ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา เรื่อง เซนเซอร์ ถอยหลังหน่อยครับ  (อ่าน 9511 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ขอปรึกษา เรื่อง เซนเซอร์ ถอยหลังหน่อยครับ คือบางคนรถสีขาว แต่ติดสีดำมา แล้วมาพ่นสีทีหลัง การทำงานมันจะยังปกติอยู่รึเปล่าครับ
แล้ว เดี๋ยวนี้ หน้าตามันมีกี่แบบ ที่เห็นขายทั่วไป จะเป็นเม็ดใหญ่ๆ หน่อย จะเห็นที่เล็กๆ ก็จะอยู่กับพวก benz แต่เห็น เชพ ครูซ ก็เป็นอันเล็กๆแล้ว
 ผมไม่แน่ใจว่า เค้าติดมาจากโรงงาน หรือ เปล่า เพราะของ แคปติว่า มันก็ไม่ใช่แบบนี้  อ่ะครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ขอปรึกษา เรื่อง เซนเซอร์ ถอยหลังหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:10:33 »
ติดมาจากโรงงานหรือไม่ ต้องเปิดโบรชัวร์แล้วตรวจสอบดูครับ แต่ละรุ่นย่อยมันต่างกันนิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: ขอปรึกษา เรื่อง เซนเซอร์ ถอยหลังหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:36:16 »
sensor ถอยหลัง พ่นสีได้ครับ โดยปกติจะไม่เพี้ยน
ถ้าติดเอง ในตลาดจะมีแต่หัวใหญ่
ส่วน Cruze ในรูปนั้นมาจากโรงงาน

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:37:54 »
1. ขอปรึกษา เรื่อง เซนเซอร์ ถอยหลังหน่อยครับ คือบางคนรถสีขาว แต่ติดสีดำมา แล้วมาพ่นสีทีหลัง การทำงานมันจะยังปกติอยู่รึเปล่าครับ
ปกติครับ ตัวหัวเซ็นเซอร์สามารถทำสีได้ไม่มีปัญหา ยกเว้นช่างจะทำจนเจ๊งเอง

2. แล้ว เดี๋ยวนี้ หน้าตามันมีกี่แบบ ที่เห็นขายทั่วไป จะเป็นเม็ดใหญ่ๆ หน่อย จะเห็นที่เล็กๆ ก็จะอยู่กับพวก benz
ที่เห็นกับพวกรถยุโรปนี่เค้าไม่ได้ติดเองครับ มันเป็นของที่มาจากโรงงานเลย ซึ่งตัวกันชนจะเจาะรูมาตรงตำแหน่งพอดีและมีบ่าตัวล็อกให้เสร็จ หัวเซนเซอร์จะสอดออกมาจากข้างในเท่านั้น ต่างจากแบบที่มาติดเองข้างนอกซึ่งต้องสวนหัวเซ็นเซอร์จากข้างนอกเข้าไปครับ เลยทำให้มีรอยนูนขึ้นมา ดูไม่สวยเท่าแบบที่เรียบไปกับตัวกันชนเลย ซึ่งแบบนูนนี้ก็เป็นแบบที่รถญี่ปุ่นแทบทั้งหมดเลยมั้งติดมาให้จากโรงงาน

ปัจจุบันแบบนูนนี้ก็ทำดีขึ้นมากแล้วไม่นูนมากเหมือนแต่ก่อน ขนาดก็เล็กประมาณเหรียญบาทเท่านั้นเอง (เมื่อก่อนประมาณเหรียญห้า) ผมเคยเห็นบางคนเค้าเจาะตัวกันชนให้มีร่องเป็นบ่าเข้าไปนิดนึง เพื่อให้ลงกับตัวหัวเซ็นเซอร์พอดี ทำให้ส่วนที่นูนนั้นลดลงไปอีกครับ เรียกว่าแทบจะแนบแล้วหละ ซึ่งอันนี้ทำได้ถ้ากันชนหนาพอ และช่างที่ติดยอมทำให้นะครับ

อันนี้แบบเรียบของ BMW สอดมาจากด้านในกันชน

อันนี้แบบนูนทั่วไป

3. แต่เห็น เชพ ครูซ ก็เป็นอันเล็กๆแล้ว ผมไม่แน่ใจว่า เค้าติดมาจากโรงงาน หรือ เปล่า เพราะของ แคปติว่า มันก็ไม่ใช่แบบนี้  อ่ะครับ
ของทั้งครูซและแคปติว่าน่าจะมาจากโรงงานทั้งคู่ แต่ครูซน่าจะใช้แบบเรียบแต่แคปยังเป็นแบบนูนอยู่ ยังไงลองเช็คอีกที แต่ที่แน่ๆ แบบเรียบหาติดข้างนอกไม่มีครับ ผมพยายามหาหลายที่แล้ว นอกจากติดที่ศูนย์รถยี่ห้อนั้นๆเท่านั้น ซึ่งราคาก็เป็นหลักหมื่นขึ้นไปครับ ในขณะที่ข้างนอกแค่ 1-2 พันก็ได้แล้ว และใช้งานได้ดีด้วย
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:03:38 »
ขอบคุณพี่ทุกคนคร้าบๆๆ
คุณ templeboy ผมก็หาไม่เจอเหมือนัน >< แต่แบบเล็กมันสวยเนอะ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:11:58 »
ผมซื้อมาติดเอง มีทั้งแบบเล็กและใหญ่ มีไฟ ไม่มีไฟ มีจอตั้ง จอกระจกมองหลัง หลายแบบมากครับ แต่หัวเซนเซอร์เป็นแบบนูนทั้งคู่

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:24:44 »
ลองดูร้านนี้ครับ http://www.elitesensor.com/parking.htm