ผู้เขียน หัวข้อ: กันสาดติดตรงกระจก มีประโยชน์อะไรครับ  (อ่าน 36556 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
โดยส่วนตัวรถที่บ้านไม่ติดสักคัน พอดีจะออกรถใหม่เค้าจะแถมให้ เอาหรือไม่เอาดี

แต่ไม่เคยเห็น Benz BMW ติดเลย เลยคิดว่ามันไม่น่าจะจำเป็น

ออฟไลน์ -*PoM*-

Re: กันสาดติดตรงกระจก มีประโยชน์อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 19:51:33 »
คันเดิมผม honda accord ติดมีประโยชน์คือ
1. ตอนจอดรถตากแดด แง้มกระจกให้ลงมาเท่ากับกันสาด จะระบายอากาศได้ดีระดับหนึ่ง และถ้าเวลาฝนตก น้ำไม่เข้า
2. เวลาขับรถ ต่างจังหวัด หน้าหนาว ลางคืน อากาศดีๆๆ ผมจะแง้มๆๆเท่ากับกันสาด ลมไม่ตีหน้า ได้อากาศเข้ารถ สบายๆๆ

ข้อเสียคือเวลาล้างรถ เช็ดรถต้อง กดกระจกลง ไม่งั้นมือเช็ดไม่ทั่วดูจากข้างในออกมาไม่งาม
เสียง ติดแล้วจะมีความรู้สึกว่า เสียงลมจะดังมากกว่าปกติ อาจเป็นเพราะ ของผมเป็นของแท้ญี่ปุ่น เป็นกริปติด ไม่ใช่ กาว 2 หน้า ทีนี้ระหว่างกันสาดกับตัวประตูจะเป็นฟองน้ำ เลยคิดว่า เมื่อรถวิ่งเร็วๆๆ ลมจะผ่านตรงนี้ไม่สะดวก กลายเป็นที่ดักลมสะงั้น เสียงลมเลยดังกว่าไม่ใส่ครับ

ปัจจุบัน solar roof ตอบโจทย์ทุกอย่างแล้ว เลยไม่ติดกันสาด

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: กันสาดติดตรงกระจก มีประโยชน์อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 19:52:23 »
สำหรับผมมันมีประโยชน์อย่างเดียวคือ ใช้บังเวลาแง้มกระจกตอนจอดรถกลางแจ้งครับ

กันสาดนี่ถ้าติดตั้งไม่ดี หรือ ไม่ใช่ของแท้ เสียงลมตามมาแน่ๆครับ

ออฟไลน์ mewkuzzo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 20:33:14 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
คิดว่าถ้า Benz BMW ติดแล้วมันจะไปบังเส้นขอบโครเมียมของขอบหน้าต่าง แล้วมันดูไม่สวยเลย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 20:51:58 »
มันไม่สวยครับ ถึงแถมฟรีก็ไม่เอาครับ :P

ออฟไลน์ chsuthep

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 21:48:22 »
ผมไปญี่ปุ่นบ่อยครับ รถยนต์นั่งคนญี่ปุ่นมักจะติดกันสาดแทบทุกคัน
ผมเคยถามว่าทำไมถึงติดกันสาด เขาตอบว่ากันสาดช่วย 2 อย่างคือ ในช่วงอากาศเย็นๆ ไม่ต้องเปิดแอร์ก็จะลดกระจกลงมาหน่อยนึง พอให้อากาศถ่ายเทได้ เวลาฝนตกก็ไม่สาดเข้ามาในรถ อีกอย่างคือ คนญี่ปุ่นหลายคนสูบบุหรี่จัดและชอบสูบบุหรี่กันในรถ เวลาสูบก็ลดกระจกลงให้ระบายควัน ส่วนเถ้ากับก้นบุหรี่ก็เขี่ยในรถครับ เขาไม่ดีดก้นบุหรี่ทิ้งนอกรถแบบประเทศสารขันฑ์
แต่เมืองไทยนี่ ผมไม่รู้ครับ แหะๆๆ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 22:49:47 »
เอาไว้กันฝนสาดเข้ามาครับ เวลาเปิดกระจกแง้มๆฝนตกก็ไม่หวั่น แต่มีแค่ปัญหาเดียวคือถ้าติดไม่ดีเวลาวิ่งปลิวโดนรถหลังแน่ๆ ผมเคยลองติดเองตอนนั้นไม่รู้ว่าต้องเอาเทปกาวของ3เอ็มมาติดแต่ผมกลับเอากาว2หน้ามาติดในใจคิดว่าคงจะติดเหมือน3เอ็ม แต่ที่ไหนได้ขับรถได้2-3วันพอฝนตกมันเริ่มเกาะไม่อยู่ พอซักพักมันปลิวกระเด็นไปโดนมอไซด์คันหลัง ก็เลยโดนนิ้วกลางซะ :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 00:23:19 »
ตามนั้น  ;D
แง้มกระจกตอนฝนตกได้ เพราะมันคือกันสาดดด
แง้มกระจกตอนจอดตากแดดได้ โดยที่คนอื่นสังเกตได้ยาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 04:46:44 »
งั้นไม่เอาดีกว่า -*- เพราะส่วนใหญ่ไม่ชอบแง้มกระจกไว้อยู่ละ ขับรถก็เปิดแอร์ตลอด

เสียงลมดังรับไม่ได้ เช็ดกระจกลำบากอีก เหอๆ ไปขอของแถมอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ FatDream

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 07:38:31 »
สำหรับผมมันมีประโยชน์อย่างเดียวคือ ใช้บังเวลาแง้มกระจกตอนจอดรถกลางแจ้งครับ

กันสาดนี่ถ้าติดตั้งไม่ดี หรือ ไม่ใช่ของแท้ เสียงลมตามมาแน่ๆครับ

รบกวนถามต่อครับ

เราจะรู้ได้ไงว่าของที่ศูนย์ติดให้เป็นของแท้หรือของเทียมครับ

มันจะมี Part No. มั้ยครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:45:33 »
ผมใช้ Honda City

ผมไม่ติดครับ มันรก
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:49:35 »
ข้อดี
- ติดแล้วเหมือนรถจะดู Sport ขึ้นนิดๆ
- สามารถเปิดกระจกแง้มเพื่อระบายความร้อนได้ (ถ้าไม่กลัวตัวอะไรวิ่งเข้าไปในรถ)
- สามารถเปิดกระจกแง้มไว้นิดหน่อยยามจอดรถรอ โดยไม่ต้องเปิดแอร์
- ขณะฝนตกพร่ำๆ อากาศเย็นสามารถเปิดกระจกได้นิดหน่อย ไม่ต้องเปิดแอร์

ข้อเสีย
- อาจจะดูไม่เข้ากะรถ ถ้าไม่ตรงรุ่น
- วิ่งเร็วๆมีเสียงลม
- ทำความสะอาดได้ยากขึ้น และเป็นรอบขนแมวง่ายมาก
- บดบังทัศนวิสัยไปบ้าง อันนี้แล้วแต่คนบางคนอาจจะชอบ
 นึกได้เท่านี้ครับ

ปล. ของแท้ ส่วนมากเนื้องานจะดี มีความยืดหยุ่นสูง ที่สำคัญมีกิ๊ปล๊อค ติดตั้งแน่นหนาเอาออกได้ยากครับ ของก๊อปส่วนมากจะเป็นแค่ 3M นานๆไปก็อาจจะหลุดได้ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:00:37 »
ศูนย์มีแถมกันสาดให้ครับ
แต่ผมไม่เอา ขอเปลี่ยนเป็นพรมกระดุม+ล็อคยางอะไหล่แทน
ส่วนตัวไม่ชอบอย่างแรงครับ คิดว่าเสียงลมน่าจะดังขึ้น
และทัศนวิสัย เสียไปนิดนึง ดูแล้วรกตาครับ

Isuzu d-max

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:01:57 »
ประโยชน์ของมันที่เห็นชัดที่สุดคือ แง้มกระจกได้ตอนจอดรถตากแดด
อย่างบริษัทที่ผมทำงานอยู่ต้องจอดรถตากแดดทั้งวันทุกวัน ทำแบบนี้มา 5 ปีแล้วครับ
สังเกตดูรถเพื่อนร่วมงานได้เลย ใครไม่ได้แง้มกระจกไว้วัสดุภายในเมื่อเข้าปีที่ 4 จะเริ่มเปลี่ยนสี
วัสดุบางอย่างจะกรอบอย่างเห็นได้ชัด เพราะความร้อนที่สะสมอยู่ในรถและต้องจอดรถกลางแดดทุกวัน
ส่วนรถที่มีการแง้มกระจกไว้ ภายในจะไม่โทรมเท่ากับคันที่ไม่เปิดครับ

ถ้าไม่ได้จอดรถกลางแดดเป็นปีๆ ก็คงไม่จำเป็นต้องติดครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:08:56 »
ที่ใช้ประโยชฯืมากหน่อยก็คือตอนจอดรถกลางแดด เราแง้มกระจกลงมาให้ลมระบายได้
แต่ถ้าเกิดอยู่ในที่ฝุ่นเยอะ ๆ ไม่แง้มจะดีกว่าครับ

ทีนี้ความสวยงาม สำหรับผมเองบางคันหรือบางแบบติดแล้วดูกลมกลืนสวยดี
แต่บางแบบกับรถบางรุ่น ติดแล้วเส้นสายมันไม่ต่อเนื่อง ดูแล้วขัด ๆ ตาครับ
ผมมีรถสองคัน คันนึง แกรนวิทาร่า นี่ติดครับ ดูกลมกลืน
อีกคัน freed ไม่ติดครับ ติดแล้วความสวยงามของขอบกระจกมันไม่ได้ครับ มันไม่ต่อเนื่อง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:20:54 »

กันสาด ดูชิ้นงานด้วยครับ

เพราะเกือบทั้งหมดที่เป็นของแถมจากเซลล์ เป็นของเทียบเคียง ต้นทุนไม่กี่ร้อยบาท

จะไม่แนบสนิทกับขอบหน้าต่างรถ พอยึดเทป 2 หน้าไปแล้ว

มีช่องเหลืออยู่ ฝนตกลงมา น้ำก็ซึมเข้าห้องโดยสารอยู่ดี

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 11:52:42 »
กันสาดนี่เป็น สิ่งแรกที่ผมจะติดหลังจากซื้อรถมารเลยครับ
เพราะมันแง้มกระจกไว้ได้เวลาจอดรถตากแดด ครับ :)

ส่วนเรื่องเสียงลงไม่เคยเจอเลยครับ
ผมซื้อของ คลองถมติดตลอด ชุดละ 600-900 แล้วแต่
ทั้ง
innova
avanza
corolla ae101
corolla ae92
nv van
corona exsior
e30
e36
 รถที่ผ่ามาผมติดหมดเลยครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:26:11 »

รบกวนถามต่อครับ

เราจะรู้ได้ไงว่าของที่ศูนย์ติดให้เป็นของแท้หรือของเทียมครับ

มันจะมี Part No. มั้ยครับ

ขั้นแรกเปิดโบร์ชัวร์ในหน้า Accessory แล้วเทียบเลยครับว่าเหมือนมั้ย?
ถ้าเหมือนก็ดูที่ชิ้นงานเลยครับ ต้องเรียบเนียน ไม่เป็นคลื่น ถ้าเป็น Honda จะพิมพ์ Honda ลงไปด้วย
แต่ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจครับ :)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 15:49:56 »
รถที่บ้านสี่คัน ไม่ติดซักคันครับ
ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว