ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ Yaris Ativ ท่อไอเสียชนกับพื้นต่างระดับ ควรเคลมประกันหรือไม่ครับ  (อ่าน 5023 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
 :'( สวัสดีครับ...สดๆ ร้อนเลยวันนี้

ผมกลับมาบ้าน เอารถเข้าจอดที่บ้าน

ขอท้าวความก่อนว่า ที่บ้าน ที่จอดรถและตัวบ้านยกสูงจากถนนประมาณ 1 เมตรนิดๆ ครับ

เดิมผมเองตั้งแต่รถออกมาป้ายแดง บางครั้งถ้าถอยตรงขึ้น มันจะเฉี่ยวๆ ชายล่างกันชนครับ

เลยต้องเอารถเอียงข้างเข้าด้านซ้าย (ด้านขวาติดเสาต้องถอยตรงหรือเอียงได้น้อยมากครับ)

แต่วันนี้ พอดีจังหวะรถไม่สะดวก เลยต้องเอียงขวาเข้าบ้าน

มีคนนั่งกัน 3 คนน้ำหนักรวม 300 กิโล เกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน คือ

ตัวท่อไอเสีย (ปลายท่อ) กระแทกกับพื้นต่างระดับ ทำให้มีเสียงเหมือนท่อสั้นๆ อั้นๆ ในตอนแรก

ผมเลยเปลี่ยนทิศทางการถอยโดยถอยเข้าด้านซ้าย (ซึ่งจะเอียงๆ เข้าได้)

ก็ขึ้นได้ครับ เลยลงมาดูรถ พบว่า ท่อทั้งเส้นเหมือนมันจะย่นระยะเข้าไปจากปกติ ตัวบูทหิ้วท่อ ยัง ok

แต่ลอง start ใหม่ ถ้าไม่ได้กดคันเร่งแรงๆ จะไม่มีเสีย แต่ถ้ากดแรงๆ ช่วงยกคันเร่งลง รถจะมีเสียดัง สั่น เหมือนท่อมันอั้นๆ ครับ

ผมอยากปรึกษาว่า ผมควรทำอย่างไรดีครับ

คือ รถใหม่ ผมควรเคลมประกันไหมครับเคสนี้

เจ้าหน้าที่บอกว่า เคสนี้ ผมไม่เสียค่าดักตี 1,000 บาทครับ เพราะแจ้งสาเหตุได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่า จะเสียเวลานานมากไหมกับการทำครับ

กับ ผมไปร้านท่อไอเสีย ที่รู้จัก เอารถไปเช็คระบบท่อ ดีครับ

บอกตามตรง กลุ้มใจกับรถคันนี้มาก ตรงความสูงของใต้ท้องรถ เตี้ยมากเกินไปครับ ขับลำบากมากเวลาถอยขึ้นบ้าน

ไปไหนก็ต้องระวัง เพราะใต้ท้องต่ำมากๆ ครับ

เข็ดเลยครับ ครั้งนี้ คงต้องถอยซ้ายเอียงเท่านั้น :'(

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าร้านท่อ วันเดียวเสร็จ แต่ถ้าเคลมประกันขั้นต่ำก็ 2-3 วันครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

ถ้าไปร้านท่อเสียเงินเอง เค้าก็คงใช้เครื่องดัด ดัดให้เข้ารูปที่เดิมคับ

แต่ถ้าเคลมประกัน ชั้น 1 ผมว่า 0 ก็คงเบิกท่อใบใหม่ให้คุณเพราะคงไม่เอาท่อคุณไปดัดให้แน่นอน 

ระหว่างนี้คุณก็ใช้ท่อใบที่มีปัญหาไปก่อน พอท่อใหม่มา ก็ขับรถแวะเข้าไปเปลี่ยนที่ 0 ขั้นน็อตสองตัว

ได้ท่อใหม่กลับบ้านสบายใจ   

ปล.จุดเคลมท่อ แต่รถยังขับได้ก็ไม่จำเป็นต้องเอารถไปจอดไว้ที่ 0 หนิคับ ไม่ได้ซ่อมสีกับตัวถังซ่ะหน่อย

รถผมชนหนักมาเปลี่ยนประตู 2 บานหม้อน้ำงอ แต่รถยังขับได้ ระหว่างรออะไหล่มาผมก็ขับรถใช้ตามปกติน่ะคับ

พออะไหล่มาขับไปจอด 0 ซ่อม 5 วันเสร็จ  :-X :-X :-X

(บางครั้งผมขี่เกลียจทิ้งรถไว้นาน ผมโทรบอกเจ้าหน้าที่ 0 พ่นสีประตูให้เสร็จก่อนเอารถเข้าไปจอดด้วยซ้ำ)

55555 ที่เล่าให้ฟังนี่กรณีของ honda น่ะคับ ชนบ่อยจนช่างจำรถผมได้เกือบทุกคน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Krongbun

1. เคลมได้สบายๆ
2. ทำปลายท่อใหม่ไปเลยหลบๆหน่อย เผื่อในวันข้างหน้าจะชนอีก

ไม่แน่ใจทำท่อใหม่แค่ไหนประกันศูนย์จะไม่ขาดลองเชคดูอีกทีน้ะครับ  8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ทำทางเข้าบ้านใหม่ก็ดีนะครับ เข้าออกทุกวันคุ้มค่าที่จะทำใหม่อยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ No Trespassing

มีรูปไหมครับ ขอดูว่าถากตรงจุดไหน

เพราะถ้าแค่ปลายๆ ก็ไม่มีผลต่อการใช้งานครับ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ของที่บ้านผมเวลาเอาเข้าบ้านคนในรถจะลงกันหมดนะครับ เหลือแค่คนขับ

ทำทางเข้าบ้านใหม่ก็ดีนะครับ เข้าออกทุกวันคุ้มค่าที่จะทำใหม่อยู่

ทำครับ คงลาดยางเพื่อให้ slope ดีขึ้น

ปีหน้าทำครับ

ของที่บ้านผมเวลาเอาเข้าบ้านคนในรถจะลงกันหมดนะครับ เหลือแค่คนขับ

ครับ ทุกที่บ้านผมก็ลงกัน วันนี้พลาดเองครับ ลืมไปว่า ถอยข้างนี้มีโอกาสโดนท่อไอเสียได้

1. เคลมได้สบายๆ
2. ทำปลายท่อใหม่ไปเลยหลบๆหน่อย เผื่อในวันข้างหน้าจะชนอีก

ไม่แน่ใจทำท่อใหม่แค่ไหนประกันศูนย์จะไม่ขาดลองเชคดูอีกทีน้ะครับ  8)

เปลี่ยนแค่พักปลายครับ พักกลางถึงเฮดเดอร์ของเดิมๆ ครับ

ออฟไลน์ Auto

แค่นี้อาจไม่ต้องเคลมไปร้านซ่อมท่อไอเสียก็พอแล้ว

แค่นี้อาจไม่ต้องเคลมไปร้านซ่อมท่อไอเสียก็พอแล้ว

ครับ จริงๆ อยากทำแบบนั้น แต่ห่วงว่าถ้าไปดัดแปลงรถ (ซ่อมเอง) จะกระทบเรื่องการรับประกันนะครับ

เลยต้องยอมไปที่ศูนย์ครับ

ไม่เคยคิดเลยว่าจะมีโอกาสเจอปัญหาแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2017, 20:01:10 โดย รถสีเขียว »