ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนจะขาย toyota corona exsior ให้ครับ  (อ่าน 12692 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: มีคนจะขาย toyota corona exsior ให้ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 13:46:41 »
คนจะขายมันเอาเปรียบมากครับ รถสิบสี่ปี ราคา สองแสนกว่าๆ นี่มันไม่ใช่ รถสิบสี่ปี เมื่อสิบปีที่แล้วนะ เห้อ >:(

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
Re: มีคนจะขาย toyota corona exsior ให้ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 13:56:43 »
รุ่นนี้ต่อให้สภาพดียังไงราคาก็ไม่ควรเกิน1แสนเพราะราคา2แสนกว่ายังหารถรุ่นที่น่าเล่นปีใหม่กว่านี้ได้อีกเยอะ
ถ้าในราคานี้เป็นผมเพิ่มอีกนิดหน่อยไปcamryปี03ดีกว่าหลายเท่าในทุกๆด้าน
แต่ถ้าป้าชอบและออกตังก็ตามใจป้าคุณเถอะครับ ;D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 15:15:20 »
บางคนเค้าไม่รู้หรอกนะครับว่าราคาที่แท้จริงอยู่ที่เท่าไหร่  แนะนำให้คุณลองหาราคารึ่นนี้จากเวปต่างๆหลายๆคันหน่อย print มาให้คุณป้าคุณดูพอเห็นราคาที่คนอื่นเค้าซื้อขายกันก็อาจเปลี่ยนใจได้ไม่ยาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 16:12:12 »
ราคานี้ได้เทียน่าสวยๆเลยหล่ะ

ลองค้นใน 1toคา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 16:14:18 โดย rvsmart »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 17:41:55 »
เปิด www.taladrod.com ให้ป้าดู ว่าราคาที่คนทั่วไปขายอยู่เท่าไหร่ นี่หากเข้าเต็นหักไปอีก 30% เป็นอย่างน้อย แค่นี้ก็ไม่ต้องเถียงละคับ หรือขับไปด้วยกัน เข้าเต็นท์สักสองสามเต็นท์ ว่าได้เท่าไหร่ ก็น่าจะได้คำตอบนะคับ
S3 - F30
X1 - E84

JONNY

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 18:59:48 »
แพงเว้อ แสน5 ก็สาหัสแล้ว

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 20:43:06 »
180,000 ขาดตัว ราคานี้แทบจะหลับตาซื้อละคับ รถรุ่นนี้กลายไปเป็นโลหะเยอะละนะคับ อย่าเลยผมว่า ต้องราคาต่ำจิงๆถึงน่าสน

GreenG

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 20:50:36 »
180,000 ขาดตัว ราคานี้แทบจะหลับตาซื้อละคับ รถรุ่นนี้กลายไปเป็นโลหะเยอะละนะคับ อย่าเลยผมว่า ต้องราคาต่ำจิงๆถึงน่าสน

+1 ครับ

ตอนนี้ราคา Corona ตกมาก

ผมเจอใน web ตลาด ราคาไม่เกินแสนทั้งนั้นเลย พวก corona exsior ด้วยนะครับ

คงเป็นเพราะรถมันไม่มีคนเล่นแล้ว Altis ทำได้แทนเกือบหมดเลย ทั้งขนาด ตัวถัง เครื่อง และราคา

ราคาถูกกว่า AE100 และตูดเป็ดอีกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 22:28:35 »
แพงเกินไปครับ จะสภาพนางฟ้าแค่ไหนก็แพงเกินไป

ราคานี้ผมไปเล่น Civic Altis ดีกว่า อาจจะเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย แต่รถใหม่กว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 07:52:08 »
แพงมากครับ ต่อให้เป็นเพื่อนที่สนิทกันแค่ใหน แต่มาหลอกกันแบบนี้ ได้ทะเลาะกันแน่ ผมเชื่อว่าเพื่อนป้าน่าจะเอารถไปสอบถามราคาตามเต๊นมาก่อนแล้ว แต่อาจได้ราคาไม่น่าพอใจ แต่ถ้ามาขายเพื่อนกันเอง ราคายังใงก็ได้มากกว่าเต๊นแน่ๆ นี่ราคาแพงกว่าเป็นแสน ผมแนะนำบอกป้าไปตรงๆว่า ราคานี้กะฟันป้าเลือดซิบๆเลย รู้ประวัติรถแค่ใหน แต่ราคาแพงเกินไปแบบนี้ ถ้าเป็นผม ผมไม่เอาครับ แล้วถ้าเกิดใช้ไป มันเกิดเสียก่อน1ปีที่เพื่อนบอกไว้ เดี๋ยวได้ทะเลาะกันตามมาอีก เสียทั้งเงิน เสียทั้งเพื่อน เสียความไว้วางใจกันซะเปล่าๆครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 08:04:18 »
แพงครับ

เพิ่มเงินอีก 3 หมื่น ได้วีออสโฉม NCP93R ปี 07 - 09 แล้วนะครับ ลองหาในตลาดรถก็เห็นอยู่

ตัวรถ + ฐานล้อ ก็เท่ากับโคโรน่าแล้ว แต่วิ่งดีกว่า ประหยัดกว่า

ฉะนั้นแล้ว ราคาที่ควรซี้อได้คือ 1.5 ถึง 1.7 แสนครับ

----------------

ตัวอย่างราคาวีออสปี 07 - 13 ครับ

http://www.taladrod.com/w20/Search/TbSch3F_40.aspx#fno:new+mk:37+md:185+bd:597+ty:1

ออฟไลน์ watchatom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 00:15:00 »
ผมใช้อยู่ครับ Toyota Corona แต่เป็น ปี 1995 (ไมเนอร์เชนจ์ ไฟท้ายแยก) ตัวท็อป
สำหรับ Exsior ปี 1999 ก็เหมือนกันกับปีก่อนหน้า

พูดถึงเรื่องราคากันก่อน (อ้างราคาปี 2014 นะ)
ราคา 2.6 แสน ถือว่า แพงมากกกก ถึงแม้จะเป็นรถที่รู้ประวัติการใช้งาน ไม่ชน ไม่ได้ทำสีใหม่ ไม่ติดแก๊สก็เถอะ
ถ้าสภาพดีมากจริงๆ ราคาไม่ควรเกิน 2.2 แสน เพราะราคากลางๆของ Exsior ปี 99 ตัว 2.0 ก็ประมาณ 1.6-1.9 แสน
ดังนั้นถ้าขายราคาแพงแบบนี้ ถ้าอยากได้จริงๆ ต้องขอต่อราคา หรือให้เต้นท์ตีราคาให้เฉยๆ แล้วเจ้าของรถก็คิดเพิ่มตามที่เหมาะสม ก็น่าจะยุติธรรมดี

รุ่นนี้น่าใช้อยู่ไหม
ขอตอบตามประสาคนใช้รถรุ่นนี้นะครับ Toyota Corona Exsior ยังน่าใช้อยู่มากครับ มีคนใช้เยอะมากมาย
ด้วยอายุของรถคันที่ว่ายังไม่มากเกินไป ความคุ้มค่าของอุปกรณ์ต่างๆและระบบความปลอดภัยที่จะได้มา ซึ่งบางอย่างมีดีกว่าบางรุ่นในสมัยนั้นและสมัยนี้ (อาทิ ไฟหน้าอัตโนมัติ แอร์แบบปุ่มกดมีฮีตเตอร์ ถุงลมคู่หน้า เบรก ABS กระจกพับไฟฟ้า ฯลฯ) และเครื่องยนต์ 3S-FE ความจุ 2,000 cc 134 แรงม้า
พละกำลังในการใช้งานในรูปแบบการขับธรรมดาๆ ขับขี่ในเมือง หรือเดินทาง ถือว่าพอดีบางทีเหลือๆครับ สภาพเดิมๆดีๆวิ่ง 140 160 ยังไว้ใจได้ แต่การออกตัวช่วงแรกอาจจะไม่จัดจ้านเหมือนรถเล็กสมัยใหม่ น่าจะตามสไตล์พวกรถผู้บริหาร ภายในกว้างขวาง เงียบ หรูหรา ช่วงล่างนุ่มนวลดี ตามสไตล์รถขนาดกลาง (mid-size, d-segment) ในยุคนั้น แต่การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงอาจจะกินจุหน่อยตามประสาเครื่อง 3S-FE หัวฉีดยุคแรกๆของโตโยต้า ถ้าในเมืองก็ประมาณ 9-10 กิโลเมตร/ลิตร ได้ นอกเมืองก็จะดีกว่าหน่อย

เครื่องยนต์ซ่อมบำรุงได้ในราคาที่ไม่แพง อะไหล่หาง่าย แต่อะไหล่ Exsior บางชิ้นใช้ร่วมกับ Corona 1993-1995 ได้
บางชิ้นก็ใช้ไม่ได้ (ส่วนใหญ่จะเป็นอุปกรณ์ภายใน) เครื่องยนต์ตัวเดียวกันกับรุ่นก่อนหน้า ต่างกันแค่ไม่กี่ชิ้น
ตามเซียงกง หรือผู้นำเข้าอะไหล่ญี่ปุ่นรายอื่น ยังมีขายและนำเข้ามาขายเยอะครับ (ที่ญี่ปุ่นมีรุ่นนี้ใช้เยอะ อะไหล่บางชิ้นใช้ร่วมกันกับรถสปอร์ตอย่าง toyota celica บางอย่างก็เอามาทดแทนกันได้) ส่วนใหญ่เครื่องยนต์รุ่นเก่าซึ่งอายุมากแล้ว ที่จะชอบเสียคือ จานจ่าย สายหัวเทียน หรืออาการรอบไม่นิ่ง แต่ก็ซ่อมแก้ไขหรือหาเปลี่ยนได้ในราคาไม่แพง (ผมก็เจอเปลี่ยนสายหัวเทียน2พัน ซีลจานจ่ายไม่กี่ตัง แต่ถ้าบอกว่าเจ้าของเดิมบำรุงรักษามาดี รุ่นนี้ก็ไม่ค่อยมีอะไรได้ซ่อมหนักๆแล้วล่ะครับ ผมก็ใช้มาหลายปี ไม่ค่อยได้ซ่อมอะไรมาก อกจากอะไหล่สิ้นเปลือง พวกสายพานไทม์มิ่ง คลัชคอมแอร์ ผ้าเบรค ยาง แถมเคยใช้ทั้ง NGV ปัจจุบัน LPG ก็ยังสบายๆ ตั้งวาล์วก็นานๆครั้ง)
มีเว็บไซต์คลับประจำรุ่นไว้ติดต่อสอบถามปัญหาและค้นหาอะไหล่ มีเฟสบุคซื้อขายอะไหล่ รองรับไว้พร้อม (หลังไมค์ขอลิงก์ได้ เพราะเดี๋ยวเข้าข่ายโฆษณา อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 00:23:55 โดย คุณชายไฮโซ »