ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับทำไมบริษัทผลิตรถที่เน้นไปที่การขับขี่อย่าง BMW ถึงไม่ผลิตSuper Carขาย  (อ่าน 8081 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ไม่เห็น BMW ทำออกมาเป็น Production เลยตั้งแต่สมัย M1 (คนละรุ่นกับ 1M นะครับ)
ที่เห็นพวกตระกูล //M ในปัจจุบันจะมีแต่พวกรถสมรรถนะสูงที่ปรับปรุงมาจากรถยนต์นั่งและรถสปอร์ตทั่วไปที่ตัวเองทำขายอยู่
ไมใช่ Super Car แท้ๆเลยสักรุ่น
อย่าง Mercedes-Benz เค้าก็เคยร่วมมือกับ Mclaren ผลิต SLR-Mclaren
และตอนนี้ก็ฉายเดี่ยวกับ AMG บริษัทลูกในเครือผลิต SLS-AMG รถที่วิ่งได้เร็วพอๆกับ Ferrari 458Italia
Audi ก็มี R8 รถSuper Car เครื่องวางกลางลำ รุ่นน้องของ Lamborghini Gallardo
Lexus บริษัทลูกในเครือ Toyota ที่ปกติจะทำรถใช้งานทั่วไป ไม่ได้เน้นไปเพื่อความสนุกเร้าใจในการขับขี่
เค้าก็พัฒนา LFA, Super Car ที่ทำจากคาร์บอนไฟเบอร์ทั้งคันออกมาขาย

งงครับ ทำไมบริษัทรถยนต์ที่ใช้สโลแกน Ultimate Driving Machine, Driving Pleasure ถึงไม่มีการผลิตรถ Super Car ออกสู่ตลาด
หรือว่ามีแต่ผมไม่รู้ :P

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2012, 23:25:27 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MystogaN

หลังจาก M1 ก็ไม่มีอีกเลย ..... งงด้วยคน :P

เหมือนจะทำ M1 Homage ไรออกมาละก้อหายไปทำออกมาเล่นๆ

i8 ว่าจะทำเปนซุปเปอร์คาร์แต่ดูแรงม้ามันยังไม่ถึงแหะ :P

ไม่แน่อาจจะทำเป็น  BMW i8 M ไรงี้ก็ได้มั้งครับ

ออฟไลน์ Parinceo

เคยมี series 8 นะครับแต่ไม่ค่อยประสบความสำเร็จก็เลยเลิกทำไป

ปล. เหมือนจะเคยอ่านเจอว่า M1 มันดีเกินไปจนไม่สามารถทำรถออกมาได้การขับขี่ที่ perfect ขนาดนั้นอีกแล้ว ก็เลยไม่ได้ทำออกมาอีก(อ่านมาจากไหนหว่า 5555)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
หลังจาก M1 ก็ไม่มีอีกเลย ..... งงด้วยคน :P

เหมือนจะทำ M1 Homage ไรออกมาละก้อหายไปทำออกมาเล่นๆ

i8 ว่าจะทำเปนซุปเปอร์คาร์แต่ดูแรงม้ามันยังไม่ถึงแหะ :P

ไม่แน่อาจจะทำเป็น  BMW i8 M ไรงี้ก็ได้มั้งครับ

เจ๋งเลยครับ ถ้าได้ i8 M

ออฟไลน์ Action

มันไม่ประสบความสำเร็จครับ แต่เหมือนรอบก่อนผมจะอ่านเจอจะฟื้นเอาโมเดล i8 กลับมาเป็น super car junior อะไรนี่แหละ แต่ไม่รู้จะสานต่อได้มากน้อยแค่ไหน อันนี้ต้องรอผู้รู้มาชี้แจงแล้วละครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมว่าอาจจะรอซื้อยี่ห้อซุปเปอคาบางยี่ห้อก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ตลาดรถระดับ super car มันปั้นยากนะครับ
lamborghini แต่ก่อนก็เกือบจะแย่ไปแล้วนะครับ

ลูกค้าก็น้อย สู้เล่นกับตลาด mass แบบนี้ กำไรกว่าเห็นๆ
ชื่อชั้นของ BMW ก็ไม่มีความจำเป็นต้องสร้างชื่อด้วยการปั้น super car ขึ้นมา
คนก็ไว้วางใจกันอยู่แล้ว

ดูอย่าง MB โดดไปเล่นกับ maybach ก็ไม่คุ้ม
ฐานลูกค้าน้อย มันไม่คุ้มหรอกครับ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าเทียบ SLS แล้ว BMW ก็เคยออกรถแนวนี้มาคือ Z8 แต่ก็ไม่ได้ขายดีอะไรมาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยกับ i8 M performance

;D ;D ;D

ออฟไลน์ MystogaN

แต่ BMW เอารถไปเล่นคู่กับ MI : 4 คราวก่อนทำให้ผมคิดได้ว่าอาจจะมีอีกชื่อก็ได้นะเช่น Mi8 ::)

ออฟไลน์ rocky55555

ถ้าดูดีๆในbm จะมีรถสปอร์ตน้อยมาก(ไม่เอารถบ้านเครื่องแรง)มีแค่เพียง z4 ขณะที่benz เยอะมากมายมีตั้งแต่size S M L XL
อาจเป็นนโยบายก็ได้

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า ซีรี่ห์ 6 ก็เกือบเทียบเท่า Supercar แล้วนะครับ
ถึงแม้จะยังเป็น Sport car อยู่ก็ตาม

BMW วางตลาดถูกแล้วล่ะครับ
ใน 1 รุ่น มีตั้งแต่ Entry Level อย่าง E92 320i หรือ 320d
พอขยับขึ้นมาหน่อย ก็เป็น 328i 330d เรื่อยๆมาจนเป็น M3

อะไรก็ตามที่แรงกว่า M3 ไม่ว่าในเซอร์กิตหรือบนถนนยาวๆ
มันต้องเป็นรถที่ไม่ธรรมดาแล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมมองว่า ตลาดเป้าหมายเค้าโดยรวม ไม่มีกลุ่มนี้มาแต่ไหนแต่ไร

คนซื้อซุปเปอร์คาร์ ผมว่า ต่อให้บีเอ็มทำคนก็ไม่สน

ดูอย่างคาเยนน์ ถามว่าดีกว่า X5 มั๊ย แต่คนจะซื้อก็ซื้อคาเยนน์

ในความจริง ผมว่ามีน้อยมากครับที่ซื้อเพราะแรง
ผมเดาเอา คนรวยขนาดนั้นไม่กล้าไปซี้ซั๊วซิ่งให้เสียงหรอกครับ อยู่นานๆ ใช้เงินสบายใจดีกว่า

ของแบบนี้มันขับกันที่ยี่ห้อมากกว่า ขับ M5 ไปกินกาแฟทองหล่อ ก็หล่อสู้ขับคาเยนน์ไม่ได้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Bimmer Boy

มองว่าชื่อเสียงแต่ก่อนในการทำตลาดแต่ต้นก็สำคัญแล้วนะครับ บีเอ็ม ฝรั่งถือว่าเป็นรถบ้านๆคันนึงเหมือนโตโยต้า ฮอนด้า ของเรา (แต่บ้านเราเก็บภาษีโหด เลยมองเป็นรถหรูไป) ถึงแม้จะทำซุปเปอร์คาร์ที่เจ๋งสุดขั้วแต่ขับไปใครจะรู้ล่ะถ้าไม่ได้เล่นรถจริงๆ ลองจินตนาการ ณ. งานปาร์ตี้ฝรั่งในคฤหาส์นหลังงาม คุณขับบีเอ็มซุปเปอร์คาร์ กับขับแลมโบไปใครจะมองมากกว่ากัน (ถึงแม้บีเอ็มอาจจะแพงกว่าก็ตาม) ถ้าบีเอ็มจะเล่นตลาดนี้จริงๆ ไปซื้อโรงงานที่ทำแต่ซุปเปอรืคาร์มาตั้งแต่ต้นจะปั้นขึ้นกว่า

ออฟไลน์ pongisra

ถ้าไม่ถนัดก็อย่าทำ ผมว่าที่เขาไม่ทำเพราะอาจจะมองว่าเขาไม่ถนัดที่สุดมากกว่าครับ

หากินกับสิ่งที่ถนัดดีกว่า และสิ่งที่เขาถนัดก็ยังมีที่ให้เขาโตอีกเยอะ ไม่มีเหตุผลที่จะต้องไปลงทุนในสิ่งที่ได้ผลตอบแทนน้อยเลย

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member

M6 ซื่งเป็นรถยนต์รุ่นที่วางตลาดสูงสุดในปัจจุบันมีคู่แข่งเช่นGT-Rกับ911 Turbo ซึ่งก็กึ่งๆแล้วนะครับ

ก่อนจะตั้งคำถามนี้ควรบอกว่านิยามของSuper Carในความคิดของคุณคืออะไร แล้วจะสามารถตอบได้เองทันทีครับ

แต่Mercedes-Benz ที่ผลิตSLS AMG ก็ไม่สามารถวิ่งเร็วเท่าGT-Rได้ แต่ให้ผมเลือกSLS AMGกับGT-R ผมเลือกSLS AMGครับเพราะมันมีสเน่ห์

Super Carจะขายดีหรือไม่อยู่ที่ตำนานและสเน่ห์มากกว่าสมรรถนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Supercar ของผมคือรถที่เกิดมาเพื่อที่จะแรง เร็วเพียงอย่างเดียวครับ
อย่าง GTR ส่วนตัวผม ถือเป็น Supercar นะ เพราะมันถูกออกแบบมาเพื่อความเร็ว
ตั้งแต่วันแรกที่กลุ่มวิศวกรของ Nissan  เค้าคิดจะทำมันขึ้นมา แถมเมื่อออกมาขายจริงมันเร็วกว่า
SLS AMG, 458Italia, R8 GT, Gallardo LP 570-4 Superleggera ซะอีก
นั่นล่ะเข้าขั้น Supercar ของแท้
ส่วน M6 รุ่นล่าสุด เป็นรถที่เร็วที่สุดของ BMW ในปัจจุบัน
สมรรถนะมันเข้าใกล้ Supercar มากก็จริง แต่พื้นฐานมันคือ 6Series ธรรมดา ที่เกิดมาเพื่อเป็น Sport Coupe, GT car
ส่วน M6 คือSport Coupe/Convertible ที่ถูกปรับแต่งเครื่องยนต์และช่วงล่างให้มีสมรรถนะสูงขึ้นแค่นั่น
ผมเลยอยากเห็นรถที่ BMW ออกแบบมาเพื่อที่จะเร็วแรงตั้งแต่เกิดเท่านั้นเอง :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Headman

แล้ว M6 ถือเป็น super car หรือเปล่าครับ??
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ heinkelt14

• Jr. Member
  • **
มองว่าชื่อเสียงแต่ก่อนในการทำตลาดแต่ต้นก็สำคัญแล้วนะครับ บีเอ็ม ฝรั่งถือว่าเป็นรถบ้านๆคันนึงเหมือนโตโยต้า ฮอนด้า ของเรา (แต่บ้านเราเก็บภาษีโหด เลยมองเป็นรถหรูไป) ถึงแม้จะทำซุปเปอร์คาร์ที่เจ๋งสุดขั้วแต่ขับไปใครจะรู้ล่ะถ้าไม่ได้เล่นรถจริงๆ ลองจินตนาการ ณ. งานปาร์ตี้ฝรั่งในคฤหาส์นหลังงาม คุณขับบีเอ็มซุปเปอร์คาร์ กับขับแลมโบไปใครจะมองมากกว่ากัน (ถึงแม้บีเอ็มอาจจะแพงกว่าก็ตาม) ถ้าบีเอ็มจะเล่นตลาดนี้จริงๆ ไปซื้อโรงงานที่ทำแต่ซุปเปอรืคาร์มาตั้งแต่ต้นจะปั้นขึ้นกว่า

ใครบอกหรอครับว่าเมืองนอก BMW เป็นรถยี่ห้อบ้านๆ เหมือน โตโยต้า ฮอนด้า ?

รถบ้านๆของเค้า คือพวก Volkswagen Opel ประมานนนี้ัครับ

BMW ,Mercedes หรือ Audi จะจัดอยู่ใน Premium Car ครับ

อย่าไปเทียบมั่วๆ

ออฟไลน์ Parinceo

แล้ว M6 ถือเป็น super car หรือเปล่าครับ??

ไม่ครับ เป็นแค่รถสปอร์ตครับ

ส่วน BMW ถือว่าเป็นพรีเมียมครับไม่ใช่รถบ้าน

ออฟไลน์ veronic

BMW ได้ลองพยายามขยายคลาดเข้ามาสู่ตลาด super car นิดนึงแล้วครับ โดยวางโมเดลเริ่มต้นเป็น z4 แต่การตอบสนองของตลาดไม่ค่อยดี เมื่อเทียบกับ serie3 และ m5 การพัฒนาจึงได้หยุดไปก่อนที่จะเริ่มลงทุนจริงๆ เนื่องจากผู้ใช้รถยนต์ส่วนใหญ่ของBMW เป็นกลุ่มที่ต้องการรถที่ขับสนุกและในขณะเดียวกันให้ความสบายและหรูหราไปในตัว พูดง่ายๆใกล้เคียงกับ mercedes เพียงแต่เป็น generation ที่เด็กกว่า หากจะไปทำการตลาดอีกตลาดนึงที่ต้องสร้างฐานลูกค้ากันใหม่ รวมไปถึงการลงทุนการวิจัยครั้งใหม่ BMW จึงเลือกที่จะไป takeover มากกว่านะครับ แล้วใช้ brand ยี่ห้อนั้นไปเลย สำหรับ i8 นั้ัน BMW มองว่าเป็นการดึงลูกค้าแนวใหม่ ที่ชื่นชอบเทคโนโลยีแบบใหม่รวมไปถึงต้องการความเป็น sport ไปในตัว ซึ่งถือว่าเป็นการบุกเบิกตลาดใหม่ ที่ไม่ได้มีคู่แข่งอยู่ก่อน แตกต่างจากตลาด super car ครับ
ปล. ความเห็นของผมเอามาจากการให้สัมภาษณ์ของตัวแทน BMW ตอนที่ทำการประกาศเปิดตัว i8 ครับ ลองไป search google ดูกันนะ

ออฟไลน์ XL_SiZe

ถ้า BMW เป็นรถบ้าน ๆ
พวกรถญี่ปุ่นที่ขายในยุโรป ก็คงอ๊อฟชั่นเหมือนบ้านเรา ขาดโน่น ขาดนั่นไปหมด แล้วขายราคาเท่า ๆ BMW ได้สิครับ

แต่นี่รถยุ่นต้องใส่อ๊อฟชั่นล่อคนซื้อแบบ เกินเลยล่ะ ถึงจะตั้งราคาได้ต่ำกว่า BMW ไม่มาก (ไม่งั้นราคาห่างลิ่ว)

แล้ว BMW ควรจะเป็นรถระดับไหนล่ะ

ออฟไลน์ WTF

ซีรีย์8 นั่นแหละผมว่า ที่สุดของ bmw ละ แต่ดูยังไงก็ไม่ถึงคำว่า super car นะ รูปทรงมันไม่ใช่อ่ะ