ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง กับคำว่า ผู้หญิงใช้ ใช้กับรถแต่งซิ่งได้ด้วยหรือครับ  (อ่าน 4452 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
คือโดยทั่วไป ผู้หญิงมักจะขับรถไม่โหด รถเลยมีสภาพดี ไม่โทรม เวลาขายเป็นมือสองเลยน่าเล่นกว่า แต่ไม่ใช่ผู้หญิงทุกคนที่ขับไม่โหด อย่างน้องผมนี่ตัวซ่าเลย ติดมาจากผมนี่แหละ

แล้วเมื่อวานเพื่อนผมไปดูรถมือสอง ที่เต็นท์แถวบางใหญ่ ผมก็ไปด้วย ไปดู Honda Jazz โดยเพื่อนผมบอกจะเอาไปแต่งต่อ แล้วพนักงานก็แนะนำรถให้เลย เป็น Honda Jazz 2014 สีขาว สภาพแต่งซิ่งมาเลย ล้อแม็ก ท่อแต่ง เกจ กล่องแต่ง ในรถมีโรลบาร์ด้วย แล้วยังมีสติ๊กเกอร์สำนักแต่งชื่อดังอีก เปิดฝาเครื่องดูมีท่อเลส กรองเปลือย สตาร์ทเครื่องแล้วเสียงท่อกระหึ่มเลย แต่พนักงานเต็นท์รถบอกว่าคันนี้สภาพดี ผู้หญิงขับคนเดียว เลขไมล์ 4 หมื่นกว่าโล

คือลองดู ลองนั่ง สภาพดีจริงครับ แต่ยังไม่รู้เรื่องเครื่อง-เกียร์ พนักงานอ้างว่าคันนี้รถผู้หญิงใช้ เป็นนักศึกษา เพิ่งเอามาปล่อยเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แต่งมาเรียบร้อยไม่ต้องเอาไปแต่งต่อ เพื่อนผมก็สนใจนะเพราะของแต่งที่ต้องการมีเกือบหมดแล้ว(แถมบางอย่างเกินด้วย) เหลือแค่ใส่เสกิร์ต

คือผมเข้าใจครับว่า ผู้หญิงส่วนใหญ่ขับดี เครื่องเลยไม่ช้ำ แต่นี่มันรถแต่งซิ่ง บ่งบอกเลยว่าถึงเจ้าของเก่าจะเป็นผู้หญิง แต่ก็เป็นผู้หญิงที่มีใจรักการแต่งรถและรถซิ่ง ก็น่าจะขับซิ่ง และน่าจะเคยเอาไปซัดโหดๆ มาแล้ว เครื่อง-เกียร์ น่าจะช้ำพอสมควร เพื่อนๆ คิดยังไงครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ดูตามสภาพครับ ปัดเรื่องอย่างอื่นออกไปให้หมด

เลขไมล์ เต้นท์กรอกันอยู่แล้ว เว้นแต่จะมีใบเสร็จเชคระยะจากศูนย์มาเทียบว่าจริงหรือไม่
ใครขับ คุณจะไปรู้ได้ไง ชื่อเจ้าของก็ไม่ใช่คนขับเองเสมอไป
จะชายจะหญิงจะผู้บริหาร แต่งรถซิ่งได้กันทั้งนั้นล่ะครับ ขับโหดขับดีไม่มีอะไรการันตี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 16:20:48 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ดูที่สภาพรถเป็นหลักครับ
อย่าไปดูปัจจัยอื่นเช่นคนขับว่า ญ หรือ ช

ถ้าสภาพโดยรวมดูแล้วโอเคก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมคิดว่ารถแต่งซิ่งส่วนใหญ่ต้องมีเหยียบบ้าง จะผู้หญิงหรือผู้ชายผมว่าไม่เกี่ยว
รถเดิมผู้หญิงใช้ ขับโหดก็ยังมีเลยครับ

ออฟไลน์ wa330

หญิงขับกระบะแต่งซิ่งผมยังเคยแข่งด้วยเลย
ฝีมือไม่แพ้ผู้ชายเลย

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ผู้หญิงส่วนใหญ่ที่ผมเจอจะขับช้านะครับ แต่ส่วนใหญ่จะดูแลรถไม่เป็น ขับกับเติมน้ำมันอย่างเดียว555+
รถผู้หญิงแต่งซิ่งผมเจอแต่ขับนุ่มๆทั้งนั้น แต่รถเดิมๆนี่เห็นถ่ายรูปโชว์ไมล์กันตลอด ดังนั้นอยู่ที่สภาพมากกว่าครับ ลองขับดูแล้วตัดสินใจดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ดูสภาพครับ จะผู้หญิงใช้ หมอใช้ ผู้บริหารใช้ ไม่ต้องเอามานับครับ แต่ละคนใช้รถไม่เหมือนกันครับ

แต่จะว่าไป รถแต่งเต็ม แต่ผู้หญิงใช้จริงๆก็มีนะครับ อย่างเช่นแม่ผมเป็นต้น เพราะรถที่บ้านผมแต่งหมดทุกคัน อย่างน้อยๆต้องมีเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนโช้คแน่ๆ

อย่างคันเก่าของแม่ผม ก็ล้อMugen โช้คTEIN ท่อHKS แต่ขับเร็วที่สุดไม่เคยเกิน110
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Auto

รถผู้หญิงใช้   อาจไม่ขับโหดอันนี้จริง  แต่ไม่แน่เสมอไป 
          แต่รถผู้หญิงใช้แล้วขาดการดูแล  ทรุดโทรมกว่าที่ควรจะเป็น   อันนี้ส่วนใหญ่จริง      ถ้าจะซื้อรถผู้หญิงใช้  เลี่ยง ๆ ไปดีกว่าครับ      ส่วนใหญ่ซ่อมไม่ถึงขาดการดูแล ซ่อมผิดถูก ใครบอกอะไรก็เชื่อไปหมด   จริงบ้างไม่จริงบ้าง      หารถที่ผุ้ชายใช้หรือคนรู้เรื่องรถพอสมควรดูแลถึง ๆ หรือไม่ก็รถที่เข้าซ่อมศูนย์ตลอดทุกระยะดีกว่าอีก     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 16:43:34 โดย Auto »

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่แน่เสมอไปครับ เคยรู้จักผญ เป็น พยาบาลด้วย คนนึงขับjazz นี่แหล่ะแต่งซิ่งมาเลย ขับยังกับรถแข่ง

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• **
    • www.simpletoyshop.com
ผู้หญิงส่วนใหญ่ที่ผมรู้จัก ขับรถไม่เร็วเท่าไหร่ครับ แต่ไม่ค่อยดูแลรถ เจอลูกระนาดหรือเจอหลุมนี่รูดเลย ไม่ค่อยเบรค เวลาอะไรเสียก็ไม่ค่อยซ่อมเพราะไม่รู้ว่าเสีย โดยเฉพาะช่วงล่าง
เป็นผมจะห่างๆไว้พวกรถผู้หญิงขับเนี่ย อย่างน้อยเอามาต้องซ่อมช่วงล่างแน่ๆ

ออฟไลน์ rotaryman

รถผู้หญิงใช้นี่ตัวโทรมเลยส่วนใหญ่ไม่ค่อยดูแลรถขับอย่างเดียวครับ ถ้าให้ดีดูเล่มว่าเข้าศูนย์เมื่อครบรอบทุกครั้งรึป่าวครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผุ้หญิงขับรถที่่่่่่่ผมเจอมักขับอย่างเดียวดูแลรถเองไม่่เป็นแล้วก็จะพึ่งศูนย์บริการเลยครับ ไม่เคยสนใจว่าใครขับมากกว่าสภาพจริงรถแต่งบางคนแต่งสวยขับชิวบางคนขับแรงแต่งบ้านก็เยอะผมว่าไม่มีสูตรสำเร็จแล้วครับตอนนี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ผมคนนึง ถ้าบอกรถสภาพผู้หญิงใช้ ผมไม่ดูเลย ''ส่วนใหญ่''ที่เจอ คือ ดูแลรถไม่เป็นเลย ครบระยะไม่เช็ค ขับรถไม่ดูแล
เผลอๆเหยียบเท้าหนักกว่า ผู้ชายอีกครับ อ้างอิงจากคนที่บ้าน แม่ น้องสาวและแฟน เป็นแบบที่ว่ามาหมดเลย ต้องเป็นผมที่ดูแลจัดการทุกอย่าง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ญ ขับซิ่งไม่น่าห่วง

ห่วงตรง ญ ที่ไม่ดูแลรถเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

หลักการซื้อรถมือ2
1 รถเต้นท์ = ถ้าไม่รู้จัก ไม่มีคนสนิท ไม่ควรซื้อ เพราะทุกอย่างคือกำไรสูงสุด
2 รถผู้หญิงขับ = ไม่ควรซื้อ ส่วนใหญ่ผู้หญิงขับอย่างเดียว ไม่ค่อยรู้เรื่องบำรุงรักษารถ
3 หาซื้อตามเว็บ taladrod.com , kaidee.com หาที่เป็นรถบ้านจริงๆไม่ใช่เต้นท์แอบเนียนมาลงขาย ดูง่ายๆถ้าไม่มีประกันภัยเหลือเลย ให้ตีว่า 99.99% เป็นรถเต้นท์ หรือถ้ามีประกันภัยแค่ชั้น3 99.99% ก็คือเต้นท์ ให้หารถที่ลงขาย แบบที่มีประกันภัยชั้น1 เหลืออยู่จะดีที่สุด
4 ให้ดูเล่มให้ดี บางคันเอาไปล้างเล่มมา สังเกตที่ลำดับการถือครองว่าเป็นลำดับที่เท่าไร ถ้าลำดับ1 ไฟแนน 2 ชื่อเจ้าของรถคนที่ขายให้คุณ 3 คุณ แบบนี้น่าซื้อครับ และอย่าลืมขอดูบัตรประชาชนคนขายด้วยนะครับว่าเป็นตัวจริงรึเปล่า ชื่อนามสกุลตรงกับเล่มหรือไม่ ถ้าตรงก็ผ่านครับ
5 พอได้รถที่เล็งไว้ ให้ถ่ายหน้ากรมธรรม์ประกันภัย , เล่มทะเบียนรถ , เลขตัวถัง แล้วโทรไปเช็คกับบริษัทประกันภัยว่าเคยชนหนัก เคยเคลมอะไรมาบ้างรึเปล่า
6 ถ้า 1-5 ผ่านทุกอย่าง ให้ดูประวัติการเข้าศูนย์บริการ ถ้าเข้าทุกระยะ และโทรเช็คกับศูนย์ว่าเข้าจริง เลขไมล์ตรงกับในเล่มทะเบียน = ผ่าน
7 นัดเอารถเข้าศูนย์บริการที่ใหญ่ๆมีการซ่อมตัวถังภายในศูนย์โดยไม่ส่งต่อไปอู่นอก ให้คุณเข้าไปติดต่อหัวหน้าช่างไว้ก่อน นัดกันว่าคุณจะเอารถมือ2ที่จะซื้อมาให้เช็ค ขอให้ช่างเช็คให้ละเอียดที่สุด ถ้ามีจุดบกพร่องตรงไหนให้บอกตรงๆ ไม่ว่าผ่านหรือไม่ผ่านคุณมีค่าเหนื่อยให้ 2000 โดยจ่ายวันที่เอารถเข้าไปเช็ค 
8 ถ้า 7 ข้อนี้ผ่าน ก็คุยเรื่องราคาได้เลยครับ แต่ถ้าขี้เกียจเช็คตามข้อ 1-7 บอกเลย " โอกาสโดนสูง อย่างน้อยที่สุดก็โดนกรอไมล์แน่นอน " 

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูตามสภาพครับ ปัดเรื่องอย่างอื่นออกไปให้หมด

เลขไมล์ เต้นท์กรอกันอยู่แล้ว เว้นแต่จะมีใบเสร็จเชคระยะจากศูนย์มาเทียบว่าจริงหรือไม่
ใครขับ คุณจะไปรู้ได้ไง ชื่อเจ้าของก็ไม่ใช่คนขับเองเสมอไป
จะชายจะหญิงจะผู้บริหาร แต่งรถซิ่งได้กันทั้งนั้นล่ะครับ ขับโหดขับดีไม่มีอะไรการันตี

เคยได้ยินมานะครับ ถอดสายไมล์ออกแล้วิ่งกระจายพอใกล้ถึงกำหนดเช็คระยะก็ต่อสายแล้วเข้าศูนย์ ไมล์ไม่ขึ้นและไม่ได้กรอไมล์ด้วย มีใบรับรองการเช็คระยะอีกตะหาก แต่คงน้อยละมั้งที่จะทำกันอย่างนี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ CJ.

ต้องดูตามสภาพจริงๆแหละครับ เรื่องซิ่งไม่ซิ่ง ดูแลรถมั้ย บอกไม่ได้เลย

เคสแรก เพื่อนผมบางคนรถแต่งเต็มมาก แต่เป็นคนไม่ขับเร็ว เร็วสุดๆที่เจอก็ 120-130 เต็มที่ คือเป็นคนชอบขับรถที่แต่งเยอะๆ แต่ไม่ได้หมายความว่าเป็นคนขับเร็วขับโหด

อีกเคสนึง คุณแม่ผมใช้รถขับอย่างเดียว ถึงเวลาก็เข้าเช็คระยะตามปกติ 1-2 ปีเปลี่ยน แบบนี้ถึงเจ้าของไม่เปิดกระโปรงแต่รถก็ได้รับการดูแลดีตลอด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ส่วนตัวเวลาผมจะเลือกรถมือสองซักคัน ได้ยินคำว่า "ผู้หญิงขับ" ผมจะตัดออกก่อนอันดับแรกเลย

เพราะประสบการณ์จากคนรอบตัวที่เจอมาไม่มีคำว่ารักษา หม้อน้ำไม่ตรวจ แบตเตอรี ผ้าเบรค ลมยาง ไม่ค่อยดูแล พูดง่ายๆคือโทรมครับ

ยิ่งเป็นนักศึกษาเอามาแต่งซิ่งแล้วด้วย ไม่ต้องพูดก็เห็นภาพแล้วครับ..... :-X

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับสภาพและองค์ประกอบต่างๆเป็นตัวตัดสินด้วย

แต่ไม่ใช่ว่าผู้หญิงจะไม่รักษารถทุกคนนะครับไอรักษาตรวจเช็คส่วนต่างๆเป็นประจำก็มีแต่จะเป็นส่วนน้อย ส่วนใหญ่ก็เป็นอย่างที่ผมได้กล่าวไป
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Smith686

รถผู้หญิงใช้กับรถผู้ชายใช้  สภาพในรถจะไม่เหมือนกันนะครับ  กลิ่นก็ต่างกันด้วย

ออฟไลน์ ps000000

ผมไม่เอาคนนึงละ ผู้หญิงบางคนไม่ดูแล ของเหลวไม่เคยไปถ่ายเปลี่ยนตามระยะ

ออฟไลน์ SM.

คำพูดนี้ เชื่อไม่ได้เลยครับ  ::) ::) ::) ::)

เพื่อน ญ ผมแต่ละคน กดคันเร่งหนักกว่าผมทั้งนั้น แม้จะขับไม่เร็ว แต่จังหวะกด กดแรงตลอด ไม่ค่อยๆๆไล่ความเร็วแบบผม

ออฟไลน์ tom46

ผมเคยตาม มินิ อยู่คัน ขับดีมากขับตามๆกันมาร่วม ร้อยกว่าโล เร็วบ้างช้าบ้างตามจังหวะถนน แต่ก็ขึ้นเขาไม่ได้นะครับ พอมาจอดไฟแดงข้างๆกัน เหอๆๆ แม่เจ้า สวยซะด้วย.....
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เห็รด้วยกับหลายๆ ท่าน รถผู้หญิงน่ากลัวคับ ไม่ค่อยดูแลรถ ไม่ค่อยถนอมเวลาขึ้นลงลูกระนาด ชอบรูด
แถมตอนจะซ่อมไม่ค่อยจะยอมซ่อมอีก

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ผู้หญิงใช้ แค่ได้ยินก็เสียวแล้ว

ดูแม่ผม แฟนผมเป็นตัวอย่าง

น้ำมันเครื่องนี้ลากแล้วลากอีก ของเหลวอย่างอื่นพวกน้ำมันเบรค น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ น้ำยาหม้อน้ำ นี้ไม่เคยสนใจเลย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Hein9er

• **
ใช้ไม่ได้กับผมครับ 55555555

เพราะ ผญ หลายๆคนนี้ก็ขับอย่างเดียว maintenance ไม่รู้จัก

บางทีเห็นนี้เอาสะกลัวเลย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ผู้หญิงที่รู้จัก เหยียบระเบิดระเบ้อเลย

ตรรกะนี้ใช้กับผมไม่ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผญ ใช้นี่ยิ่งไม่อยากได้ บางคนเป็นปีไม่ได้เปลี่ยนของเหลวอะไรเลย 555+