ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถต่างจังหวัด ใครเคยเจอด่านตั้งกรวยแบบถาวร บ้างครับ  (อ่าน 6227 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
สุดสัปดาห์นี้เดินทางไปมหาสารคามมา ระหว่างทางจากขอนแก่นไป อ. ยางตลาด จ. กาฬสินธุ์ ผมพบว่ามีด่านตั้งกรวยแบบถาวร (คือวางกรวยไว้ทั้งวันทั้งคืน) บีบถนนหลวงจาก 2 เหลือ 1 เลนอยู่ 2 จุด จุดแรกอยู่แถว ต. กู่ทอง จากอ. เชียงยืนจะกลับมาขอนแก่น จุดที่ 2 อยู่แถวสี่แยก อ. ยางตลาด จะกลับมา จ. ขอนแก่น ทั้ง 2 จุดไม่มี ตำรวจมาอยู่ที่ด่านเลย แต่มีกรวยและเหล็กกั้นไว้อย่างนั้น ซึ่งตอนกลางคืนถ้าใครไม่ชินเส้นทางจะอันตรายมาก เพราะวิ่งมาบนถนนสายหลัก อยู่ๆ ช่องจราจรก็ลดเหลือ 1 เลน แถมคดเคี้ยวเป็นลักษณะตัว S อีกต่างหาก

ลองค้น google ดูก็พบว่า ทั้ง 2 ด่าน ตั้งอยู่อย่างนี้มาเป็นปี แล้วโดยช่วงแดดร่มลมตก จะมีตำรวจออกมาเรียกรถให้หยุด เพื่อตรวจ แต่ 90% ของวัน จะไม่มีตำรวจอยู่ประจำด่าน

รบกวนถามเพื่อนๆ ดังต่อไปนี้
1) กรณีแบบนี้ ตำรวจผิดหรือไม่ครับ ที่มาตั้งด่านแบบนี้ เพราะว่าถ้าจะรักษาความสงบเรียบร้อยและตรวจสอบรถที่สัญจรไปมา ก็แค่ยกกรวยออกมาตั้ง พอหมดหน้าที่ก็เก็บกรวยกลับไปที่ สน ตามเดิม ไม่ดีกว่าเหรอ
2) คนที่ใช้เส้นทางแถวนั้นเขาไม่โวยวายอะไรบ้างเลยเหรอครับ ผมเป็นคนต่างถิ่นขับผ่านไปกลับยังหวาดเสียวแทนเลย
3) มีใครเจอ ด่านแบบนี้อีกไหมครับ ช่วยระบุพิกัดไว้ในกระทู้นี้ด้วย เวลาผ่านไปแถวนั้นจะได้ระมัดระวังในการขับขี่เอาไว้

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เคยครับ แถวลำปาง (จำแน่นอนไม่ได้แฮะ :-\)
ขับผ่านเส้นนั้นปีละ5-6ครั้ง
ตั้งทุกครั้งครับ(ไม่เคยเก็บนั่นแหละ) ส่วนเฮียตำรวจนอนดูทีวีเป็นส่วนมาก
เคยเห็นออกมาตรวจจริงครั้งเดียวในช่วง2ปีที่ผ่านมา ค้นแหลก+รถติดมาก สงสัยสกัดจับยาบ้า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MomantuM

แถวๆยางตลาดตั้งอยู่แบบนั้นแหละครับ (เคยโดนปรับแบบงงงงมาครั้งนึง ไม่อยากจะบ่น)
บางทีก็ยกออกไปเป็นเดือนแล้วเอากลับมาตั้งใหม่ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

แต่ถ้าเป็นแถวๆชายแดน แบบทางไป อ.แม่สาย จ.เชียงราย หรือ อ.อรัญประเทศ จ.สระแก้ว (โรงเกลือ) อันนี้ก็เข้าใจอยู่

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ผมเซ็งมากกกกกกก โดยเฉพาะตรงกูทองงง มันตั้งแบบอลังการมากกกก ผมว่าไรประโยชสิ้นดีีๆๆๆๆๆ ถ้าใครไม่ค่อยขินทางแล้ววิ่งตามรถอีกคันมาทางขวาด้วยความเร็ว มีสิทซวยครับบบบบ พ่อผมบ่นตลอดดดดดด ว่าตั้งไว้เพื่ออะไรรรรร

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ขับรถต่างจังหวัด ใครเคยเจอด่านตั้งกรŪ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:19:49 »
เคยครับ แถวลำปาง (จำแน่นอนไม่ได้แฮะ :-\)
ตั้งทุกครั้งครับ(ไม่เคยเก็บนั่นแหละ) ส่วนเฮียตำรวจนอนดูทีวีเป็นส่วนมาก
เคยเห็นออกมาตรวจจริงครั้งเดียวในช่วง2ปีที่ผ่านมา ค้นแหลก+รถติดมาก สงสัยสกัดจับยาบ้า

ด่านที่ผมเห็นตั้งกรวยประจำมีดังนี้

1. ด่านกาดสวนกล้วยครับ ก่อนขึ้นขุนตาล ตั้ง 24 ชม. มีตำรวจตรวจตอนเช้าๆ แต่ตอนบ่ายๆ ไม่มี เข้าใจว่าร้อน
(2.) เพิ่มใหม่ เพิ่งนึกขึ้นได้ ด่านแม่ทะ อยู่ห่างจากโรงเรียนแม่ทะ 1 กม. ตั้งกรวย 24 ชม. แต่ไม่มีตำรวจตรวจเลย ทางโล่งและโค้ง ผมกลัวว่าจะมีรถสอยด่านบ่อยครั้ง
2. ด่านสามแยก ห่างจากลำปาง 60 กม. ถ้ามาจากลำปางเลี้ยวขวาไปศรีสัชนาลัย ออกซ้ายไปเด่นชัย ด่านนี้ จะไม่มีตำรวจตรวจกลางวัน หัวค่ำไม่มี กลางคืนไม่ทราบ
3. ด่านห้วยไร่ เลยจากเด่นชัยไปอุดดิตประมาณ 10 กม. มีตำรวจและทหารตรวจประจำ
4. ด่านบ้านไฮ่อ้า เลยจากเด่นชัยไปอุดดิต ห่างจากเด่นชัยประมาณ 30 กม. นานๆ ทีจะเจอตรวจ
5. (แก้ไข) ด่านวัดโบสถ์ ห่างจากอุดดิตไปพิดโลก ประมาณ 80 กม. ก่อนขึ้นสะพานข้ามแม่แควน้อย วันดี คืนดี เดือนมืด ชอบตั้งกรวย แต่ไม่มีตำรวจตรวจเลย (มีจ่าเฉย ยืนตะเบ๊ะท่า เคยจับยาบ้าได้ เพราะจ่าเฉย ครั้งหนึ่ง เป็นข่าวใหญ่)

นอกจากนี้ ถ้าไม่มีด่านให้ระวังกล้องจับความเร็ว จะมีพิกัดที่เห็นกล้องจับความเร็วประจำทุกครั้งที่วิ่งผ่าน เยอะเหมือนกัน แต่จำพิกัดได้หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 14:00:19 โดย promt »

ออฟไลน์ Action

;D ถนนเส้นลง กทม. แถวสบปราบก็มีนะครับครับ ตั้งประจำทุกวัน ทุกเวลา

บางครั้งมีทหารมาแจมด้วย บางครั้งก็มีแต่กรวยไว้ดูเล่น

เคยจอดแวะขอเข้าห้องน้ำ เห็นพี่ท่านกำลังดูทีวีเพลินเลย

แต่ว่าไม่ได้นะครับ เพราะเขามีกล้องวงจรปิดตรงหน้าด่าน นอนดูมอนิเตอร์เอา ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ sweetcrab

ทางเหนือมีหลายด่านครับที่เป็นด่านถาวร  ไม่ต้องคิดมาก  เยอะขนาดนี้ยาบ้าก็ยังหลุดมาเยอะมากอยู่ดี :-\

ออฟไลน์ Chris Evn

เจอบ่อยมากครับ ทางเชียงราย เชียงใหม่
ตำรวจจะออกมาเมื่อมีสายรายงานเรื่องยา

ออฟไลน์ ahueyzs

• Jr. Member
  • **

ด่านที่ผมเห็นตั้งกรวยประจำมีดังนี้

1. ด่านกาดสวนกล้วยครับ ก่อนขึ้นขุนตาล ตั้ง 24 ชม. มีตำรวจตรวจตอนเช้าๆ แต่ตอนบ่ายๆ ไม่มี เข้าใจว่าร้อน
2. ด่านสามแยก ห่างจากลำปาง 60 กม. ถ้ามาจากลำปางเลี้ยวขวาไปศรีสัชนาลัย ออกซ้ายไปเด่นชัย ด่านนี้ จะไม่มีตำรวจตรวจกลางวัน หัวค่ำไม่มี กลางคืนไม่ทราบ
3. ด่านห้วยไร่ เลยจากเด่นชัยไปอุดดิตประมาณ 10 กม. มีตำรวจและทหารตรวจประจำ
4. ด่านบ้านไฮ่อ้า เลยจากเด่นชัยไปอุดดิต ห่างจากเด่นชัยประมาณ 30 กม. นานๆ ทีจะเจอตรวจ
5. ด่านพรหมพิราม ห่างจากอุดดิตไปพิดโลก ประมาณ 80 กม. ก่อนขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำยม วันดี คืนดี เดือนมืด ชอบตั้งกรวย แต่ไม่มีตำรวจตรวจเลย (มีจ่าเฉย ยืนตะเบ๊ะท่า เคยจับยาบ้าได้ เพราะจ่าเฉย ครั้งหนึ่ง เป็นข่าวใหญ่)

นอกจากนี้ ถ้าไม่มีด่านให้ระวังกล้องจับความเร็ว จะมีพิกัดที่เห็นกล้องจับความเร็วประจำทุกครั้งที่วิ่งผ่าน เยอะเหมือนกัน แต่จำพิกัดได้หมดครับ
ข้อ 5. น่าจะเป็นด่าน อ. วัดโบสถ์  น่ะครับ แม่น้ำ ก็เป็น แม่น้ำแควน้อย ไม่ใช่แม่น้ำยม  บนทางหลวงหมายเลข 11 น่ะครับ

ออฟไลน์ Jew

• **
บ้านผมดังซะเเล้วงานนี้

ด้านที่อยู่ตรงกู่ทอง ตั้งอยู่อย่างนั้นมาจะ 2 ปีเเล้วครับ มีตำรวจเฉพาะช่วงปีใหม่สงกรานต์ เวลาอื่นๆนานๆ.......ที

ครั้งหนึ่งผมกลับบ้านที่ไม่ใช่เทศกาล เบรคตัวโกงเเหมือนครับ ยังไงก็ระวังกันด้วยสำหรับคนต่างพื้นที่

ส่วนเหตุผลว่าทำไม่ถึงไม่เก็บ คือ เจ้าหน้าที่ตำรวจเเจ้งว่า เป็นนโยบายของ ... ต้องการตรวจจับยาเสพติด เเละบราๆๆๆๆ ครับ  เฮอๆๆๆ

ส่วนก่อนถึงยางตลาดถ้าไปจากเชียงยืน มีตำรวจส่องความเร็ว จับขับขวารถบิ๊กอัพ เเละส่องไม่คาดเข็มขัดนิรภัย (คนบ้านนอกบ้านผมไม่ชอบคาดกัน) นะครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

เหตุผลที่ฟังเขามา
-ใช้เป็นด่านตรวจยาเสพติดทุกคืน(แถวบ้านผมก็มี) เขาก็เลยตั้งไว้อยางนั้นเพราะใช้ทุกวัน และหากมีเหตุฉุกเฉินก็ดักจับได้ทันควัน ถ้ามัวแต่ตั้งด่านมันก็บ้าย บาย...
-ลดความเร็วรถหรือให้รถชะลอความเร็วเพราะส่วนมากจะเป็นทางตรงยาว ใส่กันเต็มๆ ป้องกันอุบัติเหตุ คนที่ชอบเสี่ยงตายอาจจะหงุดหงิดเพราะอาจได้ตายช้าลง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

5. ด่านพรหมพิราม ห่างจากอุดดิตไปพิดโลก ประมาณ 80 กม. ก่อนขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำยม วันดี คืนดี เดือนมืด ชอบตั้งกรวย แต่ไม่มีตำรวจตรวจเลย (มีจ่าเฉย ยืนตะเบ๊ะท่า เคยจับยาบ้าได้ เพราะจ่าเฉย ครั้งหนึ่ง เป็นข่าวใหญ่)

ขอพิกัดด้วยได้ไหมครับ เคยโดนโบกหลายทีอยู่ เพราะความเร็วเกิน (121กม./ชม.) :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ flybigbear

ข้อ 5. น่าจะเป็นด่าน อ. วัดโบสถ์  น่ะครับ แม่น้ำ ก็เป็น แม่น้ำแควน้อย ไม่ใช่แม่น้ำยม  บนทางหลวงหมายเลข 11 น่ะครับ

ขอแก้ไขและเพิ่มเติมข้อ 5 นะครับ

5.1 ด่านพรหมพิราม ห่างจากอุดดิตไปพิดโลก ประมาณ 80 กม. ก่อนขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำยม วันดี คืนดี เดือนมืด ชอบตั้งกรวย แต่ไม่มีตำรวจตรวจเลย (มีจ่าเฉย ยืนตะเบ๊ะท่า เคยจับยาบ้าได้ เพราะจ่าเฉย ครั้งหนึ่ง เป็นข่าวใหญ่) <<< อันนี้ถูกแล้วครับแต่ขอแก้ไขแม่น้ำ เปลี่ยนจากแม่น้ำยมเป็นห้วยน้ำอ่างครับ อยู่ในเขตจังหวัดอุตรดิตถ์
5.2 ข้อ 5. น่าจะเป็นด่าน อ. วัดโบสถ์  น่ะครับ แม่น้ำ ก็เป็น แม่น้ำแควน้อย ไม่ใช่แม่น้ำยม  บนทางหลวงหมายเลข 11 น่ะครับ อันนี้ก็เป็นอีกด่านหนึ่งครับอยู่ในเขตจังหวัดพิษณุโลก

ภาคเหนือส่วนใหญ่จะมีด่านถาวรเยอะครับ ยิ่งถ้ามีสายรายงานว่าจะมีการขนยา ก็จะตรวจกันทุกๆๆ 50-100 กิโลเมตรเลยครับ

ป.ล. เวลาเจอด่านตรวจตอนกลางวันกรุณาลดกระจกและถอดแว่นกันแดดออกทุกครั้งนะครับ ไม่งั้นจะโดนขอค้นนะครับ

ออฟไลน์ samgler

ผมว่าเหตุผลที่ตำรวจให้ฟังไม่ขึ้นเลยนะครับ อย่างเรื่องป้องกันอุบัติเหตุ แบบนี้ถนนไหนที่มีอุบัติเหตุบ่อย แทนที่จะปรับปรุงถนนให้ขับขี่ได้ปลอดภัยมากขึ้น เช่นเพิ่ม slope ติดไฟให้สัญญาณ etc กลับมาตั้งกรวยถาวรแทน เพื่อเป็นการลดอุบัติเหตุ เหลือเชื่อจริงๆ

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
 ;D  พ่อลูกตาลบอกเค้าเรียกจุดสกัดถาวรค๊ะ หากมีการปฎิบัติหน้าที่ จะมีป้ายแสดงชื่อผู้ควบคุม และ เปิดสัญญาณไฟวับวาบ เตือนผู้ขับขี่ หากมีกรณีฉุกเฉินสามารถสกัดจับกุมผู้กระทำความผิดหรือผู้ต้องสงสัยได้ทันค๊ะ จะมีอยู่ตามเส้นทางหลักๆ ที่มาจากแนวตะเข็บชายแดน หรือพื้นที่เสี่ยงหรือล่อแหลมเป็นส่วนใหญ่ค๊ะ

ออฟไลน์ zr120

• **
ขอพิกัดด้วยได้ไหมครับ เคยโดนโบกหลายทีอยู่ เพราะความเร็วเกิน (121กม./ชม.)

ตรงเกาะกลาง  น่าสวนองุ่น  จะมีต้นไม้ใหญ่3 ต้น   เขาจะอยู่ระหว่างต้นที่ 1 กับ 2  
ลูกผมจะทำน่าแอ๊บแบ๊วให้กล้องตลอด
แต่เดี๋ยวไม่ค่อยเจอ    
ช่วงนี้แกจะโบกที่หน้าบ้านแกเลย ;D ;D

อีกที่่่ ที่เคยเจอ เพราะผมจำรถแกได้ ก็เกาะกลางแถวหน้า ม.น. ตรงพุ่มเฟืองฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 18:10:34 โดย zr120 »

ออฟไลน์ Monstruo

เจอที่อำเภอคลองใหญ่ จังหวัดตราดครับ มีอยู่ด้วยกันสองจุดห่างกันราวๆ 10-20 กิโล
รู้สึกว่าจุดนึงจะเป็นของตำรวจ อีกจุดนึงของทหาร (แต่ของทหารจะมีทหารประจำอยู่ทุกครั้ง)

ไปกี่ทีๆ ก็ไม่เคยหายไปไหน น่าจะไว้ดักตรวจจับแรงงานต่างด้าว

ออฟไลน์ Fly to dream

ด่านที่ชุมพร ด่านใหญ่โครตตรวจทุกคันโดนค้นรถด้วย ผ่านไปบ่อยมันก็ค้นทุกครั้งน่ารำคาญชิบ ไม่จำบ้างรึไงวะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ adis

ผมเคยเจอแถวกระบี่ - พังงา  ตอนกลางคืนด้วยครับ
ไม่แน่ใจว่าตั้งถาวรหรือไม่ แต่ไม่น่าจะถาวร เพราะเคยเจอบ้างไม่เจอบ้าง
ทีสำคัญและอยากจะฝากบอกไปถึงเจ้าหน้าที่ทั้งหลายว่า
เวลาจะตั้งกรวยอะไรเนี่ย เจ้าหน้าที่ควรจะดูให้ดี หรือทดสอบขับรถมาก่อน เพื่อดูว่ามันอันตรายหรือไม่
เพราะผมขับรถมาเพลิน ๆ มองไม่เห็นว่ามีอะไรผิดปกติข้างหน้าเลย เนื่องจากบริเวณที่ตั้งกรวยมันเป็นช่วงทางลาดลงเนินครับ
ก่อนขึ้นเนินมันมองไม่เห็น พอพ้นมาเนินมาเท่านั้ล่ะครับ เจอกรวย แล้วไฟแสงสว่างที่กรวยก็ไม่มีด้วยนะ อาศัยไฟจากถนนที่ยังดีว่า
มีแสงจากไฟบริเวณนั้น
ผมเกือบเจออุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

เอาเส้น หาดใหญ่ - สุไหงโกลก ไม่ ครับ เจอด่าน แทบจะขับแบบสลาลม เลยครับ
คนต่างจังหวัด ค่อนข้างคุ้นเคยครับด่านกรวยถาวร เป็นด่านตรวจ ด่านสกัด ครับ ถ้าไม่ทำแบบนี้ ต่างด้าวในไทยคงเต็มบ้านเต็มเมืองกว่านี้