ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเพื่อนๆเกี่ยวกับภาพลัษณ์ของรถครับ  (อ่าน 6018 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
เห็นหลายๆกระทู้ที่ผ่านมา ท่านที่ต้องการจะซื้อรถใหม่หลายๆท่านจะถามถึงเรื่องภาพลักษณ์ของรถ ซึ่งส่วนมากจะเป็นระหว่าง MB หรือ BMW คันเก่า กับรถ D-segment คันใหม่

เพื่อนมีความคิดเห็นว่าอย่างไรครับกับภาพลักษณ์ระหว่างขับรถ Benz คันเก่าซัก 10 ปี กับซื้อรถคันใหม่ อย่าง Camry, Accord, Teana แบบไหนที่เพื่อนๆคิดว่ามีภาพลักษณ์ที่ดีกว่ากันครับ?? เหตุผลเพราะ??

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: อยากถามเพื่อนๆเกี่ยวกับภาพลัษณ์ของรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 16:07:18 »
Benz BMW 10ปี ดูแลดีๆ สภาพเอี่ยม เงาแว้บๆ ภาพลักษณ์ดีอยู่แล้ว
ถ้า Benz 10ปี เก่าๆ เน่าๆ  กับ Teana Camry Accord รุ่นใหม่ พวก D seg ดูดีกว่าครับ

สำหรับผม ยี่ห้อบนฝากระโปรงไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่าง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
Re: อยากถามเพื่อนๆเกี่ยวกับภาพลัษณ์ของรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 16:45:57 »
1ขับbenz คันเก่าซัก10ปี แต่แต่งเต็มนะ ผมก็ยังมองว่าbenzมันดูดีกว่าครับไม่ได้ดูยี่ห้อนะครับรูปทรงbenzมันสวยกว่าจริงๆยิ่งนานยิ่งสวย
2.สำหรับผมถ้าซื้อรถใหม่อย่าง camry teana accord  ภาพลักษณ์ดูดีสุดๆนะตอนนี้ แต่ลองนึกดูเมื่อผ่าน10ปีไปแล้ว พี่ว่ามันจะสวยเหมือนเดิมมั๊ยครับ
แต่ทำไมคนถึงหาซื้อbenz เก่าและไม่ถึงกับเก่ามากมาขับละครับ สำหรับผมแล้วbenz รูปทรงมันดูไม่เบื่อนะ ไม่ได้เชียร์ยี่ห้อนี้นะครับ ลองนึกดูรถ10ปีที่แล้ว  toyota nissan mitsu bmw honda กับbenz10ปีที่แล้วเหมือนกัน ในสายตาผมbenz ครับ แรกดูไม่สวยแต่นานเข้าดูไม่เบื่อครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:03:19 »
ก็รถญี่ปุ่นเกลื่อนอะ เดี๋ยวนี้ก็เจอ camry hybrid - teana เกลื่อนถนนละ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 17:21:50 »
ถ้าbenzเก่าๆ10ปี  ผมมองDsegmentยุ่นภาพลักษณ์ดีกว่าหลายขุมเลยครับ   ::)
แต่ถ้าbenzใหม่ๆ  dsegmentยุ่นเทียบไม่ติดเลยครับ  55+ ;D

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 18:04:14 »
เบนซ์ 10 ปี ปี 2002 ลงไป 3ภาพลักษณ์ทางสังคม ผมว่าดูดีกว่าญี่ปุ่น D segment ใหม่ แต่ต้องไม่เก่ามากและดูแลดี ๆ นะครับถึงจะดูดีกว่า

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:11:36 »
Benz เก่าๆ พวกที่มาซื้อตอนราคาไม่กี่แสนแล้ว Act รวยก็มีเยอะครับ ส่วนพวกเสี่ยที่ซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดงแล้วยังใช้อยู่เรื่อยๆก็มีครับ เช่นเดียวกัน D segment ใหม่ๆ บางคนเงินเดือนไม่กี่หมื่นผ่อนกันเหนื่อยก็มีครับ
สรุป ถ้าจะดูจากภายนอกต้องขับระดับ Supercar

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:13:49 »
ผมกลับมองว่า D Segment ป้ายแดงดูดีกว่า

รถยุโรปมือสองเด๋วนี้ราคาเอื้อมถึงง่ายๆแล้วครับ
หลายๆคนซื้อมือสองมาก็มี หลายๆคนก็ใช้ตั้งแต่ป้ายแดง

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 19:41:48 »
ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็จะมองว่า MERC เก่่าๆจะดูดีกว่ารถญี่ปุ่น แต่หลังๆมานี่มุมมองเริ่มเปลี่ยนไป ผมมองที่คนขับมากกว่า บางคนขับแค่ B SEG ด้วยซ้ำแต่ทำไม คน+รถมันทำให้มูลค่าของรถเพิ่มขึ้นอย่างน่าแปลกใจมากๆๆ  แต่ถ้าผมมีตังสามารถเล่นรถระดับ PREMIUM ได้จะไม่มอง MERC หรือ BMW เลยเพราะผมคิดว่ามันเป็น ค่านิยมของบ้านเราที่คน"ส่วนใหญ่"จะคิดว่าคนที่ขับรถ 2 ยี่ห้อนี้ดูดี มีตังค์ ซึ่งมันไม่ใช่จุดประสงค์ของตัวผมแน่นอน ซึ่งผมจะไปคบแนว AUDI , JAG อะไรพวกนั้นดีกว่่า มัน Unique ดีครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 20:42:44 »
พรีเมี่ยมคาร์ ถ้ายังไม่ตกรุ่นเกิน 1 เจนฯ ดูดีครับ ส่วนแมสต้องเปลี่ยนรุ่นต่อรุ่นถึงจะดูดี
สรุปพรีเมี่ยมสามารถใช้ได้ถึง 2 เจนฯ ส่วนแมสถ้าจะให้ดูดีต้องเปลี่ยนทุกๆ เจนฯ ครับ
ส่วนใครดูดีกว่ากัน คือ พรีเมี่ยม ดูดีกว่าชัดเจนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:26:35 »
ไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่ครับ มองคนภายนอก ก็เป็นที่ทราบดีว่าเป็นเรื่องแย่มานักต่อนักแล้ว
อย่างที่บ้านก็เฟสรถพรีเมี่ยมออกอย่างต่อเนื่องแล้วครับเดี๋ยวนี้

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 21:53:53 »
   ผมมองว่า  d segment  หรูกว่าครับ

ผมมีทั้ง Benz ป้ายแดง  Benz  เก่า  D segment  โฉมปัจจุบัน

เวลาผมขับ Benz เก่าตกไปแค่หนึ่งรุ่น  ความรู้สีกผมเวลาเห็นคนขับ  D  segment  ใหม่ๆ  ดูดีกว่าเราที่ขับ  Benz เก่าๆครับ

อีกอย่าง Benz เก่าคนซื้อมือสองมาใช้ก็เยอะครับ  ราคาอาจจะถูกกว่า D segment  ป้ายแดง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 22:04:40 »
ยกตัวอย่างครับ
Benz E-class ตากลม กับ Accord Camry Teana กรณีนี้ผมว่า รถญี่ป่นดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 04:26:46 »
สำหรับผมถ้าได้ BMW E38 สภาพดีๆ เอี่ยมๆ ละก็ D-Segment ของญี่ปุ่นก็เทียบไม่ติด  ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:15:46 »
สำหรับผม ถ้าเป็น W210 หรือ E39 ผมมองว่าภาพลักษณ์ยังดีกว่า ทางฝั่งญี่ปุ่นอยู่ครับ
จับไปขัดสีให้ฉ่ำๆ เปลี่ยนแม็กซ์ขอบ 18 แค่นี้ก็สวยแล้ว

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:29:41 »
เอา MB BMW อายุซัก 5-6 ปีได้มั้ยครับ
ราคาคงลงมาใกล้กันมากกว่า

10 ปี รถยุโรปราคามันคงถูกกว่า D-Seg ญี่ปุ่นแล้ว (12 แสน up)

ประมาณว่ายังโฉมปัจจุบันอยู่ ผมว่ายุโรปดูดีกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 13:58:02 »
สำหรับผมถ้าได้ BMW E38 สภาพดีๆ เอี่ยมๆ ละก็ D-Segment ของญี่ปุ่นก็เทียบไม่ติด  ;D
7-Series มันไม่ใช่ระดับเดียวกับ D-Seg นี่ครับ ทางค่ายญี่ปุ่นไม่ได้ทำผู้ชนะนอกจาก LS เอง