ผู้เขียน หัวข้อ: มาชมรีวิว suv 4 รุ่นดังในไทยครับจากนิตยสารฉบับหนึ่งครับ  (อ่าน 9154 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
นิตยสาร grandprix ทำรีวิวพร้อมกัน 4 ยี่ห้อครับ ขาดไปเจ้าเดียวที่ไม่มีนโยบายให้สื่อยืมรถมาทดสอบ

มี 4 รุ่น เทรลเบลเซอร์ ฟอร์จูนเนอร์ ปาเจโร่ สปอร์ต และ  เอเวอเรสต์

เท่าที่ลองเข้าไปอ่านเนื้อหา ก็ไม่ใด้เชียรเจ้าใดเป็นพิเศษ พอจะเป็นแนวทางศึกษาได้บ้างครับ สำหรับที่ท่านที่สนใจ รถ 4 รุ่นนี้ครับ

http://www.grandprix.co.th/gpinews/%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%8A%E0%B8%99-ppv-4x4-%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B9%88-%E0%B8%A2%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%AD/

ออฟไลน์ Arado_kung

ขุ่นพระ EV ได้อัตราสิ้นเปลือง 8.61 ทำไมมันซดตายอดตายอยากขนาดนั้นล่ะนั่น ส่วน TBZ ก็ได้ดีเกิน 12.6 มีปากับจูนที่ดูเหมือนจะปกติ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เป็นเพราะ EVE 4x4 ตลอดเวลาหรือเปล่า
ส่วนเจ้าอื่นใช้เป็นครั้งคราว

ออฟไลน์ kris-lack

แต่ก่อนไม่เคยสนใจเทลเลย (เพราะอะไรเพื่อนสมาชิกคงรู้กันดี) แต่ตั้งแต่ติดตามรีวิวทดสอบรถประเภทนี้มา มันน่าทึ่งหลายด้านมากๆๆ
เสียอย่างเดียว เกิดมาเป็นเชพ

ออฟไลน์ Eddy5659

แต่ก่อนไม่เคยสนใจเทลเลย (เพราะอะไรเพื่อนสมาชิกคงรู้กันดี) แต่ตั้งแต่ติดตามรีวิวทดสอบรถประเภทนี้มา มันน่าทึ่งหลายด้านมากๆๆ
เสียอย่างเดียว เกิดมาเป็นเชพ

ผมเพิ่มอีกด้านนึงละกัน คือภายในไม่สวยอย่างแรง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Chris Evn

ในภาพนั่นถ่ายที่ไหนครับ น่าไปเที่ยว

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ในภาพนั่นถ่ายที่ไหนครับ น่าไปเที่ยว

Toscana เขาใหญ่ครับ ด้านข้าง ของ Club house

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
ทำรูปประกอบมาได้ดีนะ แต่น่าจะย่อส่วนหน่อย ให้คนอ่านขยายเอาเองถ้าอยากดูชัดๆ

ออฟไลน์ kris-lack

Toscana เขาใหญ่ครับ ด้านข้าง ของ Club house
Toscana  มันเป็นหมู่บ้านจัดสรร หรือเป็นแหล่งท่องเที่ยคะ? พอดีขับรถผ่าน สวยมาก แต่ไม่กล้าเข้าไป

ออฟไลน์ SM.

ขาดไปคันนึง ยอดเยอะซะด้วย  8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Nut_K

ดูแล้ว Fortuner นี่เข้ากะสีดำ / บรอนด์เงินสุดเลยแหะ ดูหรู + ดุมว๊ากกก

ออฟไลน์ Arado_kung

Toscana  มันเป็นหมู่บ้านจัดสรร หรือเป็นแหล่งท่องเที่ยคะ? พอดีขับรถผ่าน สวยมาก แต่ไม่กล้าเข้าไป

ที่ผมทราบมาเป็นหมู่บ้านจัดสรรสำหรับไว้ให้มาตากอากาศครับ ระบบต่างๆวางมาค่อนข้างดีอย่างสายไฟก็เป็นแบบร้อยท่อฝังใต้ดินตลอดทั้งโครงการ ซื้อบ้านแถมรถกอล์ฟไฟฟ้าไว้ประจำบ้านด้วยนะครับ ส่วนคนภายนอกจะเข้าไปได้มั้ยนี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะที่ผมเคยเข้าไปก็มีคนรู้จักในโครงการนั้นพาเข้าไปครับ

ออฟไลน์ rotaryman

เป็นบ้านจัดสรรค์คนนอกเข้าไม่ได้ครับ สมัยแรกๆที่เพิ่งสร้างเสร็จยังไมดังก็สามารถแอบเนียนเข้าไปถ่ายรูปได้ แต่ล่าสุดถ้าอยากจะเข้าจริงๆต้องเข้าไปทานอาหารข้างในด้วย รปพ ถึงจะยอมให้เข้าไปได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

สถานที่ทดสอบสวยมากกกกก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
เป็นการทดสอบอัตราสิ้นเปลืองที่ดีครับ
ขับเป็นคาราวาน เส้นทางเดียวกัน การจราจรแบบเดียวกัน
ยกนิ้วให้ TB แรงแต่ยังประหยัดได้ขนาดนี้
ผิดคาด FT ประหยัดกว่า PJS เล็กน้อย
ตามคาด EV กินน้ำมันที่สุด แต่กินกว่าที่คิดไว้เยอะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Ford Everest น้ำหนักตัวเยอะสุด ล้อแม็กใหญ่สุด
เครื่องยนต์ความจุสูงสุด และจำนวนสูบมากกว่าเพื่อน 1 สูบ
อัตราสิ้นเปลืองเทียบกับคันอื่นก็เลยเป็นแบบนี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Yinglek

เล็กเคยแนะนำไว้ในคลับEverestค่ะ ลองเข้าไปเที่ยวชมได้ค่ะ
http://www.everestclubthailand.com/index.php/topic,781.0.html
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

เทรลเบลเซอร์ ทำได้น่าประทับใจเรื่อง อัตราสิ้นเปลืองและ ความแรงที่หลายๆ ท่านกล่าวถึง แต่ก็น่าสงสัยว่าทำไมยังไม่อยู่ในใจหลายๆ คน
ฟอร์จูนเนอร์  ทำได้ดีหลายๆ เรื่อง เป็นรถกลางๆ ที่หลายท่านบอก และหลายอย่างก็ทำได้ดีมาก สมเป็นเจ้าตลาด อัตราสิ้นเปลือง ก็อยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจ แต่ เบรค นะ ให้มาครบๆ 4 ล้อเหมือนเจ้าอื่นเถอะ
เอเวอเรสต์ เป็นรถที่ผมชอบนะ แต่ว่าเครื่อง 3.2 นี่ จากตัวเลข น่าตกใจสำหรับผมเลย ถ้าได้สัก 10.x รับได้เลย ตอนแรกว่าจะเอาตัวนี้ แต่ เห็นตัวเลขทดสอบนี้ คงต้องดูกันต่อไปดีกว่า ได้เท่านี้ผมว่า ผมว่าอัตราสิ้นเปลืองโหดมากสำหรับผมนะ(สำหรับผมนะ)
ปาเจโร่ สปอร์ต หลายๆ อย่างดีมาก แต่ว่า ผมยังไม่พอใจตัวเลข อัตราสิ้นเปลืองสักเท่าหรับกับ ความจุ 2.4 ควรจะได้ 12.x ขึ้นไป (ในความคิดผมนะ) ผมว่า ยังไม่ลงตัว สักเท่าไหร่ ต่อให้มีลูกเล่น ก็เป็นลูกเล่นที่ผมไม่จำเป็นสำหรับผม ของจำเป็นสำหรับรถบางอย่างกลับไม่มี
 :)

ออฟไลน์ Minidog

ใช้Ev3.2ก่อนซื้อต้องยอมรับเรื่องน้ำมันไว้ก่อนเลยครับ คนแถวบ้านถามว่ากินน้ำมันเท่าไร พอตอบไป9-10พากันเหวอไปหลายคนแล้วครับ ถ้าตอบจากรีวิว8.6คงพากันตะลึง :)

ออฟไลน์ shikimaru

ต้องดูว่าเขาขับกันแบบไหน มาตราฐานเดียวกันรึเปล่า เหมือนไม่ได้แจ้งไว้
อย่าง ford ranger ตัว 3.2 wt ผมเห็นก็เฉลี่ยๆ 9-10 กันแล้ว everest จะเพิ่มมาอีกทีผมคงไม่แปลกใจ

ของผม mu-x 4*4 ขับไกลๆ 400 โล+ 100-120 ยังได้แค่ 11 กว่า ถ้าขับเร็ว 120-140 เหลือ 9 กว่าตลอด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
EV แอบใช้พื้นที่เยอะกว่าชาวบ้านเค้านะเนี่ย
 ;D ;D ;D