ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนที่เคยขับ Glc 250d ถ้าขับด้วยความเร็วสูงๆ ควรเลือกตัว amg หรือ off roadดีครับ?  (อ่าน 4901 ครั้ง)

ออฟไลน์ Capulet

• Newbie
  • *
สนใจ glc 250dอยู่ครับ ตัวoff road ถูกกว่า รุ่นamgประมาณ 400,000  แต่ผมไม่ค่อยมั่นใจช่วงล่างของ
รุ่น off road ว่ามันจะนุ่มเกินไปหรือเปล่า ลักษณะการใช้งานของผมคือขับรถกลับบ้านต่างจังหวัดทุกสัปดาห์ ไปกลับประมาณ 600กิโล

อยากจะถามเพื่อนๆที่เคยขับรุ่นนี้ว่า
1. นอกจากล้อของ off roadที่เล็กกว่า ช่วงล่างของ2รุ่นนี้ถูกเซ็ตมาต่างกันหรือเปล่าครับ โช๊ค,สปริงต่างกันมั๊ยครับ
2. ตัว off rode ช่วงล่างจะนุ่มกว่า ถ้าขับด้วยความเร็วเกินเท่าไหร่ครับ รถจึงจะเกิดอาการย้วย หรือโยนตัว ทำให้รู้สึกไม่มั่นใจ เกิน140 เกิน160 เกิน180?

คือถ้าผมขับในเมืองเป็นหลัก รุ่นoff roadก็คงจะเพียงพอสำหรับผมแล้วประหยัดเงินไป400,000 แต่ผมต้องขับทางไกลประจำ ซึ่งบ้างครั้งอาจจะใช้ความเร็วสูงบ้าง จึงอยากรู้ข้อจำกัดช่วงล่างของ 2รุ่นนี้ครับ ว่าขับที่ความเร็วเท่าไหร่แล้วจะเกิดอาการ โคลงหรือโยนตัวไปมาทำให้รู้สึกไม่มันใจ

..รบกวนเพื่อนๆที่เคยข้บทั้งรุ่น Off road และ amgแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
จริงๆ off road ก้พอไหวถ้าไม่ได้เข้าโค้งแบบโหดๆคือหักแรงๆหรือมุดกระจาย แต่ถ้า400000 ไม่ใช่ประเด็นมาก AMG ก้เหมาะกับการขับแบบนี้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
เพื่อนสนิทของผม ซื้อ off road ไป เมื่อ 2 ปีที่แล้ว

ตอนนี้บอกว่า ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะซื้อ amg  เพราะ ต้องหยิบกุญแจมาเปิดปิดรถ

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
เคยลองตัวAMG ช่วงล่างมันกระเด้งกระดอนมากเลย

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Off-Road ออกนุ่ม

AMG ออกแข็ง

แต่พอดู Option เลือก AMG + ส่วนลด น่าจะคุ้มกว่า ..
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Stp

สเปคอะไหล่ช่วงล่างแตกต่างกันครับ ถ้า AMG จะแข็งตึงตังกว่า ผมว่าเข้าโค้งแรงๆ รถก็มีโยนตัวตามสไตล์รถยกสูง แม้ล้อจะกดถนนอยู่ก็ตาม ตอนนี้ AMG เอาล้อ 19" ลายธรรมดาแลกกับ 20" (สรรพสามิต 35% > 30% ด้วย)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
ใช้รุ่น Offroad อยู่  ช่วงล่างจะออกแนวนุ่มหนึบ เจอเนินหรือคอสะพานก็จะมีโยนตัวบ้าง แต่โดยรวมขับเร็ว(~140 km/hr)ก็มั่นใจดีครับ

ผมว่าถ้าไม่ได้ขับถนนคดเคี้ยวมากหรือชอบเข้าโค้งแรงๆ ตัว Offroad ก็น่าจะโอเคครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟโรด นุ่ม

amg แนวสปอร์ต