4 ปี เต้นตีราคาให้ 4.2 แสน ราคาหายไปเกินครึ่ง ในขณะที่ช่วงสิงหาคมปีนี้ น้องเขยปล่อย d max 2.5 4 ประตูตัวเตี้ย ในราคา 4.5 แสน เจ็บแปล๊บเลย
สุดท้ายต้องมาประกาศขายเอง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 15:44:41 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ
ถามต่ออีกนิดว่าถ้าจะจบที่ jazz ซื้อมือ1 จะคุ้มกว่าไม๊ครับ เพราะเวลาผ่อนไม่ต้องเสีย vat อีก
หรือว่าราคามือ2 ที่ตกลงมาแล้ว+vat แล้วก็ยังถูกกว่าซื้อมือ1 ครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 17:06:50 »
สบายใจไป jazz

ถ้าถือคติ "ทำวันนี้ให้ดีที่สุด" เลือก prius ครับ  ::)

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 18:43:17 »
ถ้าจะขายต่อผมว่า jazz ดีกว่านะครับ ปล่อยง่ายกว่า
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 18:46:42 »
เชียร์ jazz มือ 1 ไปเลยครับ อาจลดมาเอารุ่น s หรือ v ก็พอ ออฟชั่นความปลอดภัยมีครบตั้งแต่ตัว s ที่ถูกสุดแล้วครับ

หรือถ้าไม่เกี่ยงความแคบ มอง mazda 2 เบนซินตัวล่างสุด ราคาใหม่ก็แค่ห้าแสนต้นๆเองครับ
ประหยัดน้ำมันกว่า jazz ครับแต่อัตราเร่ง เทียบไม่ติดแต่ก็เพียงพอแล้วสำหรับขับในเมืองครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 18:51:13 »
Jazz ดูมีอนาคตกว่ามากกก ครับ ยิ่งโตโยต้าจะไม่ขาย Prius แล้ว ยิ่งไม่ควรไปแตะ
ตลาดมือ 2 มือ 3 jazz น่าจะกว้างกว่า prius

ส่วน prius ราคาไม่ตกไปกว่านี้ ผมว่าคิดใหม่ครับ หมดสมัยโตโยต้าซื้อง่ายขายคล่องละ
ล่าสุดคุณพ่อผมจะโละ vigo champ 3.0 4 ประตูยกสูง อายุ 4 ปี เต้นตีราคาให้ 4.2 แสน ราคาหายไปเกินครึ่ง ในขณะที่ช่วงสิงหาคมปีนี้ น้องเขยปล่อย d max 2.5 4 ประตูตัวเตี้ย ในราคา 4.5 แสน เจ็บแปล๊บเลย

ผมยังอดสงสัยไม่ได้ว่า ถึงเวลาที่ผมต้องปล่อย Ranger ของผม หรือคุณต้องปล่อย Everest ของคุณในภายภาคหน้า จะยิ่งเจ็บแปล๊บกว่าตอนขายๆพวกยี่ห้อตลาดๆในบ้านผมที่เคยขายมาไหมน่ะสิครับ ตอนนี้ราคาที่มันลง ไม่ใช่ว่าเป็นเฉพาะแบรนด์ที่คุณยกมา แต่มันเป็นกันทั้งระบบ เต๊นท์รถเจ๊งกันไปก็ไม่น้อย คนรู้จักผมเป็นเต๊นท์รถที่เพิ่งเลิกทำมาหมาดๆบ่นอุบ ปัญหามันเกิดจากรถคันแรก และ Eco car ทั้งหลาย ทำให้คนไม่ค่อยเล่นมือสอง หลายคนซื้อรถทั้งที อยากได้ป้ายแดงเป็นเกียรติแก่ตัวเอง แม้คันเล็กก็ยอม มือสองก็เลยขายยากจริงๆครับ

ยิ่งแบรนด์อินดี้ด้วยแล้ว แทบหมดสิทธิ์ เคยเห็น Cruze แถวบ้าน ประกาศขายมาเป็นปีแล้วครับ ก็ยังคงไม่ออก ต้องทนใช้กันอยู่แบบนั้น

ก็อดคิดไม่ได้ว่า หรืออีกหน่อย รถมือสองบ้านเราจะสามารถส่งออกไปขายยังประเทศอื่นๆได้ แบบที่กัมพูชานำเข้ารถมือสองมาจากสหรัฐฯ (และที่อืนๆ) แบบนั้น เพราะบ้านเราขายมือสองฝืดมากกกกก

:::::ตอบ จขกท::::::

ถ้าส่วนตัวผม จะจิ้มไปที่ Prius ทันทีครับ รถดีมากๆจนน่าใจหาย และน่าเสียดายอย่างมากที่คนไทยไม่เห็นความดีของมัน (โทษโตโยต้าด้วยตั้งราคามาแพงเว่อ กลัวอัลติสขายไม่ออกเลยอัพหนีขึ้นไปเอง) ที่บ้านมีใช้อยู่สองคัน ตัว TRD 2011 และยังค่อนข้างเชื่อมั่นในความทนทาน เพราะผ่านหลักแสนโลไปแล้วโดยไม่เกิดปัญหาใดๆทั้งสิ้น รถวิ่งดี ขับสนุก เสียอย่างเดียวคือข้างในดูมัน Look cheap ไปหน่อย

แต่ถ้าแนะนำให้คุณ ผมว่าถ้าเอาสบายใจไม่อยากมานั่งลุ้นก็ไป Jazz เถอะครับ เพิ่งถอยมาเหมือนกัน ถ้าไม่นับเนื่องความกระเด้งกระดอนของช่วงล่างหลังมันแล้ว ผมว่ามันเป็นรถที่ดีมากๆอีกคันนึง ประหยัดน้ำมันใช้ได้เลย ถ้าไม่กลัวเรื่องปัญหาอะไหล่หายาก ก็จัดได้เลยครับ ใช้แบบสบายใจ จุของกว่า Prius ด้วย (แต่ Prius นั่งสบายกว่านะ ทั้งจอดนิ่งๆและตอนเคลื่อนที่)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 19:14:03 »
ไปทาง jazz ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 19:45:15 »
คู่นี้ผมเชียร์ Prius มือสองครับ ถ้าได้รถปีใหม่ๆ วิ่งน้อยๆยิ่งดีเลยครับ
เพราะรถมันดีกว่าคิดเยอะครับ
ระบบไฮบริดผมมั่นใจโตโยต้าครับว่าช่างศูนย์เค้าเทรนมาดี
เห็นจากหลายๆกระทู้ เวลาคนใช้โตโยต้า ไฮบริด มีปัญหา มักได้รับการแก้ไขค่อนข้างดีและเร็วครับ

ปล. ผมเป็นชอบรถฮอนด้าน่ะ แต่ถ้ารถไฮบริดผมว่าโดยรวมแล้วโตโยต้ายังน่าใช้กว่าฮอนด้าครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 19:53:30 »

ผมยังอดสงสัยไม่ได้ว่า ถึงเวลาที่ผมต้องปล่อย Ranger ของผม หรือคุณต้องปล่อย Everest ของคุณในภายภาคหน้า จะยิ่งเจ็บแปล๊บกว่าตอนขายๆพวกยี่ห้อตลาดๆในบ้านผมที่เคยขายมาไหมน่ะสิครับ ตอนนี้ราคาที่มันลง ไม่ใช่ว่าเป็นเฉพาะแบรนด์ที่คุณยกมา แต่มันเป็นกันทั้งระบบ เต๊นท์รถเจ๊งกันไปก็ไม่น้อย คนรู้จักผมเป็นเต๊นท์รถที่เพิ่งเลิกทำมาหมาดๆบ่นอุบ ปัญหามันเกิดจากรถคันแรก และ Eco car ทั้งหลาย ทำให้คนไม่ค่อยเล่นมือสอง หลายคนซื้อรถทั้งที อยากได้ป้ายแดงเป็นเกียรติแก่ตัวเอง แม้คันเล็กก็ยอม มือสองก็เลยขายยากจริงๆครับ

ยิ่งแบรนด์อินดี้ด้วยแล้ว แทบหมดสิทธิ์ เคยเห็น Cruze แถวบ้าน ประกาศขายมาเป็นปีแล้วครับ ก็ยังคงไม่ออก ต้องทนใช้กันอยู่แบบนั้น

ก็อดคิดไม่ได้ว่า หรืออีกหน่อย รถมือสองบ้านเราจะสามารถส่งออกไปขายยังประเทศอื่นๆได้ แบบที่กัมพูชานำเข้ารถมือสองมาจากสหรัฐฯ (และที่อืนๆ) แบบนั้น เพราะบ้านเราขายมือสองฝืดมากกกกก

:::::ตอบ จขกท::::::

ถ้าส่วนตัวผม จะจิ้มไปที่ Prius ทันทีครับ รถดีมากๆจนน่าใจหาย และน่าเสียดายอย่างมากที่คนไทยไม่เห็นความดีของมัน (โทษโตโยต้าด้วยตั้งราคามาแพงเว่อ กลัวอัลติสขายไม่ออกเลยอัพหนีขึ้นไปเอง) ที่บ้านมีใช้อยู่สองคัน ตัว TRD 2011 และยังค่อนข้างเชื่อมั่นในความทนทาน เพราะผ่านหลักแสนโลไปแล้วโดยไม่เกิดปัญหาใดๆทั้งสิ้น รถวิ่งดี ขับสนุก เสียอย่างเดียวคือข้างในดูมัน Look cheap ไปหน่อย

แต่ถ้าแนะนำให้คุณ ผมว่าถ้าเอาสบายใจไม่อยากมานั่งลุ้นก็ไป Jazz เถอะครับ เพิ่งถอยมาเหมือนกัน ถ้าไม่นับเนื่องความกระเด้งกระดอนของช่วงล่างหลังมันแล้ว ผมว่ามันเป็นรถที่ดีมากๆอีกคันนึง ประหยัดน้ำมันใช้ได้เลย ถ้าไม่กลัวเรื่องปัญหาอะไหล่หายาก ก็จัดได้เลยครับ ใช้แบบสบายใจ จุของกว่า Prius ด้วย (แต่ Prius นั่งสบายกว่านะ ทั้งจอดนิ่งๆและตอนเคลื่อนที่)

ส่วนตัวผมก็คิดว่า prius น่าจะขับดีและนั่งสบายกว่า jazz เหมือนกันครับ แต่ติดเรื่องวัสดุภายในที่ดู cheap เอามากๆและราคาขายต่อที่อาจจะตกจนน่าใจหายเท่านั้นแหละครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 19:59:15 »
พอดีเห็นกระทู้ข้างล่างที่มีสูตรคำนวนค่างวดรถมือสองผมเลยลองเอามาคำนวนดูเล่นๆ
ปรากฎว่า jazz sv ปี 15 ราคาประมาณ 590,000 เมื่อรวมดอกเบี้ยและ vat7% แล้วราคาจะพอๆกับ jazz sv ป้ายแดง (739,000) เลยครับ
แค่ยอดผ่อนป้ายแดงมากกว่าเดือนละ 2,000 เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 21:55:45 »
ผ่อนไหว ก็ Jazz ใหม่ ไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 22:12:55 »
มองอีกมุม รถมือหนึ่ง ใช้ ปีสองปี ขายต่อ ราคาตกหนัก เดาว่าไม่น่าจะต่างกับพรีอุสมือสองที่ตกมาร่วมครึ่งนะครับ

ถ้าเป็นผมอยากจะลุ้นเล่นพรีอุสแล้วลุ้นต่อว่าจะประหยัดน้ำมันได้ขนาดไหนล่ะครับ

คหสต. เนื่องจากเพิ่งดูราคามือสองพรีอุสและเพื่อนที่่ใช้มันถูกใจมากๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 00:57:15 »
ผมเคยใช้ Prius แปบนึง และ ใช้ Jazz ตัวปัจจุบันอยู่ ส่วนตัวชอบ Jazz มากกว่าครับ (อันนี้ไม่มองที่ขายต่อนะครับ)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 01:50:50 »
เป็นผมคงเลือกพรีอุสมือสอง ปีใหม่สภาพดี แต่ต้องดูดีๆนะครับ
เพราะราคามันก็ตกแหละแต่คงไม่ได้หนักไปกว่าปัจจุบันแล้ว เพราะมีคนเจ็บมาแทนคุณ ตรงนี้ไม่น่ากังวล
เรื่องความประหยัด แจ๊สมันประหยัดก็จริง เจอรถติดแบบนรกมันก็หาความประหยัดไม่เจอครับ พรีอุสยังไงก็ประหยัดถึงรถจะติดแค่ไหนก็เหอะ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 09:37:05 »
ผมเคยใช้ Prius แปบนึง และ ใช้ Jazz ตัวปัจจุบันอยู่ ส่วนตัวชอบ Jazz มากกว่าครับ (อันนี้ไม่มองที่ขายต่อนะครับ)

รบกวนถามหน่อยครับว่าทำไมถึงชอบ jazz มากกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 11:36:08 »
เป็นผมคงเลือกพรีอุสมือสอง ปีใหม่สภาพดี แต่ต้องดูดีๆนะครับ
เพราะราคามันก็ตกแหละแต่คงไม่ได้หนักไปกว่าปัจจุบันแล้ว เพราะมีคนเจ็บมาแทนคุณ ตรงนี้ไม่น่ากังวล
เรื่องความประหยัด แจ๊สมันประหยัดก็จริง เจอรถติดแบบนรกมันก็หาความประหยัดไม่เจอครับ พรีอุสยังไงก็ประหยัดถึงรถจะติดแค่ไหนก็เหอะ

จริงๆตอนแรกผมก็คิดแบบนี้แหละครับว่ามีคนเจ็บหนักไปก่อนแล้ว และราคาตอนนี้ก็ยั่วยวนมากๆ
จะติดก็ตรงที่อนาคตเวลาขายต่อนี่แหละครับว่าเราจะเจ็บซ้ำเข้าไปอีกไม๊ เลยดู jazz ไว้เป็นอีกทางเลือกนึง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 11:50:05 »
จริงก็อยากจะเชียร์ Prius นะ รถน่าจะประหยัด และขับดี
แต่รับไม่ได้กับภายในรถเป็นล้าน ที่ดูแย่กว่า Eco car อีก
คงแนะนำให้เป็น Jazz ดีกว่า ราคาขายไม่ค่อยตก
ถ้าพอมีเงิน ผมว่าซื้อ มือ 1 เลยดีกว่าครับ Jazz ป้ายแดงกับมือสองผมว่าราคาต่างกันไม่มาก
เลือกป้ายแดงดีกว่า

ถ้ามือสองแนะนำไปปรุ่นอื่นๆ ที่ราคาตกเยอะๆครับ