ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไกลจากศูนย์บริการ??  (อ่าน 3165 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
บ้านไกลจากศูนย์บริการ??
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 20:25:49 »
     ส อบถามเพื่อนสมาชิกครับ ตามหัวข้อเลยครับ  วางแผนว่าจะย้ายกลับไปอยู่ต่างจังหวัดต้นปีหน้าครับ มีรถยุโรปอยู่สองคัน แล้วที่บ้านเกิดไม่มีศูนย์รถยี่ห้อดังกล่าวเลย ศูนย์บริการใกล้สุดห่างออกไป 200 กิโลเมตร เลยมีความกังวลครับ  เลยอยากมาปรึกษาครับ
   1. ควรขายรถทั้งสองคัน แล้วไปซื้อรถญี่ปุ่นมาใช้มั้ยครับเพราะตัวเองและภรรยาไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์เลย ถ้าเอาเข้า maintenance ก็เข้าศูนย์อย่างเดียว
   2. เก็บรถไว้ใช้ต่อ แล้วเอาเข้าศูนย์ที่ใกล้ที่สุด แต่ไปกลับก็ 400 กิโลเมตรเลย แหะๆ จันทร์ถึงศุกร์ทำงานประจำ เสาร์อาทิตย์ทำงานพาร์ทไทม์เลยไม่ค่อยมีเวลาครับ

เพื่อนๆ สมาชิกท่านใดมีประสบการณ์บ้านไกลศูนย์บริการบ้างครับ แชร์ประสบการณ์หน่อยครับ เผื่อจะเอาเป็นแนวทาง ที่คิดไม่ตกเพราะเสียดายรถครับ ใช้มาไม่เคยงอแง และรถก็เคยเซฟตัวภรรยาและลูกๆจากอุบัติเหตุมาเลยมั่นใจในความปลอดภัยของรถครับ(เด็กๆนั่ง car seat)

ปล.ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: บ้านไกลจากศูนย์บริการ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 20:32:49 »
รถอะไรและจังหวัดอะไรครับ

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 20:36:16 »
รถอะไรและจังหวัดอะไรครับ

เบนซ์ cls 250 กลับ bmw 320d f30 ครับ จังหวัดในภาคอิสานตอนบนครับ :)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 20:36:27 »
 ถ้ายังใหม่อยู่ก็ใช้ไปก่อน ปีนึงเข้า ครั้ง หรือ สองครั้ง ก็ถือว่าไปเที่ยว

แต่ถ้าต้องเริ่มเข้า 0 บ่อย ควรขายแล้วซื้อรถที่เข้ารับบริการง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 22:10:28 »
ถ้ายังปกติดี ก็ใช้งานต่อไปครับ แล้วค่อยไปขายช่วงไกล้ๆ period maintains
กับ
ถ้าไม่ยึดติด ขายเลย ดีกว่าไปขายตอนร่วงหนักๆ แล้วซื้อรถที่มีศูนย์บริการไกล้ๆ มาใช้ดีกว่า

ปล.ส่วนตัวเลือกขาย เพราะถ้าเสียขึ้นมา แค่เรียกรถลากไปส่งศูนย์ หรือ แจ้งศูนย์บริการ เสียเวลามาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 22:18:57 »
ถ้ารถยังไม่งอแง ก็ใช้ไปก่อนครับ และเริ่มหาอู่นอกไว้ครับ ถ้ามีดีๆ ก็สบายใจไปครับ ถ้าหาดีๆไม่ได้เลย ก็อาจต้องขายทิ้งครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 23:35:45 »
อยู่ตรังครับ ที่บ้านใช้ Mercedes อยู่ก็เอาเข้าที่ หาดใหญ่(ศูนย์โคตรหวย!!!) ราวๆเกือบ 200 กม.  ถือว่าได้ไปเที่ยวด้วยครับ เคยมีอยู่เคสนึงต้องเปลี่ยนหม้อน้ำเลยทิ้งไว้ที่นั้นเลยแล้วค่อยกลับไปรับวันหลัง
จากโจทย์เจ้าของกระทู้เป็นผมคงไม่ขายละครับ แต่เจ้าของกระทู้มี F30 กับ CLS เป็นผมอาจจะขายยุโรป 1 คันแล้วไปออก ญี่ปุ่น PPV ไม่ก็ SUV สักคันเอาไว้ใช้สำรองเวลาเดินทางไกลและก็ไม่ต้องกลัวรถช้ำด้วย  ;)
ปล. คนบ้านผมเท่าที่สังเกตบ้านนึงจะมี SUV/PPV ญี่ปุ่น 1 คัน(บ้างก็กระบะ 4 ประตู) กับ ยุโรป D-Segment 1 คัน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 00:46:19 »
จันทร์ถึงศุกร์ทำงานประจำ เสาร์อาทิตย์ทำงานพาร์ทไทม์เลยไม่ค่อยมีเวลาครับ
เดาว่าน่าจะเป็นวิชาชีพแพทย์

เบนซ์ cls 250 และ bmw 320d f30  รถดีทั้งคู่ OPTION ค่อนข้างครบ

ใช้ที่จังหวัดในภาคอิสานตอนบน  ห่างจากศูนย์ ( เดาน่าจะขอนแก่น/อุดร ) ประมาณ 200 Km.เส้นทางน่าจะไม่มีปัญหา

อยู่ ตจว. การใช้รถไม่โหด เหมือน กทม. มีทั้งน้ำ ถนนผิวไม่เรียบ เพราะทำรถไฟฟ้า รถติดนาน เครื่องทำงานหนัก ดังนั้น ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดี ๆ ใช้ได้ทนครับ

ทางเลือกคือ คันไหนอยากเก็บ โดยดูจาก ราคาขายต่อ ค่าใช้จ่ายในการซ่อม คันไหนหมดประกันก็ขายคันนั้น แล้วขายออกไป 1 คัน เลือก ไปซื้อ CR-V / CX-5  เพราะมีลูก แล้วสลับใช้รถ สัก 6-7 เดือน ขับไปเที่ยว 200 กม. เข้าศูนย์เช็ดถือว่าไปพักผ่อนด้วย

คหสต. ขาย CLS เก็บ 320d  ออก SUV ตลาด 1 คัน

ออฟไลน์ dakit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 01:55:04 »
ถ้าอยู่ใกล้ขอนแก่น เอามาขอนแก่นก็ได้ มีครบทั้งสองยี่ห้อที่ว่ามา

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 12:36:54 »
มันอยู่ที่ว่าคถณดูแลรถได้เองแค่ไหน

อะไรเสียบอกได้เองหรือยังต้องพึ่งช่าง

มีรถสองคัน ก็ถือว่ายังมีสำรองใช้คราวฉุกเฉินนะครับ เก็บไว้ก็ได้ถ้ายังได้ใช้ ขายก็ได้รถญี่ปุ่นแล้วชอบไหม?

ลูกอาผมอยู่ยะลา-หาดใหญ่ ขับSLK ออกเกรย์ ไปๆกลับๆ หาดใหญายะลา พอเสียโทรเรียกรถยกไปเช่ารถใช้ช่วงซ่อม ไม่เดือดร้อนอะไร มีเงิน เดี๋ยวปัญหาก็จบเองครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 18:35:19 »
ผมย้ายมาอยู่ ปราจีนบุรี

ผมใช้รถตลาดๆ HONDA กับ NISSAN นี่แหละ

แต่คุณเชื่อไหมว่า ผมไม่เคยใช้บริการศูนย์ในปราจีนเลยครับ เพราะเจอประสบการณ์ "เล่นไม่ซื่อ" / "แก้ไม่จบ" ครับ ทุกวันนี้

คันนึง ผมวิ่งจาก ปราจีนบุรี เข้า service ที่ พระราม 7 / ตั้งศูนย์ บางพลัด / ถ่วงล้อ รามอินทรา / เบรค พระโขนง
คันนึง ผมวิ่งจาก ปราจีนบุรี เข้า service ที่ วิภาวดี /  ตั้งศูนย์ บางพลัด / ถ่วงล้อ รามอินทรา / เบรค พระโขนง

ไปกลับก็ 340 - 370 กม.ครับ ไม่แพ้คุณหรอก ยกเว้น รถอาการสาหัสจริงๆ อย่างตอนเบรคติด ก็จะแก้เบื้องต้น ให้รถวิ่งได้ แล้วเอาเข้าทำที่ กทม.ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 15:21:04 »
รถหมดประกันหรือยังละครับ ถ้าใกล้ลองหาอู่ในจังหวัดดูก่อนไหม

เพราะถ้าขายซื้อรถยุ่น สมถรรณะจะหายไปหมดเลยรับได้หรือเปล่า

ถ้ารับได้ก็ขายไปใช้รถญี่ปุ่นครับดีที่สุด เพราะเวลาของท่านเป็นเงินเป็นทอง

แต่ถ้าเหลือๆลองจ้างรถสไลด์ดูน่าจะได้