ผู้เขียน หัวข้อ: jazz vs mazda2 vs civic 1.8 มือสอง ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ  (อ่าน 8878 ครั้ง)

ออฟไลน์ spkornp

• Jr. Member
  • **
พอดีจะตัดสินใจซื้ออะครับ ใช้ในเมืองวันละ30โล เสาอาทิตมีไปตจว.บ้าง

พี่ๆช่วยคอมเม้นท์หน่อยครับ  :)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
Re: jazz vs mazda2 vs civic 1.8 มือสอง ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 22:51:26 »
ไม่ jazz หรือ m2 ครับ ขับไม่เยอะ ประหยัดน้ำมัน ไม่ต้องซ่อม ยังไงก็คุ้ม นอกจากจะชอบ civic มากก็จัดไป

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: jazz vs mazda2 vs civic 1.8 มือสอง ช่วยเปรียบเทียบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 00:07:20 »
ถ้าให้มา3ตัวเลือกนี้ ผมขอเลือก mazadaแล้วกันครับ

ว่าแต่ จขกท มีงบเท่าไรหรอครับ? ใช้รถกันทีกี่คนครับ?

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 01:28:35 »
ผมเอา Civic1.8 ใหญ่กว่าสองคันแรก แต่ไม่เอาต๊อกๆ นะครับ ดูให้ดี ๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 01:30:39 »
ถ้ามีให้เลือกเท่านี้ผมตัดซีวิคออกครับเพราะว่ามันมีปัญหาเยอะ เอาเรื่องเสียงสับหมูที่เกิดจากการลดเสป็คชิ้นส่วนที่เกิดในเครื่องพันแปดจำนวนหลักแสนคันก็บั่นทอนกำลังใจไปเยอะครับ จะได้ยินเสียงนี้ในตอนเข้าเกียร์ว่าง หรือถอยหลัง จะมีเสียงดังต๊อกๆๆๆๆๆๆ อาการนี้บางคนเจอเลวร้ายที่สุดคือเสียงดังมากๆ กินน้ำมัน และแรงเครื่องตกไปเยอะ ถ้าโชคดีเคลมได้เครื่องใหม่ทั้งลูกแล้วหายก็โชคดีไปแต่หลายคนเคลมสามเครื่องยังดังอยู่เลยและต้องเจรจากับศูนย์ด้วยว่าจะได้เครื่องใหม่หรือว่าเปิดเครื่องเปลี่ยนเฉพาะบางส่วน หลายคันมีเสียงนี้ตังแต่ยังป้ายแดงหรือยังไม่ทันถอยออกจากศูนย์วันรับรถเลย!!! คงไม่ต้องพูดถึงว่ารถมือสองนอกระยะประกันจะเป็นยังไง ปัญหาใหญ่อีกอย่างของซีวิครุ่นนี้คือยางรองแท่นเครื่องที่ทรุดเร็วมากๆ หลายคนเคลมใหม่สามตัวในระยะเวลาแค่ปีเดียวและอีกหลายคนนเคลมทั้งที่ยังใช้ไม่ครบสามปี รถมือสองต้องจ่ายค่าเปลี่ยนเองอีกล่ะครับ อีกสองรุ่นไม่รุ้ว่ามีปัญหาอะไรบ้างแฮะแต่รู้สึกว่าแจ๊สนอกจากจะมีบางล็อตผลิตที่มีปัญหาเรื่องสปริงกระเดื่องวาล์วแล้วไม่มีอะไรให้หนักใจเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 06:52:17 »
ถ้ามีให้เลือกเท่านี้ผมตัดซีวิคออกครับเพราะว่ามันมีปัญหาเยอะ เอาเรื่องเสียงสับหมูที่เกิดจากการลดเสป็คชิ้นส่วนที่เกิดในเครื่องพันแปดจำนวนหลักแสนคันก็บั่นทอนกำลังใจไปเยอะครับ จะได้ยินเสียงนี้ในตอนเข้าเกียร์ว่าง หรือถอยหลัง จะมีเสียงดังต๊อกๆๆๆๆๆๆ อาการนี้บางคนเจอเลวร้ายที่สุดคือเสียงดังมากๆ กินน้ำมัน และแรงเครื่องตกไปเยอะ ถ้าโชคดีเคลมได้เครื่องใหม่ทั้งลูกแล้วหายก็โชคดีไปแต่หลายคนเคลมสามเครื่องยังดังอยู่เลยและต้องเจรจากับศูนย์ด้วยว่าจะได้เครื่องใหม่หรือว่าเปิดเครื่องเปลี่ยนเฉพาะบางส่วน หลายคันมีเสียงนี้ตังแต่ยังป้ายแดงหรือยังไม่ทันถอยออกจากศูนย์วันรับรถเลย!!! คงไม่ต้องพูดถึงว่ารถมือสองนอกระยะประกันจะเป็นยังไง ปัญหาใหญ่อีกอย่างของซีวิครุ่นนี้คือยางรองแท่นเครื่องที่ทรุดเร็วมากๆ หลายคนเคลมใหม่สามตัวในระยะเวลาแค่ปีเดียวและอีกหลายคนนเคลมทั้งที่ยังใช้ไม่ครบสามปี รถมือสองต้องจ่ายค่าเปลี่ยนเองอีกล่ะครับ อีกสองรุ่นไม่รุ้ว่ามีปัญหาอะไรบ้างแฮะแต่รู้สึกว่าแจ๊สนอกจากจะมีบางล็อตผลิตที่มีปัญหาเรื่องสปริงกระเดื่องวาล์วแล้วไม่มีอะไรให้หนักใจเลย  :)

เข้ามาให้ข้อมูล Mazda 2 ครับ

ปัญหาที่เจอกันเยอะๆ คือ

1.กลิ่นแคทไหม้ เข้าห้องโดยสาร >>> บางศูนย์แก้ได้แล้ว ก็การอุดรูที่ให้อากาศเข้ารถ
2.แกนแรคพวงมาลัยหลวม >>> เคลมใหม่ยกชุด อยู่ในระยะประกันเคลมฟรี

เท่าเจอก็มี 2 อย่างนี้ ผมโดนอย่างแรกก็แก้หายแล้วครับ แต่อย่างหลังยังไม่โดน
ซึ่งเดี๋ยวจะครบ 3 ปีเมื่อไร จะเช็ครอบคันให้ละเอียด เพราะรายการที่ 2. นี่ล่อไป 7 หมื่นน่ะ

ส่วน Jazz เท่าที่แฟนผมขับมา 2 ปีก็ยังไม่มีปัญหาอะไรหนักอกหนักใจเหมือน Civic ที่ปัญหาเยอะมาก
(แต่ยังขายดี ??) นะครับ ตอนนี้กำลังรอว่าเมื่อไหร่ Civic อีกคัน ยางรองแท้นจะทรุด

ฟิลลิ่งในการขับ แน่นอน Mazda2 และ Jazz เทียบ Civic ไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง
แต่ระหว่าง Mazda2 กับ Jazz ผมให้ Mazda2 เหนือกว่าหน่อยๆ

เบรค + พวงมาลัย + ช่วงล่าง Mazda 2 ดีกว่า Jazz ชัดเจน
แต่เครื่อง Jazz ขับสนุกกว่าแรงกว่า และประหยัดน้ำมันกว่าครับ

ปล.เชื่อไหมว่า ผมกระชากเปลี่ยนเลน ซ้าย>>ขวา ด้วยความเร็ว 140Km/H
Mazda 2 นิ่งมากกว่า FD !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 06:54:15 โดย nonp »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 09:39:30 »
ตัดซีวิคออกไปก่อนครับ
เพราะไม่รู้ว่า มือ2 ปีไหน
แต่ถ้าซีวิค 1.8 มือ2 ที่ราคาราวๆ 6แสน คาดว่า น่าจะอายุเยอะอยู่พอสมควร
ตัดออกครับ

ขับคนเดียว มีคนนั่งไปด้วยไม่มาก  Mazda2
มีเพื่อนเยอะของเยอะ  Jazz

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 10:21:06 »
ไม่สนใจ fiesta บ้างหรอครับ ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะ ช่วงล่างดีที่สุดในรถ B-segment ออปชั่นเยอะที่สุดในกลุ่ม ยังไงก็ลองไปทดลองขับก่อนได้ครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 11:50:53 »
รถใหม่ป้ายแดงใช้แล้วสบายใจกว่านะครับ มาสด้า2ผมว่าช่วงล่างขับสนุกว่าแจ้สครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 19:48:07 »

เข้ามาให้ข้อมูล Mazda 2 ครับ

ปัญหาที่เจอกันเยอะๆ คือ

1.กลิ่นแคทไหม้ เข้าห้องโดยสาร >>> บางศูนย์แก้ได้แล้ว ก็การอุดรูที่ให้อากาศเข้ารถ
2.แกนแรคพวงมาลัยหลวม >>> เคลมใหม่ยกชุด อยู่ในระยะประกันเคลมฟรี

เท่าเจอก็มี 2 อย่างนี้ ผมโดนอย่างแรกก็แก้หายแล้วครับ แต่อย่างหลังยังไม่โดน
ซึ่งเดี๋ยวจะครบ 3 ปีเมื่อไร จะเช็ครอบคันให้ละเอียด เพราะรายการที่ 2. นี่ล่อไป 7 หมื่นน่ะ

ส่วน Jazz เท่าที่แฟนผมขับมา 2 ปีก็ยังไม่มีปัญหาอะไรหนักอกหนักใจเหมือน Civic ที่ปัญหาเยอะมาก
(แต่ยังขายดี ??) นะครับ ตอนนี้กำลังรอว่าเมื่อไหร่ Civic อีกคัน ยางรองแท้นจะทรุด

ฟิลลิ่งในการขับ แน่นอน Mazda2 และ Jazz เทียบ Civic ไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง
แต่ระหว่าง Mazda2 กับ Jazz ผมให้ Mazda2 เหนือกว่าหน่อยๆ

เบรค + พวงมาลัย + ช่วงล่าง Mazda 2 ดีกว่า Jazz ชัดเจน
แต่เครื่อง Jazz ขับสนุกกว่าแรงกว่า และประหยัดน้ำมันกว่าครับ

ปล.เชื่อไหมว่า ผมกระชากเปลี่ยนเลน ซ้าย>>ขวา ด้วยความเร็ว 140Km/H
Mazda 2 นิ่งมากกว่า FD !!!

ที่พูดมาถูกหมด เลย
ผมเชื่อ เพราะลองมาแล้ว ... เปลี่ยนเลนกระทันหัน ที่ 150 กว่า
ขับน้องสอง นั้นช่วงล่างมันได้ใจมาก  ความเร็วปลายได้ 160 นิดหน่อย
แต่ที่ 160ของ แจ๊ส กับ มาสด้า สอง ความมั่นใจในการควบคุมก็ต่างกันพอสมควร ...

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 09:48:23 »
ไม่ใช่แค่รุ่นเล็กหรอกครับที่แตกต่าง มาสด้า3กับฟอร์ดโฟกัสที่รูปแบบระบบช่วงล่างใกล้เคียงกันมากอะไหล่ก็ใช้ตัวเดียวกันเยอะ แต่มาสด้าให้ความรู้สึกที่นิ่งมั่นคงมากกว่าที่ความเร็วสูงชัดเจนครับ  ยี่ห้อนี้เสียอย่างเดียวเท่านั้นแหละคือเครื่องยนต์ เครื่องสกายมากลบจุดนี้ได้เมื่อไรห่มันจะใหล้เคียงคำว่าสมบูรณ์แบบเลยทีเดียว  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 09:51:57 »
ผมไปลองขับมาเจ้า 2 ผมว่ารถมันไม่แรงยังไงไม่รู้ แต่พวงมาลัยหนัก ช่วงล่างแน่นหนีบดีมากๆครับ :D