ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้กับ Yaris กับโปรแจก  (อ่าน 4128 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meeh

• Newbie
  • *
ถามผู้รู้กับ Yaris กับโปรแจก
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 20:26:01 »
ผมมอง Jazz 2011 top มือสอง Mazda 2 2011 top มือสองใว้เพราะราคาพอสู้ได้ เพิ่งซื้อรถคันแรกเพราะต้องใช้จริงๆ แต่ตอนนี้มันมีโปรโมชั่นแจกเต็มๆของ Toyota... Yaris G แถมหมด แต่งเต็ม มี DVD player ด้วย... ราคาถูกกว่า Jazz รองท็อปแสนนึง

ผมชอบ Jazz มานานแล้วเพราะมันใหญ่ แต่โปรนี้จูงใจมาก ผมกลัวว่าถ้าซื้อ Yaris แล้วมันจะออกใหม่ปีนี้ และตอนนี้รถมันเองก็ดูตกรุ่นมาก

ผมสงสัยว่าเครื่องมันออกแบบมา 6 ปีแล้ว ไม่เปลียนเลย มันเก่าไปป่าว กลัวสู้ของใหม่ๆไม่ได้

คิดยังไงกันครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: ถามผู้รู้กับ Yaris กับโปรแจก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 20:37:06 »
ผมอยากจะแนะนำว่าชอบคันไหนเลือกคันนั้นดีกว่าครับ
จขกท ชอบแจ๊สเพราะความสูงโปร่งภายในกว้าง ก็เอาแจ๊สเลยครับ
เพราะข้อนี้ยาริสเสียเปรียบ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์1NZถึงจะเก่า แต่มันก็ยังแรง
และประหยัดอยู่นะครับ วิ่งกันจริงๆไม่ต่างกันเลย
Jazz 120ม้า กับ 109ม้า ตัวเลขดูห่าง

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
Re: ถามผู้รู้กับ Yaris กับโปรแจก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 20:43:49 »
อยากทราบราคายาริส

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 20:52:06 »
ราคา Yaris G 68xxxx มีจอ 5.8 นิ้วแต่ไม่มี GPS

Jazz ต้องซื้อมือสองถึอจะสู้ราคาไหว อยากเก็บตังไปลงทุนมากกว่า... และผมต้องเอายปติด LPG ด้วย

ใครขับ Yaris และ Jazz มั้งคับ พอๆกันไหม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 20:53:55 »
เอาตามใจชอบเถอะครับ ชอบแจ๊สก็ไปแจ๊สเลย เอายาริสมาเพราะโปร

เดี๋ยวขับๆไปเบื่อ เสียดาย จะเกิดปัญหานะครับ

Jazz กับ Yaris มันก็ใกล้ตกรุ่นแล้วทั้งคู่แหละ เพียงแค่ Yaris มันใกล้เข้ามาแล้วและไวกว่า Jazz

ส่วนการตกรุ่น Honda มันจะทำรุ่นใหม่ได้แหวกแนวกว่ารุ่นเดิม คือ ของเดิมสวยอยู่แล้ว แต่พอรุ่นใหม่มา รุ่นเก่ากลายเป็นเชยไปเลย

แต่มันไม่ได้เกิดขึ้นกับ CR-V G4 , Civic FB , Accord g9 อะสิ 3รายนี้แทบจะคล้ายเดิมหมดเลย

เป็นผมเลือก Jazz ครับ เพราะผมก็ชอบ Jazz มากกว่า Yaris

ออฟไลน์ phurichza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:38:08 »
ซื้อยาริสเลย มือหนึ่งน่าจะไม่มีปัญหาจุกจิ๊กตามมา สมมุติ จขกท.ตาร้ายดันไปได้คันที่มันมีปัญหาซึ่งก็ต้องจ่ายเพิ่มอีกเท่าไหร่ก็ไม่รู้ หรือ จขกท. จะกัดฟันไปซื้อ แจ๊สมือหนึ่งอะ แจ๊สก็ดี เกาะถนนกว่ายาริส กว้างกว่ายาริส อเนกประสงค์กว่า สวยกว่าด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:46:07 »
ซื้อยาริสเลย มือหนึ่งน่าจะไม่มีปัญหาจุกจิ๊กตามมา สมมุติ จขกท.ตาร้ายดันไปได้คันที่มันมีปัญหาซึ่งก็ต้องจ่ายเพิ่มอีกเท่าไหร่ก็ไม่รู้ หรือ จขกท. จะกัดฟันไปซื้อ แจ๊สมือหนึ่งอะ แจ๊สก็ดี เกาะถนนกว่ายาริส กว้างกว่ายาริส อเนกประสงค์กว่า สวยกว่าด้วย

ฟังไปฟังมาแจ๊สก็ดีกว่าหมด ตัดสินใจยากจัง

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:06:20 »
ยาริสจะเลิกผลิตและเปลี่ยนเป็นอีโคคาร์แทนแล้วครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:17:33 »
เรื่องเครื่องไม่ต้องกลัวครับ เพราะเทคโนโลยีนี้ พี่โตแกยังใช้กับ
All new vios 2013 ต่อครับ ชุดเดิมทั้งดุ้น

ส่วนงานดีไซน์ ทางแจ๊ซดูจะมีภาษีกว่าเยอะครับ
แล้วก็เรื่องออพชั่น อย่ามองที่ราคาน่ะครับ
ยาริสท็อป ออพชั่นพอๆกับแจ๊ซรองท็อปครับ ลองเทียบดีๆครับ

ส่วนแถมจอ ผมเชื่อว่า รถเซกเม้นนี้
เครื่องเสียงนี่ บอกต่ง ไปทำใหม่ดีกว่าครับ เสียงมันแสตนดาร์ดมาก
คือเอาไว้ฟังจริงๆ

ปล.ผมเลือกแจ๊ซ เพราะเวลาตกรุ่นแล้ว มันไม่เก่าครับ เส้นมันคม เลยดูไม่เบื่อจริงๆ
ขนาดแจ๊ซตัวเก่าผมยังว่าสวยอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:15:31 »
ชอบ Jazz ออก Jazz ครับ อย่าให้อะไรบังตา
เดียวก็มี New Jazz ไม่แน่ว่าฮอนด้าอาจมีการปรับอะไรหรือเปล่า?
รถอายุแค่ 2 ปีรวมดอกเบี้ยแล้วแทบไม่ต่างจากมือ 1 เลยครับ ลองคิดดูดีๆนะครับ
เพราะรถมือสองดอกโหดกว่ามือ 1 เยอะนะเค้าคิดคนละเรทกัน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:37:45 »
เลือกรถที่ชอบครับ

เครื่อง NZ ถูกใช้ในวีออสมา 8-9 ปี
แต่เครื่องยนต์ แจ๊ส ซิตี้ ก็ใช้ L15A มาอย่างยาวนานเหมือนกัน

สมรรถนะ เครื่อง 2 ตัวนี้ ไม่ทิ้งกันเลย
L15A แรงกว่า ประหยัดกว่านิ๊ดเดียวจริงๆ เ้พราะเกียร 5 สปีด ทดถี่กว่าและรอบต่ำกว่า
NZ+เกียร 4 สปีด ก็ดีตรงความทนทาน แรงไม่ตก ประวัติเกียรพังแทบไม่มี(แต่ก็มีบ้าง สำหรับพวกซนๆ)

ช่วงนี้ แจ๊ส ยาริส ส่วนลดเยอะมากครับ ลองหารถที่ชอบดู
ปลายอายุตลาดเหมือนกัน แต่ยาริสเก่ากว่า และจะไม่มีอีกแล้ว เพราะเป็นอีโค้คาร์แทน
ในขณะที่แจ๊ส จะมีโฉมใหม่มาในอีกไม่นานเหมือนกัน

ณ จุดนี้ ผมเลือกแจ๊สครับ ยิ่งถ้างบถึงไฮบริด คงเอาไฮบริดหล่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 11:09:09 »
ผมต้องรอเงินสหากร ไม่ทำไฟแนนซ์ครับ ดอกคนละแบบกับมือสอง... 5.25 30 ปี ลดต้นลดดอก ถ้าจะเอาแจ๊สมือสองก็ถอยได้เดือนหน้าเลย แต่จะพลาดโปร motor show

ผมรีดใช้เพราะแฟนกลับตจว เค้าเป็นเจ้าของรถ

มีแต่คนเชียแจ๊ส สงสัยต้องถอย Jazz 2011 แน่ๆ ดูในตลาดรถดอตคอมใว้

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 11:31:15 »
ผมต้องรอเงินสหากร ไม่ทำไฟแนนซ์ครับ ดอกคนละแบบกับมือสอง... 5.25 30 ปี ลดต้นลดดอก ถ้าจะเอาแจ๊สมือสองก็ถอยได้เดือนหน้าเลย แต่จะพลาดโปร motor show

ผมรีดใช้เพราะแฟนกลับตจว เค้าเป็นเจ้าของรถ

มีแต่คนเชียแจ๊ส สงสัยต้องถอย Jazz 2011 แน่ๆ ดูในตลาดรถดอตคอมใว้

- สำหรับรถ(ถ้างบไหว) ผมเชียร์มือ1  ยี่ห้ออะไรก็ได้ ครับ  เพราะมือสองต้องอาศัยตาถึง และมีความชำนาญในการดูรถมือสองได้ในระดับนึง แต่ถ้าท่านต้องการมือสองจริงๆ และถ้ายังเหลือระยะรับประกันของตัวรถสัก2ปี ก็น่าสน ถ้ามั่นใจในมือสองก็จัดเลยครับ

- ท่านจขกท.บอกว่าจะนำไปติดแก๊สด้วย เครื่องพี่ต้า น่าจะได้เปรียบกว่านะครับ... ขอให้โชคดีครับ ;D

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 09:44:45 »
ถ้าชอบพื้นที่ใช้สอยเอาแจ๊ซดีกว่า รถราคาระดับเดียวกันไม่มีใครจัดการพื้นที่ด้านในได้เท่าคันนี้แล้ว ทุกวันนี้เอาแจ๊ซขนของอย่างกับกระบะคันหนึ่ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:05:42 »
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบดีๆช่วยให้คิดจากทุกคน