ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไหร่ควรล้างทำความสะอาดแอร์ครับ  (อ่าน 3117 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผม เวลาเข้าเช็คระยะ ศูนย์เปลี่ยนตัวกรองอากาศแอร์ (เรียกถูกหรือเปล่าไม่ทราบ) ตามระยะที่ศูนย์กำหนดเท่านั้น ไม่ได้ล้างแอร์ให้

ทุกวันนี้รถอายุ 2 ปีกว่า แอร์ก็ยังเย็นดี ยิ่งหน้าหนาว ผมยิ่งเปิดความเย็นน้อย ๆ หรือปิดความเย็นเลย

อยากถามว่าควรล้างระบบแอร์ข้างในทุก ๆ ระยะใด หรือ กี่เดือน กี่ปีครับ
ผมคิดว่า แค่เปลี่ยนแผ่นกรองไม่น่าจะเพียงพอ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

Re: เมื่อไหร่ควรล้างทำความสะอาดแอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 11:24:33 »
ถ้าแอร์ยังปกติอยู่  และมีการเปลี่ยนกรองแอร์เป็นประจำ ไม่มีกลิ่น...ไม่ต้องล้างครับ
ผม 4 ปี แล้ว ไม่เหม็น เย็นสดชื่น  ผมเปลี่ยนกรองแอร์ทุก 6 เดือนนะ ของข้างนอก 200 บาท :D

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: เมื่อไหร่ควรล้างทำความสะอาดแอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 11:45:58 »
เดี๋ยวนี้มีระบบล้างแบบไม่ต้องลื้อตู้แอร์ครับ ไม่ยุ่งยาก ไม่ช้ำครับ

วิ่งเยอะก็ปีละครั้ง หรือ 2 ปีครั้งครับ

ล้างแล้ว กลิ่นแอร์จะสดชื่นขึ้นมากครับ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 11:48:13 »
ล้างเมื่อไม่เย็นครับ สำหรับแอร์ที่มีกรองนะครับ

ถ้าไม่มีกรอง ก็ล้างสัก 5 ปีครั้ง

แต่โดยมาก ที่ผมเจอ คือ แอร์รถรุ่นใหม่ๆ ล้างทีไร คอยเย็นมักรั่วก่อนทันที

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 11:53:45 »
คงชึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานนะครับ
ถ้าภายในระบบแอร์ไม่มีสิ่งอุดตัน การทำความสะอาดทั้งระบบ แบบที่ต้องถอดรื้อคอนโซล ก็หลายปี ถึงห้าหกปี จนลืม
อาการที่จะเห็นได้ชัดว่าต้องทำ คือ มีกลิ่นไม่พึงประสงค์ มีน้ำค้างอยู่ในช่องแอร์ เวลาเปิดแรงๆ ได้ยินเสียงน้ำกระเพื่อม เป็นต้น
ส่วนใหญ่ที่จะอุดตันหรือเกิดการรั่วซึม คือ คอยล์เย็น (evaporator)
แต่ก็ไม่ต้องกังวลให้มากครับ ถึงเวลาจะรู้เอง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 12:10:42 »
Accord งูเห่าผม ปีนี้ฉลองครบ 14 ปี
ไม่เคยล้างแม้แต่ครั้งเดียว แอร์ยังเย็นฉ่ำ
ไม่มีกลิ่นแปลกปลอมเลยครับ

ขึ้นอยู่กับการใช้งานเป็นหลักครับ
ผมไม่เคยทานอะไรในรถเลย ของมีกลิ่น
ก็ไม่เคยใส่รถ จะมีกล่องโฟมใส่ต่างหาก
รถทุกคันไม่เคยมีแอร์มีกลิ่นเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 12:50:23 »
ของผม4-5ปีล้างทีคับ เเต่เปลี่ยนกรองเเอร์ทุก2หมื่นโล

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 13:09:14 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ พออ่านความเห็นทุกท่านทำให้ได้ว่า

บางทีผมก็ขนเอาปลาร้า ปลาเค็ม ใส่ท้ายเก๋ง แต่ไม่มีกลิ่นค้างรถนาน เพราะผมเอาถ่านหลาย ๆ ก้อน ใส่ไว้ในรถตลอดเวลา ตั้งแต่รับรถมาช่วงแรก ๆ เลย น้ำหอม เสปรย์ ดับกลิ่นก็ไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 21:54:33 »
ผมล้างทุกปีครับ

เพราะได้รื้อออกมา เลยทำให้รู้ว่า 1 ปี ผ่านไป คอยล์เย็นสภาพเป็นอย่างไรบ้าง
ขนาดล้างทุกปี ยังมีเศษฝุ่นสกปรกติดคอยล์เย็นให้เห็น 
แล้วถ้าไม่ล้าง..จะขนาดไหน?

เห็นด้วยตาตัวเองแบบนี้แล้ว จะให้ทนใช้ ทนดม จนกว่าแอร์จะไม่เย็น ผมไม่เอาหรอกครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 22:33:22 »
ผมล้างทุกปีครับ

เพราะได้รื้อออกมา เลยทำให้รู้ว่า 1 ปี ผ่านไป คอยล์เย็นสภาพเป็นอย่างไรบ้าง
ขนาดล้างทุกปี ยังมีเศษฝุ่นสกปรกติดคอยล์เย็นให้เห็น 
แล้วถ้าไม่ล้าง..จะขนาดไหน?

เห็นด้วยตาตัวเองแบบนี้แล้ว จะให้ทนใช้ ทนดม จนกว่าแอร์จะไม่เย็น ผมไม่เอาหรอกครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 23:33:00 »
แล้วแต่ครับ ผมล้าง 1-2ปี/ครั้ง