ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ CHR มือสองตอนนี้ดีไหมครับ  (อ่าน 2378 ครั้ง)

ออฟไลน์ bwtbwtben

• Newbie
  • *
ซื้อ CHR มือสองตอนนี้ดีไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 21, 2024, 17:54:15 »
อยากเปลี่ยนรถที่ใช้มา 6 ปีครับ ช่วงนี้เห็น CHR มือสองปี 2019-2020 ราคาแถวๆ 550,000-650,000 บาท
ปกติใช้รถคนเดียว - 2 คน ไม่เกินนี้ครับ ขับไปกลับที่ทำงาน ตจว. วันละ 40 km
ชอบ CHR อยู่เดิมแต่ตอนนั้นเงินไม่พอครับ 55+
Toyota CHR Hybrid HI มือสอง ซื้อเงินสด ยังน่าใช้ไหมครับในยุคนี้ ถ้าแพลนจะใช้ต่ออีก 4-5 ปี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: ซื้อ CHR มือสองตอนนี้ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2024, 19:47:53 »
ตามโจทย์ไม่มีคนนั่งหลัง ถ้าชอบก็ซื้อได้เลยครับ

รถไฮบริดประหยัดน้ำมัน ทนทานสไตล์โตต้า ช่วงล่างดีมาก ประกันแบตยังเหลือยาวๆ

กับราคามือสองตอนนี้คุ้มมากๆครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
Re: ซื้อ CHR มือสองตอนนี้ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2024, 22:50:49 »
ใช้อยู่ครับ 5 ปีละ รถแฟน

ชอบที่ช่วงล่างอิสระ นุ่มดี รูดผ่านถนนหลุมๆใน กทม. ดีนักแล
ใช้ไปนานๆ เริ่มกินน้ำมันขึ้น ทุกวันนนี้วิ่งได้ประมาณ 20 km/l
แอร์เย็นฉ่ำตามสไตล์ โต

ที่ไม่ชอบคือ
ถ้าเป็นรุ่นแรก จอกลางแทบเปล่าประโยชน์ต่อ carplay ไม่ได้ ใช้ฟังเพลงผ่านบลูทูชเอา แผนที่ก็ต้องใช้มือถือเปิดข้างๆ
รถบอดี้ใหญ่ ล้างเหนื่อย

ต้องถามว่าทำไมถึงเอาตัว hi ถ้าเป็นเพราะ adaptive cc ผมว่าข้อเสียสุดๆอย่างนึงของ chr คือก้าน cruise control มันเป็นแบบสมัยเก่าอยู่หลังพวงมาลัย ไม่ใช่เป็นปุ่มบนพวงมาลัย
มันค่อนข้างใช้ลำบาก และไม่ make sense เวลาใช้เท่าไร ขับทีไรก็ต้องมานั่งนึกปุ่มทุกที

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2024, 23:20:19 »
เป็นรถที่ดีเกือบทุกอย่างครับยกเว้นอืดไปหน่อย ประหยัดน้ำมันมากๆ
ส่วนเรื่องจุกจิก ตอนนี้รถที่บ้านเข้าปีที่ 6 วิ่ง 130,000 หัวฉีดเริ่มทยอยพัง
ตอนนี้เปลี่ยนไป 2 หัวละครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2024, 23:54:21 »
1. โคตรประหยัดน้ำมัน ประหยัดกว่า corolla cross ทำการทดสอบมาแล้วด้วยการ
   1.1 เติมน้ำมันที่ปั๊มเดียวกัน ชนิดเดียวกัน เต็มถังเหมือนกัน
   1.2 เริ่มต้นที่เดียวกัน
   1.3 วิ่งเส้นทางเดียวกันแบบตามตูดสลับกันไปมาต้อยๆ
   1.4 ถึงที่หมายเดียวกัน
   1.5 เติมน้ำมันกลับที่จุดเดียวกัน ปั๊มเดียวกัน
   1.6 เส้นทางกรุงเทพ - เขาใหญ่
   1.7 จำนวนคนเท่ากัน และ สิ่งของใกล้เคียงกัน
   1.8 สาเหตุที่เป็นไปได้ คือ ตัวรถลู่ลมกว่า และยางของ chr ที่ติดจากโรงงานเป็นยางประหยัดน้ำมัน (ec300+ vs primacy 4)

2. ช่วงล่างดี ขับสนุก พวงมาลัยกระชับ ยิ่ง sport mode ยิ่งทำให้พวงมาลัยตึงมือขึ้น และคันเร่งไวขึ้น
3. เบาะโอบกระชับ แน่น คนที่ชอบเบาะแนว bucket จะชอบ แต่ใครที่ชอบเบาะนุ่มๆ กว้างๆ จะรู้สึกคับตูด
4. คอนโซลสูง ขอบกระจกสูง ทัศนะวิสัยแคบ แนวคูเป้ ใครที่ใช้รถกว้างๆ โล่งๆ จะรู้สึกอึดอัด
5. ประตูหลังปลดล็อคไฟฟ้า แต่เปิดปิดอัตโนมือและหนักมาก
6. chr มีคานรับแรงกระแทกด้านหลัง โดนจุ้บตูดนิดหน่อยไม่เป็นอะไร แต่ corolla cross ไม่มี โดนจุ้บตูดหน่อยมียุบ
7. มีเบรคมือไฟฟ้า และ abh มาให้แต่แรก ใช้สบายมาก
8. ระบบ drcc หรือ acc ตัวก่อน mc จะตัดการทำงานเมื่อความเร็วต่ำกว่า 40 km/h แต่ cross ตัดที่ 25 km/h (ตัว mc ทั้งคู่ได้ถึงจุดหยุดนิ่งแล้ว)
9. ค่าอะไหล่แพงพอๆกับ Camry ถ้าใช้รถอีโค่ B-Seg มาก่อนจะแทบลมจับ
10. ตั้งต้นประกันตัวรถและระบบไฮบริด 5 ปี และแบตไฮบริด 10 ปี เกินกว่า 10 ปีคือแบตลูกใหม่เจ็ดหมื่น หรือรีบิ้วสองหมื่นกว่า (เปลี่ยน cell pack)
11. ตัวรถไม่อืด แต่ก็ไม่แรง อย่าห้าว แบตหมดเมื่อไหร่คืออืดทันที และจะตันที่ 160 (ถ้าแบตเหลือยังลากไปได้ถึง 185)
12. การดูแลรักษาก็เหมือนรถเบนซินทั่วไป ไม่มีอะไรซับซ้อน แค่หมั่นดูระดับน้ำหล่อเย็นของระบบไฮบริดไม่ให้ขาดก็พอ
13. ตัวรถไม่ได้สูงอย่างที่คิด แค่ที่นั่งมันยกสูงขึ้นมาเฉยๆ ground clearance อยู่ที่ 155mm ต่ำกว่า jazz ge ที่ 160mm
14. ลุยน้ำท่วมได้ไหม? ก็ลุยได้ เคยลุยน้ำสูงเลยครึ่งล้อมานิดยังรอดได้ แต่แผ่นใต้เครื่องแหก ต้องซื้อพุกมายึดใหม่
15. ช่วงล่างอิสระสี่ล้อ ถ้าศูนย์มันไม่เป๋จนซีเรียสมากอะไรก็อย่าไปยุ่งกับศูนย์ล้อหลัง ไม่งั้นปรับแก้กันยุ่งยากมากมาย
16. วิทยุตัว HI รุ่นก่อน mc จัดเต็มนะ แต่มันเป็นรุ่นมาก่อนกาล ก่อนที่ carplay / android auto บูม 
   16.1 ถ้าอยากอัพให้รองรับ แนะนำซื้อ kenwood dmx820ws มาใส่ซะ กรอบ 200mm พอดีกับกรอบเดิมเด๊ะ ไม่ต้องตัดต่อสายไฟด้วย มีปลั๊กเสียบให้พร้อม
17. วิทยุตัวก่อน mc เป็น t-connect gen 1 ซึ่งโตต้าตัดหางปล่อยวัดไปละ ตัว mc เป็น gen 2 ที่โตต้ายังอุ้มชูอยู่ และรองรับ carplay / android auto แล้ว
18. chr เก็บเสียงเครื่องยนต์ดีกว่า corolla cross มาก แต่ด้านหลังเก็บเสียงห่วยพอกัน ใครนั่งหลังจะได้ยินเสียงซุ้มล้ออื้ออึงชัดเจน
19. เบาะหลังกว้าง แต่พื้นที่วางขาน้อยกว่า cross แถมกระจกบานหลังเล็กมาก แถมหัวไหล่เบาะหน้าสูงอีก ทึบไปหมด ใครมานั่งหลังบ่นกันทุกคน
20. chr ไม่มีแอร์หลังนะ ได้ยินคนนั่งหลังบ่นบ้างนิดหน่อย แต่ปรับแอร์แรงหน่อยก็โอเค
21. กล้องหน้ามีเอ๋อบ้างตอนเจออากาศร้อนจัด อยู่ๆก็มีเตือนให้เบรคตอนวิ่งทางโล่งๆก็มี แต่เพื่อนที่ใช้ cross บอกไม่เคยเจอ ตัว mc น่าจะแก้ไขแล้ว เพราะกล้องเป็นรุ่นอัพเกรดแล้ว (chr ใช้ continental ส่วน cross ใช้ denso)

ร่ายยาวมาขนาดนี้ พอแล้วมั้ง...  :-X
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 07:04:46 »
รถเลิกผลิตไปสักพักแล้วครับ
ระยะยาว การหาอะไหล่คงนะเหนื่อยหน่อย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 10:49:14 »
จากรถ 6ปี จะมาใช้รถ 4ปี
เดิมคือใข้รถอะไรอยู่ครับ คาดหวังอะไรจากรถคันใหม่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 10:50:11 »
ผมว่าใช้ได้นะครับ รถยังใหม่ อะไหล่น่าจะยังมีอยู่ยาวๆ

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 11:21:09 »
ไม่นั่งหลังแน่นะครับ ถ้าเป็นผมจะซื้อเพราะการขับขี่เข้าโค้งเกาะดีเลี้ยวคมเข้าใกล้เก๋งขับหลังมาเลย
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 11:29:28 »
เหตุผลที่ผมตัดสินใจซื้อCHRมาใช้(ตัวเบนซิน)
เพราะรถที่ขึ้นชื่อว่าทนทานซ่อมง่ายไว้ใจได้ แล้วยังมีการขับขี่ที่ดีด้วย มีมาไม่บ่อยครับ
ตั้งแต่ได้มาก็ไม่ได้รู้สึกคิดผิดหรือเฟลอะไรกับตัวรถเลยนะ โอเคเกือบทุกๆด้าน
จะมีข้อเสียใหญ่ๆสำหรับผมแค่ว่า
- เบาะคู่หน้าพนักพิงหัวดันกบาลค่อนข้างมาก ขับไกลๆเมื่อยคอพอสมควร
- ทั้งๆที่สมรรถนะของตัวรถเหมาะมากกับการเอาไปขับท่องเที่ยวทางไกลๆ เส้นทางท้าทายหน่อย
แต่ดันไม่มียางอะไหล่ติดรถมาให้ ขณะที่Corolla Altisที่ดูเป็นรถใช้งานในเมืองมากกว่า ดันให้ล้ออะไหล่แบบFull Sizeมาเลย
- ตัวไฮบริดประหยัดแต่ไม่แรงเท่าไหร่ ตัวเบนซินแรงพอได้แต่ก็กินน้ำมันพอสมควร
- เครื่องเสียงติดรถโคตรห่วย ห่วยแบบที่ว่าเครื่องเสียงที่ติดรถในAtivตัวเก่ายังเสียงใสกว่าชัดเจนเลย

รวมๆประมาณนี้ครับ ถ้ารับกับข้อเสียพวกนี้ได้ก็จัดเลยครับ ตัวรถรวมๆไม่มีอะไรจุกจิกเลย
ราคามือสองก็ลงมาหนักพอสมควร(แถมน่าจะต่อได้อีก) ยุคทองของผู้ซื้อแล้วครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 12:27:43 »
จังหวะซื้อตอนนี้คือราคาดีมากครับ เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้
ผมก็ใช้อยู่ เหมือนที่คอมเม้นบนๆบอกไว้เลย

แต่เพิ่มเติมเรื่องการเก็บเสียงนิดนึง มันดังกว่าford fiestaที่เคยใช้มาอีก โดยเฉพาะเสียงยาง กระหึ่มมาก เปลี่ยนยางละดีขึ้น แต่ใช้สักพักก็ดังใหม่เพราะพื้นฐานการเก็บเสียงไม่ดี เสียงตามขอบประตูก็ดัง เสียงรถสวนมาคือได้ยินชัดมาก

นอกจากเรื่องเสียงละเรื่องอื่นๆผมhappy ถึงแม้เครื่องhybridมันจะไร้ฟีลลิ่ง พวงมาลัยเบาไปหน่อย แต่ช่วงล่างดีงาม และความประหยัดน้ำมันที่กลบจุดด้อยไปหมด ละเข้าศูนย์เชคระยะถูกมากก (ฟรีค่าแรง5ปี)

ปล.ใครที่กลัวรถเลิกผลิตแล้วหาอะไหล่ยาก ทุกวันนี้prius wishก็ไม่มีปัญหา ใช้toyotaไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ bwtbwtben

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 12:35:21 »
เดิมคือใข้รถอะไรอยู่ครับ คาดหวังอะไรจากรถคันใหม่

เดิมใช้ city 1.5 sv ตัว mc ครับ เหตุผลหลักๆ ความชอบเดิม หลังๆมาเห็น chr รถยังดูไม่เก่ามากคิดว่ายังทันสมัยอยู่ ช่วงนี้มีต้องใช้รถเยอะขึ้นจากที่จอดซะส่วนใหญ่ น่าจะอัพเรื่องความปลอดภัยด้วยครับ ความประหยัด แต่ก็ยังลังเล เพราะเรื่องการบำรุงรักษาครับ กลัวจะเปลี่ยนแล้ววุ่นกว่าเดิม เลยเข้ามาลองปรึกษาดูครับ กะจะใช้ต่ออีกสัก 4-5 ปี ก่อนขยับเป็นใหญ่ขึ้น/ไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 20:26:47 »

เดิมใช้ city 1.5 sv ตัว mc ครับ เหตุผลหลักๆ ความชอบเดิม หลังๆมาเห็น chr รถยังดูไม่เก่ามากคิดว่ายังทันสมัยอยู่ ช่วงนี้มีต้องใช้รถเยอะขึ้นจากที่จอดซะส่วนใหญ่ น่าจะอัพเรื่องความปลอดภัยด้วยครับ ความประหยัด แต่ก็ยังลังเล เพราะเรื่องการบำรุงรักษาครับ กลัวจะเปลี่ยนแล้ววุ่นกว่าเดิม เลยเข้ามาลองปรึกษาดูครับ กะจะใช้ต่ออีกสัก 4-5 ปี ก่อนขยับเป็นใหญ่ขึ้น/ไฟฟ้าครับ

นึกภาพออกเลยครับ
จริงๆแล้วเรื่องการเปลี่ยนรถขึ้นกับความชอบของเจ้าของรถ เจ้าของเงิน
แต่โดยส่วนตัวผม ถ้าเปลี่ยนรถแล้วรถไม่ใหม่ขึ้น ผมไม่เปลี่ยนครับ เพราะรถเดิมของเราก็ดูแลมาดีแล้ว รถอีกคันที่อายุพอๆกันจะดูแลดีได้เท่าเรารึเปล่าไม่รู้

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 14:15:04 »
C-HR มือสองตอนนี้ น่าใช้ครับ เบนซินก็ได้ หรือเลือก Hybrid ก็น่าคบ

ปล. Hybrid ยุคนี้ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ราคาแบต Hybrid ตอนนี้ถูกลงกว่าเมื่อก่อน 2 เท่า
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT