ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการขอใบรับรองแพทย์(โรคประจำตัว)  (อ่าน 14228 ครั้ง)

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
ขอถามนอกเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องรถน่ะครับ :D
   ถามเรื่องการขอใบรับรองแพทย์ครับ :)
   พอดีผมมีโรคประจำตัวคือภูมิแพ้หอบหืด ผมไม่ยังเคยขอใบรับรอง ผมต้องการใช้ อยากถามว่า

1.สามารถไปขอที่โรงพยาบาลทั่วไปได้เลยหรือเปล่าครับ
   2.จะเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
   3.ทางโรงพยาบาลเข้าจะตรวจอะไร อย่างไรบ้างครับ
   4.ใบรับรองโรคประจำตัวมีอายุการใช้งานเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  ;)

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องการขอใบรับรองแพทย์(โรคประจำตัว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:54:19 »
ตอบตามข้อนะครับ

1. ขอที่โรงพยาบาลทั่วไปได้ครับ แต่ควรจะขอกับโรงพยาบาลที่มีประวัติการรักษา และรับยาหอบหืดครับ  หรือจะขอประวัติจากรพ. ที่รักษาเดิมมาให้รพ. อื่นๆ รักษาต่อและ ออกใบรับรองแพทย์ได้ครับ

2. ขึ้นอยู่กับสิทธิการรักษาครับ โดยทั่วไป รพ.รัฐบาล หากใช้สิทธิ์ 30 บาทจะไม่ต้องเสีย ประกันสังคม ข้าราชการไม่ต้องเสีย  เว้นแต่เป็นข้อกำหนดพิเศษของรพ. นั้นๆครับ

3. ปกติแล้ว ถ้าคนเป็นไม่มากเวลาไม่หอบก็ตรวจไม่พบอะไรอยู่แล้วครับ จะเป็นการซักประวัติ พูดคุย ฟังเสียงปอดทั่วๆไปครับ  อาจส่งเป่าปอด หากสงสัยแต่ตรวจไม่พบครับ

4. ใบรับรองแพทย์ ปกติแล้ว ไม่ได้แยกเป็นใบรับรองโรคประจำตัวครับ เพราะฉะนั้น ต้องแจ้งมาครับ ว่าจะให้หมอเขียนในลักษณะไหน จะเอาไปทำอะไรครับ  เช่น ขอไปยื่นที่ทำงานว่าเป็นโรคนี้จริง ควรเลี่ยงงานใดบ้าง  หรือ ขอไปยื่นเพื่องดเว้นการเกณฑ์ ทหาร ถ้าอันนี้ต้อง ให้แพทย์ อายุรกรรมเป็นผู้ออกใบรับรองให้ครับ  ปกติแล้วไม่ได้มีกำหนดเวลาในการใช้ชัดเจนครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะขอไปทำอะไรมากกว่าครับ ตามความเหมาะสมครับ ;D ;D ;D

รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: ขอถามเรื่องการขอใบรับรองแพทย์(โรคประจำตัว)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 14:19:37 »
ในฐานะที่ทำงานโรงพยาบาลนะครับ
ขอแย้งกับเม้นท์บนนิดนึง

ใบรับรองแพทย์ จะเบิกไม่ได้ ไม่ว่าจะใช้สิทธิใดก็ตาม ต้องชำระเงินครับ
ค่าใบรับรองแพทย์จะแตกต่างกันไปตามรูปแบบที่ใช้ครับ
ยกตัวอย่างโรงพยาบาลผมนะครับ (โรงพยาบาลรัฐสังกัดกองทัพบก)

1.ขอใบรับรองแพทย์ เพื่อสมัครงาน ระบุว่าร่างกายแข็งแร  และยืนยันจากแพทย์ 30.- บาท และ 80.- บาท แล้วแต่กรณี
2.ขอใบรับรองแพทย์ ระบุว่าเจ็บป่วย(โรค) มีการ Diag และยืนยันจากแพทย์ เพื่อใช้ลาป่วย 30.- บาท
3.ขอใบรับรองแพทย์ ระบุโรค เพื่อทำธุรกรรมประกันชีวิต 200.- บาท

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:18:49 »
ขอนอกเรื่อง แต่ยังอยู่ในไลน์...
การไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ จริงๆ ยืนยัน

ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรงและจิตใจเข้มแข็งกันถ้วนทั่วทุกคน 8)
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 20:32:19 »
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบน่ะครับ ;)

ออฟไลน์ taweey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 17:27:26 »

2.ขอใบรับรองแพทย์ ระบุว่าเจ็บป่วย(โรค) มีการ Diag และยืนยันจากแพทย์ เพื่อใช้ลาป่วย 30.- บาท

คิดเงินด้วยเหรอ  :-\ :-\ :-\ โหดจัง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:16:59 »

คิดเงินด้วยเหรอ  :-\ :-\ :-\ โหดจัง

โรงพยาบาลรัฐปัจจุบัน เป็นแบบนี้เกือบหมดแล้วครับ
แล้วแต่นโยบายจากเบื้องบนอีกที