ผู้เขียน หัวข้อ: [กล้องหน้ารถ] อยากบันทึกเหตุการณ์หน้ารถ แค่ 148 บาท ก็มีได้เหมือนกันนะ !!!!  (อ่าน 9969 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
เปิดหัวกระทู้เหมือนกับมาขายของในเว็บบอร์ด ฮ่าๆๆๆๆๆ
ไม่ใช่นะครับ แค่มาแนะนำกันนิดๆหน่อยๆ

เห็นช่วงนี้มีหลายเหตุการณ์เกิดขึ้น เกือบทุกเหตุการณ์ต้องการคลิปหรือภาพ
มายืนยันหรือเป็นหลักฐาน ผมเลยอยากเสนอแนะแนวทางสำหรับคนที่ีมีงบน้อยครับ

ใครมี smart phone ที่พอจะถ่ายวีดีโอได้ชัด ไม่ต้องลงทุนซื้อกล้องมาติดแล้วล่ะครับ
เพียงแค่โหลด app videoreg ใน play store (ระบบ android) ส่วน iOS ผมว่าน่าจะมีเหมือนกัน
จริงๆมันก็ฟรี !!! แหละครับ แต่เป็นตัว demo ใช้ได้ต่อเนื่อง 20 นาที คือครบ 20 นาทีแล้ว
app มันจะหยุดทำงาน ต้องกดเข้า app ใหม่ก็ใช้ต่อได้อีก 20 นาที ถ้าใครรำคาญก็ซื้อก็ได้ครับ
แค่ 148 บาทเท่านั้นเอง ใน playstore (ถ้าเทียบกับเราต้องซื้อกล้องมา ผมว่าคุ้มครับ)

แบบ demo (ฟรี) : https://play.google.com/store/apps/details?id=rubberbigpepper.VideoReg&hl=en
แบบ pro (148 บาท) : https://play.google.com/store/apps/details?id=rubberbigpepper.VideoRegPro&feature=more_from_developer

ทีนี้ มันต่างจากการอัดวีดีโอโดยเครื่องของเราตรงไหน ???
ต่างตรงที่ว่า เราสามารถตั้งค่าความยาวของแต่ละคลิปได้ว่าจะอัดนานแค่ไหน
เช่น 30 วินาที, 1 นาที, 2 นาที ไปจนถึง 30 นาที
แล้วมันก็จะแบ่งไฟล์ให้เองโดยอัตโนมัติ ตามที่เราตั้งค่า

อัดไปเรื่อยๆ จนกว่า ความจุที่เราตั้งไว้จะครบ แล้วมันถึงจะอัดทับใหม่
เช่น เราตั้งไว้ให้อัดเต็มโฟลเดอร์ที่ 2 GB มันก็จะแบ่งไฟล์อัดไปเรื่อยๆ พอครบ 2 GB
มันก็จะเริ่มอัดทับไฟล์อันแรกนั่นเอง

ถ้าใคร sd card ความจุเยอะๆ ก็ตั้งให้โฟลเดอร์มีขนาดใหญ่ๆได้ครับ
ของผมการ์ดความจุ 16 GB แต่ตั้งโฟลเดอร์ไว้แค่ 2GB เพราะจะเอาพื้นที่ไปใช้อย่างอื่นด้วยครับ
ซึ่งปกติถ้าไม่มี app นี้มันก็จะอัดไปเรื่อยๆ เป็นคลิปยาวๆ จนmemเราเต็ม
ถ้ามีเหตุการณ์ที่ต้องใช้คลิปขึ้นมา ต้องโหลดกันกี่ GB ถึงจะได้คลิปสั้นๆที่ใช้อ้างอิงได้
แถมอัดคลิปจนmemเราเต็มอีกต่างหาก app นี้เลยช่วยเราจัดการนั่นเองครับ

ไปดูคลิปตัวอย่างที่ผมลองใช้เมื่อเช้ากันครับ ความยาวผมตั้งไว้ คลิปละ 2 นาที
(ปรับเป็น 720p HD ได้นะครับ)

รายละเอียดที่ผมตั้งค่าไว้ครับ จริงๆใครโหลดมาแล้วลองตั้งค่าได้เองนะครับ
อาจจะถ่ายได้ภาพคมชัดกว่านี้ อันนี้ผมยังตั้งค่าไม่เป็นซักเท่าไหร่

by Sony Ericsson Xperia Arc S

บานหน้าฟิล์ม 3M ความเข้ม 60
audio encorder : AAC
video resolution : 1280x720 pixels
video encorder : H.264
video format : MPEG4
manual bitrate 5Mbps
frame rate : 30

มีให้เลือกตั้งค่าเยอะแยะเลย ทั้ง white balance การ focus
ให้ความเร็ว GPS ขึ้นบนคลิป ตำแหน่งที่รถวิ่ง ความสะเทือน ฯลฯ

ปล. app นี้ต้องขอบคุณน้องโม Moza สมาชิกใน headlightmag เรานี่แหละครับ
ที่แนะนำผมให้ลองใช้ดู ผมเห็นว่าดี เลยเอามาแชร์ต่อเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ สมาชิกกันครับ ^^
เดี๋ยวโอกาสหน้าแนะนำ app ตัวต่อไปมีลูกเล่นเก๋ๆให้ลองเล่นกันครับ เดี๋ยวจะรีวิวสั้นๆให้ชมกันครับ

// มีเพื่อนๆสมาชิกถามว่าถ่ายกลางคืนเป็นไง จะมองเห็นหรอไม่มีอินฟาเรด
ผมก็สงสัยเหมือนกัน เลยจัดการออกไปถ่ายเลยครับ ฮ่าๆๆๆ
(เหมือนเดิมครับ ปรับเป็น 720p HD ได้ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 21:23:55 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
กดไลค์เลยครับ
ขอบคุณมากๆ

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
แล้วกลางคืนมันจะชัดหรอครับ อย่างพวกกล้องถ่ายโดยเฉพาะมันจะมีหลอดไฟอินฟาเรดช่วย แต่โทรศัพท์ไม่มีครับ อยากให้ช่วยถ่ายกลางคืนแสงน้อยๆ มาแชร์หน่อยครับว่ามันจะใช้ได้ดีไหม ถ้าดีน่าสนมากเลยครับ ขอบคุณครับที่มาแบ่งปันกัน

แล้วกลางคืนมันจะชัดหรอครับ อย่างพวกกล้องถ่ายโดยเฉพาะมันจะมีหลอดไฟอินฟาเรดช่วย แต่โทรศัพท์ไม่มีครับ อยากให้ช่วยถ่ายกลางคืนแสงน้อยๆ มาแชร์หน่อยครับว่ามันจะใช้ได้ดีไหม ถ้าดีน่าสนมากเลยครับ ขอบคุณครับที่มาแบ่งปันกัน

เดี๋ยวจะลองดูครับว่าเป็นยังไงบ้าง
พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยได้ขับรถกลางคืน ว่าแล้วก็ออกไปลองให้เลยดีกว่า 555

ออฟไลน์ kimmeng21

เปน app ที่น่าสนใจมากคับ

แต่ขอเสียมันก็มีอยู่คือ

1.รู้ๆอยู่ว่า smart phone มันแดกแบตมหาสาร ถ้าเอามาเปิดกล้องแบบนี้แบตหมดเร็วแน่ๆ + ตัวเครื่องร้อน galaxy นี่จอมร้อนเลย
2.ต้องหาที่ชาตร์แบตมาติดไว้ในรถ ชาตร์บ่อยขึ้น ส่งผลให้แบตเสื่อมสภาพเร็วขึ้น
3.เสียเวลาแกะเข้าแกะออก Smartphone กับ ตัวยึดกระจกหน้ารถ (ถ้าเป็นกล้องโดยเฉพาะขึ้นรถสตาดรถจบ ถึงเวลาก็แค่ดับเครื่อง)
4.ถ้าใช้ iphone เวลาเกิดอุบัติเหตุหนักๆ กระจกหน้าแตก + รถคว่ำ ฯลฯ iphone พัง จะไม่สามารถเอาคลิปวิดีโอออกมาใช้งานได้เลย
5.ถ่ายกลางคืนไม่ได้ ถ้าโปรแกรมมันเปิดแฟลชได้ ให้กลับไปอ่านข้อ 1 กับ 2 ใหม่
6.ถ้าใช้เป็นกล้องอยู่ แล้วมีคนโทรเข้ามาก็จบข่าว จอดรถแกะมาคุย คุยเสร็จเอาไปยึดกับกระจกรถใหม่ ถ้ามีคนโทรเข้ามา 10 สาย ในระหว่างขับรถก็ไม่ต้องทำอะไรล่ะคับ จอดรถอยู่นั้น

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

อยากให้ gps แบบพวกกามินมีกล้องในตัวเลยครับ
จะได้ใช้อันเดียวสะดวกเลย
ส่วนมือถือก็ใช้งานได้ แต่คงได้แค่ชั่วควาว
มีหลายอย่างที่ไม่เหมาะดังความเห็นข้างบนๆครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไอเดียดี ครับ

ตอนจอดต้องห้ามลืมเก็บด้วยครับ เดี๋ยวกระจกแตก

gunz13096

แล้วแอปของระบบiosมีมั้ยครับ อยากรู้จัง

ออกไปถ่ายให้แล้วนะครับ ช่วงกลางคืนแสงน้อยๆ
edit ให้แล้วข้างบนครับ ชัดอยู่นะครับ ไม่ต้องใช้อินฟาเรด

ปล.ผมแค่ตั้งบนคอนโซลยันกับกระจกหน้า แล้วใช้แผ่นกันลื่นถูกๆรองไว้
อาจจะไม่ต้องใช้ขาตั้งนะครับ

แต่ก็ขอบคุณที่มาแชร์ความคิดเห็นกันครับ
ข้อจำกัดก็มีหลายอย่างอยู่เหมือนกัน เรื่องรับโทรศัพท์และแบตคงหมดไว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 21:29:30 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณสำหรับเรื่องแอพด้วยครับ

สำหรับผม คิดว่าเรื่องแบตมันไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ เสียบชาจไป ถ่ายไปก็ได้

ปัญหาคือคนโทรมาตอนถ่ายนี่แหละ

ตอนผมจะถ่ายคลิปมารีวิว Radar Detector ด้วยกล้องมือถือ   คนก็ดันโทรมาตอนเครื่องร้องพอดี สุดท้ายไม่ได้ถ่าย ไหนจะ Line Whatsapp มาเพียบ -.-

ผมเลยซื้อเป็นกล้องติดรถโดยเฉพาะซะเลย มุมมองกว้างกว่าด้วย คุณภาพโอเค พันเดียว

ผมว่าการใช้มือถือถ่ายวีดีโอ มันก็คล้ายๆกับการเอามือถือมาตั้งเป็น GPS อะครับ  คือมันก็ทำได้ แต่ไม่สะดวก และหลายๆที ได้ไม่คุ้มเสีย คนโทรเข้ามาตอนช่วงสำคัญ รวนหมดเลยทีนี้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เยี่ยมเลยครับ แต่กลัวถ่ายๆอยู่โทรเข้าแหะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

keanetona

ออฟไลน์ dumerrx8

• Jr. Member
  • **
ปัญหาการรับโทรศัพจะหมดไป หากมีระบบบลูทูส

ขอบคุณครับ เป็นอะไรที่น่าสนใจสำหรับคนที่มีsmart phoneที่ไม่ได้ใช้แล้ว

เหมาะมากสำหรับคนที่เปลี่ยนมือถือบ่อยๆ ;D

ออฟไลน์ mong_mongs

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับผม ;D

ออฟไลน์ kati348

App บนสมาร์ทโฟนทั้งหลาย ถ้าจะมาใช้จริงในรถ มันไม่ค่อยสะดวกครับ.. ผมเลยเอาโปรแกรม ทอร์ก มาใช้มอนิเตอร์ค่าต่างๆในรถ ใช้ไปสักพัก ต้องติดเครื่อง v-checker อยู่ดี

สุดท้ายเสียตังค์สองต่อ แต่ถ้าจะเอามาเล่นสนุกๆทำได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ sidlv

สมาร์ทโฟนเก่ามีค่า..อย่าทิ้ง  ;D

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ panjap

ภาพไม่ smooth เหมือนกล้องดีๆราคาเช่นพวก lukas ราคา 5 พันบาท นะครับ แล้วก็ความชัดด้วยทั้งในด้านกลางวันและกลางคืน กล้องแท้ๆ ชัดกว่า และมีที่ยึดจับสะดวกครับ ตั้งถ่ายเฉพาะเวลาเคลื่อนไหวได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่มีที่ยึดให้กล้องส่องไปข้างหน้าโดยเฉพาะน่ะสิครับ

ออฟไลน์ decptt

ตั้ง EOS 5D เป็นกล้องหน้ารถ หุหุหุ ;D ;D ;D
ใส่ เลนส์ 14มม. fisheye ด้วย