ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบกลับไม่ถึงบ้าน แซงไม่พ้น  (อ่าน 11204 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: เกือบกลับไม่ถึงบ้าน แซงไม่พ้น
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 11:54:46 »
เข้าใจว่าถนนลื่นต้องเว้นระยะห่างคันหน้าครับ

แต่ลักษณะการแซงยังผิดครับ ก่อนแซงควรจะเว้นระยะห่างกับคันหน้าให้น้อยลงกว่านี้ ไม่ควรขับเเช่ในขณะที่อยู่อีกเลนนึง
เวลาเเซงให้เหยียบเร็วกว่านี้ครับ ตามความคิดผมคือ ถนนแบบนี้ควรใช้เวลาอยู่เลนฝั่งตรงข้ามให้น้อยที่สุดครับ

ดีที่ปลอดภัยครับ ปัจจุบันนี้ถ้าดูแล้ว แซงไปก็ไม่ได้เร็วขึ้นกว่าเดิมมาก เพราะรถเยอะ ผมไม่แซงเลย ตามๆกันไปนี่แหละ ปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
Re: เกือบกลับไม่ถึงบ้าน แซงไม่พ้น
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 12:34:28 »
ต้องตั้งชื่อกระทู้ใหม่ว่าแซงไม่เป็น
ห่างขนาดนั้น ถ้ารถไม่โล่งจริง ต้อง 200 ม้าแล้ว
ดูรอบเครื่องด้วยถ้าลากรอบต่ำๆเข้าไปถึงจี่ใกล้ก็แซงแบบเสียวๆ
สรุปไปเพิ่มสกิล

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 12:52:17 »
ผมว่า จขกท. ตัดสินใจถูกต้องแล้วนะที่ไม่ฝืนแซงขึ้นไป
เพียงแต่ช่วงที่ผ่อนความเร็วลงมา จังหวะในการดึงรถกลับมาเข้าเลน ทำเร็วไปหน่อยครับ
จริง ๆ แล้วใจเย็น ๆ นิ่ง ๆ ค่อยดึงรถกลับมาเข้าเลนก็ยังทันสบาย ๆ นะผมว่า

ปล. ฝากถึงเพื่อน ๆ ทกุคนว่า ถนนที่มีช่องทางเดียวแบบนี้ ถ้าไม่ชัวร์ร้อยเปอร์เซ็นต์จริง ๆ อย่าแซงนะครับ ใจเย็น ๆ
ขับเร็วไป รีบแซงไป ที่จริงมันก็ไม่ได้ถึงจุดหมายแตกต่างไปกับการขับ เรื่อย ๆ เอาชัวร์ ๆ ซักเท่าไหร่หรอกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 13:37:15 »
แซงเลนสวนนี่ก่อนแซงผมนี่แทบจี้ติดคันหน้าเลย แล้วกดเต็มเท้าไปก่อนที่จะออกไปเลนสวน รถมันจะเร่งขึ้นพอดี

ถ้าแซงแบบ จขกท รถต้องวิ่งมาเร็วต่างจากคันที่จะแซงเยอะมากๆ ถ้าพึ่งเร่งยังไงก็แซงไม่พ้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ momola

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 13:52:17 »
แซงเลนสวนนี่ก่อนแซงผมนี่แทบจี้ติดคันหน้าเลย แล้วกดเต็มเท้าไปก่อนที่จะออกไปเลนสวน รถมันจะเร่งขึ้นพอดี

ถ้าแซงแบบ จขกท รถต้องวิ่งมาเร็วต่างจากคันที่จะแซงเยอะมากๆ ถ้าพึ่งเร่งยังไงก็แซงไม่พ้น
ถูกต้องเลยครับ
อีกอย่างในคลิปรถกระบะหลบให้เยอะแล้ว จขกท.หักพวงมาลัยเร็วขนาดนั้นอันตรายอยู่นะ ใจนิ่งๆครับ ค่อยๆหักนิดเดียวก็พ้น คร่อมเลนนิดๆยังได้
ในคลิปเหมือนตกใจ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 17:52:51 »
รถเลนตรงข้าม ไฟไม่สว่างเลยครับ
กะเวลาเร่งแซงลำบากครับ

ถ้าไม่ชัวร์อย่าแซงครับ
ต้องเผื่อเยอะๆด้วยซ้ำครับ  :)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 18:12:24 »
จขกท.ออกเร็วไป

และอีกอย่างแสงไฟจากรถฝั่งตรงข้ามไม่เพียงพอ ทำให้เรากะระผิดได้(รู้สึกเปิดเฉพาะไฟหร่กับตัดหมอก)

คนไทยยังไม่ค่อยเข้าใจการใช้ไฟส่องสว่างซักเท่าไหร่ คือเพื่อให้คนอื่นเห็นเราเ้วย ไม่ใช่ว่าตาเราพอมองเห็นทางเลยไม่ยอมเปิดไฟเหมือนจะโชว์ว่าสายตาดี แต่หารู้ไม่ว่ามันเพิ่มความเสี่ยงให้เกิดอุบัติเหตุมากๆ โดยเฉพาะถนนวิ่งสวนเลน

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 22:12:42 »
เลนสวน แซงครึ่งๆกลางๆไม่ได้ครับ ต้องกดให้มิดเลย

+1 ตามนี้ครับ ถ้าจะแซงต้องมั่นใจและกดเต็มตีน
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 22:19:38 »
เวลาโพล้เพล้เย็นๆ นี้ระวังยากมากครับ จะมืดก้อไม่มืดจะสว่างก้อไม่สว่าง คนก็ไม่ชอบเปิดไฟกันนะ ถ้าสายตาคุณดีน่าจะนึกถึงเพื่อนร่วมทางระวังยากมากเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 22:37:14 »
จังหวะแซงต้องคิดเร็วทำเร็ว กดให้มิด ดูให้ดีๆ

ออฟไลน์ mark_pro

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 23:44:32 »
วิ่งเส้นล่างอิสานใต้ บุรีรัมย์ สุรินทร์ ศรีสะเกษ เจอรถขนอ้อย  หนักสุดเจอ 3 คัน วิ่งต่อแถวกัน ถนนสองเลน
city 1.5 ผม เร่งแซง กว่าหลุดแถวๆ นั้นได้ เหนื่อยมาก

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:46:13 »
หลักการแซงที่ดีที่สุดข้อหนึ่งคือ ถนนเลนสวนต้องโล่งจริงๆ หรืออย่างน้อยถ้ามีรถก็ต้องห่างไกลจากเราอย่างโลหรือสองโล ถ้าอย่างนั้นแซงได้มั่นใจเลย และเพื่อความมั่นใจก็กด s หรือ hold เกียร์เลย จะได้มีแรงบิดส่งเร่งให้เร็วมากขึ้น หรือบางคนอาจจะคิกดาวนก้ได้ แต่ผมมักใช้สองวิธีข้างต้นเสมอ ถ้าเห็นรถมาระยะกระชั้นชิดก้ตบไฟเลี้ยวซ้ายขอแทรกเข้าช่องว่างทันทีคับ :D

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 10:20:55 »
รถเยอะๆ ถนนสวนเลนต้องดูดีๆ ไม่ชัวร์ไม่ต้องแซง ขับเยอะๆจะรู้ไปเอง

ถ้าถึงเวลาแซงกดเต็มไป เน้นชัวร์

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 12:38:04 »
ถนนสองเลนสวนกันแบบนี้ ปกติผมจะให้สัญญาณกับรถคันหลังที่จะแซงผมนะ เผื่อว่าบางทีเขามองไม่เห็นรถที่จะสวนทางมา..

ทางแบบนี้ถ้าจะแซงผมจะรอให้โล่งจริงๆ และที่สำคัญ ต้องระวังรถออกจากซอยด้านขวาด้วย...

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 16:09:47 »
หลักๆ หลายๆท่านก็บอกไปแล้ว แต่จะเสริมด้วยว่าการแซงในถนนสองเลนแบบนี้ จะแซงขอให้แซงให้ขาดไม่ว่าในกรณีที่วิ่งช้าหรือเร็ว
เพราะถ้ามีรถตามหลังแซงพร้อมกันขึ้นมา ถ้าแซงแบบไม่ขาด แล้วมีรถสวนมาคันหลังแซงไม่พ้นมันจะลำบากเอา
เพราะผมเจอเหตุการณ์อย่างนี้บ่อย ทั้งที่ไม่มีอะไรเลย แต่คันหน้าขึ้นแซงก่อนผมก็แซงตาม แต่ดันไม่เร่ง ไปแบบเรื่อยๆ  สรุปผมเกือบแซงไม่พ้น
หลังๆมาเลยไม่ค่อยจะเปิดตามคันหน้า ใช้มาแซงเองดีกว่า

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 18:41:20 »
วิ่งเส้นล่างอิสานใต้ บุรีรัมย์ สุรินทร์ ศรีสะเกษ เจอรถขนอ้อย  หนักสุดเจอ 3 คัน วิ่งต่อแถวกัน ถนนสองเลน
city 1.5 ผม เร่งแซง กว่าหลุดแถวๆ นั้นได้ เหนื่อยมาก

ถนนเส้นนี้รถเยอะ เป็นสายหลักของอีสานใต้ สำคัญไม่แพ้ถนนมิตรภาพ แต่ไม่ค่อยได้รับการเหลียวแลเท่าไหร่ ถนน 4 เลนถึงแค่ อ.นางรอง ต่อจากนั้นก็อยู่ระหว่างการขยายเป็น 4 เลนเพิ่มแค่ 60 กม. กว่าจะเป็น 4 เลนถึงอุบลคงอีกประมาณ 1,000 ปี

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 20:44:03 »
ใช่เลยครับ ช่วงโพล้เพล้เนี่ยอันตรายสุดๆ

มันช่วงที่แยกวัตถุได้ลำบากมาก บางทีคนข้ามถนนยังมองไม่เห็นเลย

บางคันไม่เปิดไฟ

บางคันสีรถก็กลมกลืนกับสีถนน

บางทีก็จักรยานมอเตอร์ไซค์

ถ้าช่วงเวลาในคลิปถูกต้อง

มันเป็นช่วงเวลาที่ผมขับรถเซฟมากเลย   

ช่วง 17:50-19:00   ฟ้าช่วงนี้มันหม่นๆ จะสว่างก็ไม่เชิง มืดก็ไม่ใช่ กะระยะลำบาก จะมุดในเลนเดียวกันยังเสียวๆเลย

แถมช่วงโพล้เพล้แบบนี้ ต้องมานั่งวัดดวงอีก บางคันเปิดไฟ บางคันปิดไฟ  บางคันจัดเต็มจนแสบตา   

:-X :-X

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 20:54:16 »
ต้องจี้เข้าไปมากกว่านี้ครับ ห่างเยอะเลย

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 20:56:23 »
ดีที่ยังพอมองเห็นแล้วหักกลับทัน ของผมเคยเร่งแซงสิบล้อ ออกไปปุ๊บซีวิค FD มาข้างหน้าเลยครับ หักกลับแทบไม่ทัน จำได้ว่าใกล้มากตอนนั้น
บ้านผมเป็นถนนแบบนี้เยอะ เวลาแซงรถเลยชอบกดมิดให้มันไปเร็วๆ แล้วค่อยผ่อนลง และผมก็โดนหาว่าขับรถเร็วตลอด 5555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kakakla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 21:26:44 »
มือไหม้ครับ เพ่งได้ใบขับขี่ กันยา ปี 58
วิเคราะหร์ กันได้แม่นยำมาก 555
ขับรถนานๆครั้งกลับบ้านนอก 2 สัปดาครั้ง

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 11:43:33 »
ขับใหม่ ๆ อย่าขับเร็ว  ทางไม่ชัวร์อย่าแซง  หูตาต้องดี   คิดหลาย ๆ ชั้น  เช่นเห็นมอไซด์อยู่เลนซ้ายพร้อมกับรถ ก็ต้องระวังแล้วว่ารถจะเบี่ยงขวาเข้าเลนเราหรือเปล่า

เพราะบนท้องถนนจะเจออะไรไม่คาดคิดเยอะครับ เช่น หมาหรือคนตัดหน้าระยะกระชั้นชิด  หรือรถคันข้างหน้าเบรกกระทันหัน

ป.ล. ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ  มาหัดขับรถก็เพราะต้องรับส่งลูกไปโรงเรียน