ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ การไม่ "อัด" รถบ้าง ทำให้รถอืด  (อ่าน 14293 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: จริงหรือไม่ การไม่ "อัด" รถบ้าง ทำให้รถอืด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 18:44:36 »
ไม่รู้สิครับ อัดประจำแทบจะไม่เคยคลาน

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
Re: จริงหรือไม่ การไม่ "อัด" รถบ้าง ทำให้รถอืด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 10:29:56 »
จริงครับ 320i ผม ขับโหมด Eco ในเมืองซะส่วนใหญ่ ก็แฮบปี้กับมันดี แต่พอขับไปหัวหิน อัดๆ ให้รถได้ยืดเส้นยืดสายบ้าง กลับมากทม. รถติดนิสัยแรง เปลี่ยนเกียร์ในรอบสูงกว่าเดิมมาซะงั้น แต่ก่อน 1500-1700 ก็เปล่ยนให้แล้ว เดี๋ยวนี้บางที 2000 กว่าๆก็ยังไม่เปลี่ยน ทั้งๆที่ผมเหยียบคันเร่งอยู่แค่ครึ่งเดียวเอง  :'(

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 14:20:42 »
จริงครับ ในแนวทางการป้องกันนะครับ ถ้าท่อไอเสียตันแล้วคงไม่ช่วยอะไร เหตุผลคือเรื่องของคาบเขม่าที่มันติดตามท่อไอเสียครับ ถ้าขับรอบต่ำๆเดิมๆตลอด(หมายถึงต้องนานมากๆ)จะทำให้เขม่าไปติดที่ท่อไอเสียมากขึ้นแล้วเกิดการอั้นของทางเดินท่อไอเสียครับ ทำให้การระบายไอเสียทำได้ช้าจึงส่งผลให้กำลังของเครื่องยนต์ตกลงเนื่องจากมีไอเสียถูกดันกลับเข้าไปในกระบอกสูบอีกครั้งทำให้การดึงไอดีเข้ามาได้น้อยลงและทำให้เครื่องยนต์สัปดานไม่สมบูรณ์ส่งผลต่อกำลังของเครื่องยนต์โดยตรงครับ แต่ถ้าปล่อยไว้จนถึงระดับนี้อาการต่อมาคือท่อไอเสียแตกครับ