ผู้เขียน หัวข้อ: ควร เปรียบเทียบ Almera รุ่น Top VL กับ City SV ครับ  (อ่าน 12963 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ผมมองว่า รุ่น RS ของ City มันแทบไม่มี  Option ความจำเป็น อะไรต่างไป จาก SV เลย
แต่ก่อนมันอยู่คนละ กลุ่ม ลูกค้า แต่มาวันนี้ ก็อดเปรียบเทียบไม่ได้
ดังนั้น หากจะ วัดกัน ให้ดีๆ คือ เอา รุ่นที่มี Side Airbag มา เพราะ สำหรับผม ผมยอมจ่าย 50,000 + เพื่อมีมัน ดังนั้น

City SV ราคา 665,000 บาท ไฟหน้า Projector ภายในเฉยๆ  เครื่องแรงๆ  เบาะหนัง เหมือนจะแพง    แต่ กั่ก ฟังชั่นความปลดภัย ( แค่ใส่ อปก อิเล็กทรอนิก ไม่กี่บาท )

กับ  Almera VL 639,000 บาท รูปร่าง cool มาก ไฟหน้า LED ภายในดูล้ำสมัยสุด  เครื่องไม่อืด ดีกว่าเดิมเยอะ  เบาะผ้าดูธรรมดา แต่ได้ ฟังชั่นความปลอดภัย โครตจัดเต็ม

แน่นอน Almera ชนะขาด ในเรื่องความคุ้มค่า และ option จัดเต็ม
แต่หากใคร ยังลังเล อย่าเอา Almera รุ่น Top ไปเทียบ กับ City RS เป็นเด็ดขาด
เพราะ  City RS  ตัวนี้ ตั้งใจ ใส่ของให้ดูเหมือนแพง ครับ คือ เบาะหนังผ้า alcantara มาซึ่งปกติ จะอยู่ในรถ รุ่นแพงๆ
คือ เอาง่าย ๆ ตั้งใจะฟันกำไร ว่าเถอะ เพราะภาษี ได้ลดไป 10 % แต่พี่อยากขาย ราคาเดิม ก็ให้ เบาะเหมือนแพง รถจะได้แพงๆกำไรบาน ๆ
ดูแล้ว กะยังคงตลาด เดิมไว้ ไม่ลงมา แย่งตลาดกลุ่ม  Ecology car.

New Almera มาแทน Almera แน่นอน แถมมาด้วย ราคาถูกกว่าเดิม เล่นเอา งง ตามๆ กัน
แต่ ยังใส่ อุปกรณ์ ให้เป็นเกรด เดิม ยังคง ไม่มี เบาะหนัง และ ขอบอกว่า หากมี Airbag ที่เบาะคุณไม่สามารถไปเปลี่ยนเป็น เบาะหนังที่ร้านแต่งรถทั่วไปได้เพราะ มีผลเรื่องความปลอดภัย
แล้วก็มี แค่รุ่น TOP ของ Almera เท่านั้นที่ Option จัดเต็ม รุ่นอื่น ลดราคาแบบไม่สนความปลอดภัยเลย อิอิ

ถ้าผมอยากประหยัด
ผมเลือก Almera 509,000 ซึ่งมันไม่มี Side Airbag
แล้ว เอา ทำเบาะหนัง กับ ติดเครื่องเสียง น่าจะ คุ้มสุดๆ แล้ว
ปล แต่ผมไม่ได้อยากประหยัดครับ ซื้อรถ สมัยนี้ อย่างน้อย Airbag  4 ลูกครับ

ที่เห็น ๆ เลย Almera ไม่ยอมใส่ Side Airbag  มาในรุ่นอื่นเลย นอกจาก รุ่น ToP ดังนั้นที่บอก Option ความปลอดภัยจัดเต็ม จึงแค่รุ่น TOP เท่านั้น ในราคา  639,000 แต่ คนไทยเราไม่สนใจครับ ผมก็พึ่ง สังเกต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2020, 09:16:55 โดย mamaman »

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ควร เปรียบเทียบ Almera รุ่น Top VL กับ City SV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 01:02:45 »
อเมร่าดูออฟชั่นดีคุ้มราคากว่า โดยรวมคือน่าซื้อกว่า แต่ติดแค่กลัวอะไหล่เปราะเหมื่อนกับรุ่นที่ผ่านๆมาของแบรนดฺนี้ ถ้าอะไหล่ทนพอกะฮอนด้า ผมซื้ออเมร่าแน่นอน

ออฟไลน์ AkE

Re: ควร เปรียบเทียบ Almera รุ่น Top VL กับ City SV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 02:27:01 »
ครับ จากที่ไปดูตอนงานmotor expo ผมจะซื้อรถให้ญาติคันนึงก้ไม่ต้องคิดนานครับ ทั้งตัวผม ทั้งคนใช้

เอาcity ครับมีไม่ชอบที่ภายในอย่างเดียวนอกนั้นโอเคหมด คนที่ใช้เป็นแฟนคลับ nissan แต่ตอนนี้รอ

City rs แล้วครับ เอาเป็นว่าทั้งหมดลงตัวดี และวัสดุดูดีกว่า และทั้งผมทั้งคนที่ใช้เป็นหลักไม่ได้สนใจระบบ

เบรคอัตโนมัติทั้งหลายครับ almera ก้เลยเฉยๆไป ส่วนเรื่องอื่นๆก้แล้วแต่คนคิดครับ ส่วนตัวผมคิดว่าดีทั้งคู่

ขึ้นอยู่กับใครชอบคันไหนครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 06:42:56 »
city ก็คือ city ทุกวันนี้แทบผลิตไม่พอความต้องการ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 07:20:02 »
มีคนจำนวนมากๆๆๆ ที่อัพเกรดจากมอเตอร์ไซค์ หรือจากรถคันเก่าที่ซ่อมบ่อยๆ
มาสู่ป้ายแดงราคาประหยัดคันแรก  ดังนั้นพวกรูปลักษณ์ที่มองเห็น กับราคาเป็น
ตัวเงินที่ต้องจ่าย เป็นสิ่งที่เห็นได้เลยในวันนี้ นาทีนี้ เป็นสิ่งที่มีผลต่อการตัดสินใจ
ครับ บริษัทรถยนต์ที่เน้นขายรถออกไปก่อน เขาคิดตรงนี้ครับ

ส่วนเรื่องความทนทาน การซ่อมบำรุง การขับขี่ ออปชั่นประเภทตัวช่วยเรื่องการขับขี่
มันมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า เล่าให้ฟังก็ไม่เข้าใจ จินตนาการไม่ออก รถแบบนั้นจะขาย
ได้กับคนที่มีประสบการณ์การขับขี่ การใช้งานรถอื่นมาแล้ว และส่วนใหญ่ลูกค้ากลุ่มนี้
มักจะอัพเกรดเป็นรถที่ใหญ่ขึ้น ไม่ใช่กลุ่ม eco car หรือถ้าเจาะจงซื้อ eco car จริง
ก็มีกจะเป็นรถคันที่ 2-3... ของบ้าน  ไม่ใช่รถคันแรกและคันเดียวของบ้านครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 07:26:55 »
Almera. มีออยเกียร์ city. ไม่มี  ไม่รู้ว่าคันไหนเกียร์จะทนกว่ากันแต่แนวโน้มน่าจะของalmara นะ (ผมแค่เดานะ) อัตราเร่ง almera ไม่ขี้เหล่เลยแรงเลยละ ช้ากว่าcity แค่ประมาณ1วิ   

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 07:56:34 »
อยู่ที่ศูนย์บริการด้วยครับ city เหนือกว่า ความทนทานดูกันยาวๆ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 08:38:01 »
2 รุ่นนี้แทบไม่ได้แข่งกันเลยมากกว่า คือคนจะตั้งใจซื้อ city เหมือนเดิม  city ขายดีอยู่แล้วในชื่อ city ได้ส่วนลดภาษีก็ไม่ได้เพิ่มอะไรมาให้นอกจากเครื่องยนต์ใหม่ที่ดีกว่าเดิม ใหญ่กว่าเดิม Almera คือปรับปรุงให้เข้าเฟส2ด้วย รุ่นใหม่ก็ดีขึ้น ขายในเรทราคาเดิมขายคนกลุ่มเดิม

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 08:39:57 »
อยู่ที่ศูนย์บริการด้วยครับ city เหนือกว่า ความทนทานดูกันยาวๆ

เหนืือกว่านี่เขาดูแลเรื่องสนิมยังไงครับ ผมไม่รู้เพราะไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 09:16:22 »
ผมว่าคนเลือก City จะเลือก City ต่อไปนะ

เหมือนคนที่เลือก VIOS / Yaris มา ถ้าไม่ต่อ Ativ ก็ไป Yaris ต่อ

มันคือ Default Choice

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 10:09:09 »
แต่ละคนก็มีเหตุผลเฉพาะตัวเลยครับ

บางคนเลือกเพราะรุ่นนี้มีแค่เบาะหนังก็เอาแล้ว 555
บางคนเอาแบบขับได้จากaไปbก็พอแล้ว ขอถูกสุด
บางคนเลือกความปลอดภัยสุด(แน่นอนว่าตัวtopเท่านั้น)
บางคนเลือกoptionเยอะๆ (รองtop,top)
บางคนเอาเครื่องแรงสุด
บางคนเลือกที่bodyใหญ่สุด

คือรถแต่ละรุ่นอต่ละแบบจึงต้องทำมาต่างกันเพื่อตอบสนองความต้องการครับ เพราะความปลอดภัยก็เป็นส่วนนึง แต่คนอีกส่วนนึงก็ไม่ได้ต้องการก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2019, 10:45:08 โดย lexus »

ออฟไลน์ anakkal

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 10:11:19 »
ขึ้นชื่อว่า honda ยังไงก็ขายได้ครับ ถึงออฟชั่นจะน้อยดีไซน์ภายในไม่ถูกใจอย่างแรง แต่คนก็แค่บ่นครับ
นี่แหล่ะครับ Brand royalty ของแท้ ::) ::) ::) คู่แข่งคงได้แค่แบ่งลูกค้าได้บางส่วนครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 10:13:21 »
ชอบซิตี้ตรงที่ให้ ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ มาตั้งแต่รุ่นล่างสุด แต่เลือกอัลเมล่าเพราะราคาดีกว่า....และขับสนุกกว่า(ความรู้สึกส่วนตัว)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 10:49:31 »

เหนืือกว่านี่เขาดูแลเรื่องสนิมยังไงครับ ผมไม่รู้เพราะไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้
นั่นสิครับไม่รู้ว่าดูแลยังไงนะ ศูนย์ผมว่า nissan หน้าตาก้โอนะครับแต่ก้ไม่เคยใช้และไม่ได้มีความ

คิดจะได้ใช้เร็วๆนี้  Altima สวยแต่ก้คงไม่มาซะละ เรื่องสนิมของ honda ผมเห็นในเน็ตนะคงมีไม่น้อย แต่รถ

ผม G10 2 คันตอนนี้ไม่มีครับ(เพราะยังใหม่รึป่าวนะ) รถเพื่อนๆรวมถึงของผม&บ้านผมเอง G9, FC, FK,

city ตัวที่แล้วกับตัวก่อนหน้านั้น รวมๆ 40-50คัน ผมพยายามไปถามก้ไม่มีใครเป็นครับและพยายามดูเอง

ยังไม่เจอเลยตอบไม่ได้ว่าศูนย์ honda ดูแลลูกค้ายังไงครับ ญาติกำลังจะได้ city rs อีก 2-3 เดือน ถ้าเป็น

สนิมไว้จะมารีวิวให้คนในweb ฟังครับ ว่าศูนย์เค้าทำยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2019, 10:51:27 โดย AkE »

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 11:40:04 »
ถ้างบจำกัดอยู่แค่ City SV ผมไป Almera VL อย่างไม่ลังเลเลยครับ

City SV ไม่มีม่านถุงลม มีเฉพาะถุงลมด้านข้าง แถมยังแพงกว่า Almera VL เสียอีก

ผมไม่เห็นเหตุผลใดๆ ที่จะเลือกเบาะหนัง หรือศูนย์บริการ แทนที่จะเป็นถุงลมนิรภัยที่ศีรษะ ที่อาจเปลี่ยนเหตุการณ์จากตายเป็นไม่ตายได้ในอนาคต

บางคนมักพูดว่า "ถุงลม ตั้งแต่มีมายังไม่เคยใช้" ก็แน่นอนครับ เพราะ "ชีวิตเรา ตั้งแต่เกิดมาก็ยังไม่เคยตาย"

คนที่เคยเกือบสูญเสียสมาชิกจากอุบัติเหตุด้านข้างรถ ยังไงอุปกรณ์ Safety และการรับแรงของตัวถัง ก็มาเป็นอันดับแรกครับ เบาะผ้าช่างมัน

แต่ถ้ามีเงินพอ ผมกลับโอเคกับ City RS มากกว่า Almera VL นะ เครื่องแรง 22 แรงม้า โดยกินน้ำมันเท่าเดิม มีม่านถุงลม ผมโอเคกับแสนนึงนะครับ

.

แต่ผมเห็นด้วยที่ว่า Almera VL เป็นมวยที่ไม่ถูกคู่กับ City RS เพราะมันมีกลุ่มเป้าหมายต่างกันเกินไป เทียบกับ SV จะถูกคู่กว่า

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 11:49:27 »

เท่าที่เคยใช้ honda มา1ปีกว่า รถผมไม่เจอสนิมครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 12:34:03 »

เท่าที่เคยใช้ honda มา1ปีกว่า รถผมไม่เจอสนิมครับ
ผมใช้ hrv มา 2 -3 ปียืนยันว่ามีสนิม กับปัญหางานประกอบ กระจกไฟฟ้าปิดดังมาก กันชนหน้าตก

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 14:14:36 »
ตัด CITY RS ออกก่อนเช่นกัน

ส่วน CITY SV กับ Almera VL นี่คือมวยถูกคู่  ติดตรงที่ Almera ไม่มีเบาะหนังเท่านั้นเลยลังเล  แต่ถ้าใส่เบาะหนังมาให้  ล้อปัดเงาสักหน่อย(จุดนี้ต้นทุนไม่มาก) ใจจะไป Almera แบบ 100%

เรื่องเบาะหนัง  ด้วยการที่ใช้รถค่อนข้างนาน  และแพ้ฝุ่น  เบาะหนังเลยมีผลต่อการตัดสินใจมาก  รถที่ถุงลมด้านข้างไม่สามารถหุ้มเบาะเองตามร้านข้างนอกได้  เลยเป็นจุดที่ลังเล

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 16:28:04 »

ส่วน CITY SV กับ Almera VL นี่คือมวยถูกคู่  ติดตรงที่ Almera ไม่มีเบาะหนังเท่านั้นเลยลังเล  แต่ถ้าใส่เบาะหนังมาให้  ล้อปัดเงาสักหน่อย(จุดนี้ต้นทุนไม่มาก) ใจจะไป Almera แบบ 100%

เรื่องเบาะหนัง  ด้วยการที่ใช้รถค่อนข้างนาน  และแพ้ฝุ่น  เบาะหนังเลยมีผลต่อการตัดสินใจมาก  รถที่ถุงลมด้านข้างไม่สามารถหุ้มเบาะเองตามร้านข้างนอกได้  เลยเป็นจุดที่ลังเล

ขออนุญาตนอกประเด็นนิดครับ

ส่วนตัวเบาะผ้า หรือ กำมะหยี่ ไม่ได้มีผลต่อการใช้งาน ผมใช้ AE101  25 ปี เบาะกำมะหยี่ ยังสวย 

ถ้าต้องเพิ่มเงินซื้อเบาะหนังดีสัก 2 หมื่นบาท  ส่วนตัวเอา 2 หมื่น ไปซื้อ เครื่องดูดฝุ่น Dyson ดีๆสักชุด ดูดไรฝุ่น ฝุ่นธรรมดา ได้ทั่วคัน ยังแถมไปดูดที่นอน หมอน ได้สารพัด ทั่วทั้งบ้าน แรงดูดแรงเหลือเฟือ กี่บ้านก็ขนไปได้เพราะเป็นแบบมือถือ ไม่ต้องเสียบไฟฟ้า คุ้มเกินคุ้มแถมโครตทนอีกด้วย

อีกมุมมองกับเบาะผ้า และ เงิน 2 หมื่นบาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2019, 16:33:00 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 19:09:42 »

ผมใช้ hrv มา 2 -3 ปียืนยันว่ามีสนิม กับปัญหางานประกอบ กระจกไฟฟ้าปิดดังมาก กันชนหน้าตก
คุณได้ของแท้ครับ ผมใช้ city สีบาง มีสนิมบางจุด กันชนหน้าตกอย่างแรง มีเสียงกุกกักที่คอนโซล นอกนั้นก็ใช้ดีไม่มีปัญหาไร บำรุงรักษาก็แสนถูก ปัญหาเล็กๆน้อยๆพอมี แต่ก็ถือว่าพอใจครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 19:20:39 »
ไปลองขับก่อนครับ ออพชั่นใยกระดาษสวยหรูจริงๆ
แต่จอดรอยูเทิน เครื่องสั่นจริงๆ ขอให้ลอง
แล้วเซนเซอร์ ช่วยต่างๆ มันดันไม่ได้ว้าว เพราะเซลล์ดันไม่ขายของ
แล้วเอาเข้าจริงๆ ดูอย่าง note มีพวกนี้มาให้ตั้งนานละคนไม่เห็นสนใจ

แล้วเบาะผ้าดันคุณภาพผ้าจริงๆ ได้รถมาต้องเปลี่ยนอ่ะ
ผมชอบครูซคอนโทรลมากกว่า แต่ดันไม่มีให้(เลย)

กล้อง 360 เอาจริงๆมันมองยาก
ไบลสปอร์ทอันนี้ ซิตี้ควรมี แต่จากการใช้มาสด้าสอง เออมันก็ไม่ได้จำเป็นจริงๆน่ะ

สุดท้ายๆๆ ไปลองก่อน อย่าเพิ่งตีโพยตีพาย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 22:03:27 »

ขออนุญาตนอกประเด็นนิดครับ

ส่วนตัวเบาะผ้า หรือ กำมะหยี่ ไม่ได้มีผลต่อการใช้งาน ผมใช้ AE101  25 ปี เบาะกำมะหยี่ ยังสวย 

ถ้าต้องเพิ่มเงินซื้อเบาะหนังดีสัก 2 หมื่นบาท  ส่วนตัวเอา 2 หมื่น ไปซื้อ เครื่องดูดฝุ่น Dyson ดีๆสักชุด ดูดไรฝุ่น ฝุ่นธรรมดา ได้ทั่วคัน ยังแถมไปดูดที่นอน หมอน ได้สารพัด ทั่วทั้งบ้าน แรงดูดแรงเหลือเฟือ กี่บ้านก็ขนไปได้เพราะเป็นแบบมือถือ ไม่ต้องเสียบไฟฟ้า คุ้มเกินคุ้มแถมโครตทนอีกด้วย

อีกมุมมองกับเบาะผ้า และ เงิน 2 หมื่นบาทครับ

ผมว่าเบาะกำมะหยี่ ในรถสมัยนั้น กับเบาะผ้าในรถสมัยนี้ ต่างกันนะครับ
พิจารณาดีๆ รถสมัยนั้น รุ่นท็อปกำมะหยี่นะครับ แต่รถสมัยนี้รุ่นถูกเบาะผ้า คุณภาพวัสดุคนละเกรดกันนะผมว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 22:50:34 »
จากที่ใช้พวกฟังชั่นเยอะ ๆ ใน mazda มานะ ผมว่าถ้าเลือกได้ก็ควรเอา Almera ตัว top ไปเลย กับสิ่งที่ได้คุ้มมากกับรถราคา 6 แสนกว่า คือ option พวกนี้ไม่มีก็ไม่เป็นไร แต่มีอ่ะดี แต่ภายในเบาะหลัง Almera แย่จริง ๆ คือในหัวมีแต่คำว่าก็รถ ECO Car ราคาเท่านี้อ่เนาะ ผมเองเคยใช้รถนิสสันมาก่อน (Tiida) ศูนย์นิสสันใช้ได้นะ อาจจะไม่มีของกินอะไรเยอะเท่าพวก mazda แต่เขาก็ดูแลเราใช้ได้ อะไหล่ก็ราคาทั่ว ๆ ไป บางศูนย์นิสสัน มีทำแคมเปญหุ้มเบาะหนัง เลือกสีได้ด้วย เปิด DRL ให้อีก (เส้น ๆ นั้นนิสสันปิดฟังชั่นเอาไว้ให้เป็นได้แค่ไฟหรี่ งง เด้)

City เป็นรถเป็นวัยรุ่นเริ่มทำงาน หรือทำมาไม่นาน คิดไรไม่ออกก็เลือก City เหมือนที่คนเงินเยอะขึ้นมาหน่อยก็เลือก Civic นั่นแหละ ผมก็เคยผ่านนั้นมา ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน อาจจะเพราะรอบตัวใช้ Honda กันทั้งนั้นก็ได้ เราได้สัมผัส ได้นั่งรถพวกนี้ เหมือนเป็นความประทับใจแรก คนพวกนี้บางทีก็ไม่ได้ไปเทสรถยี่ห้ออื่นหรอก มีธงในใจมา honda เลย ส่วนตัว city รถมัน wow แค่เครื่องจริง ๆ นอกนั้นก็ so so อ่ะ เฉย ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2019, 22:52:22 โดย Kawaei »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 04:21:51 »
ครับ จากที่ไปดูตอนงานmotor expo ผมจะซื้อรถให้ญาติคันนึงก้ไม่ต้องคิดนานครับ ทั้งตัวผม ทั้งคนใช้

เอาcity ครับมีไม่ชอบที่ภายในอย่างเดียวนอกนั้นโอเคหมด คนที่ใช้เป็นแฟนคลับ nissan แต่ตอนนี้รอ

City rs แล้วครับ เอาเป็นว่าทั้งหมดลงตัวดี และวัสดุดูดีกว่า และทั้งผมทั้งคนที่ใช้เป็นหลักไม่ได้สนใจระบบ

เบรคอัตโนมัติทั้งหลายครับ almera ก้เลยเฉยๆไป ส่วนเรื่องอื่นๆก้แล้วแต่คนคิดครับ ส่วนตัวผมคิดว่าดีทั้งคู่

ผมว่าวัสดุcity. ดูแย่กว่านะโดยเฉพาะภายในที่ไม่สวย. แถมยังขี้งกไม่มีออยล์เกียร์มาให้ทั้งที่ประเทศไทยอากาศร้อนตับแตกจนแบอบไก่ได้  ซึ่งมีผลต่อการทำให้น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพเร็ว

ออฟไลน์ num_tm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 07:48:30 »

ผมว่าวัสดุcity. ดูแย่กว่านะโดยเฉพาะภายในที่ไม่สวย. แถมยังขี้งกไม่มีออยล์เกียร์มาให้ทั้งที่ประเทศไทยอากาศร้อนตับแตกจนแบอบไก่ได้  ซึ่งมีผลต่อการทำให้น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพเร็ว
แนวคิดนี้เป็นสาเหตุที่ฮอนด้าเลือกใช้อินเตอร์คูลลิ่งแบบน้ำไงครับ ประเภทนี้ส่วนใหญ่วิ่งในเมือง อากาศร้อนรถติด มันระบายความร้อนได้ดีกว่าอินเตอร์คูลลิ่งแบบอากาศไงครับ เรื่องออยเกียร์ หากกลัวน้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพเร็ว แนะนำให้เปลี่ยนเร็วขึ้นเป็นทุก 2 หมื่นโล ค่าน้ำมันเกียร์ฮอนด้าไม่แพง ค่าน้ำมัน 6xx บาท ค่าแรง 1xx  รวมๆไม่ถึงพันครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 09:38:43 »

ครับแล้วแต่คนมอง ผมก้มองว่าไม่สวยแต่วัสดุผมมองว่า Almera ไม่สามารถรับได้ครับ ส่วนเรื่องทนไม่รู้ครับรอดู

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 10:02:19 »

นอกจาก
ร้องหา MT
แล้วยังมี ร้องหา Oil Gear CVT อีก
รถ CVT หลายๆค่าย เค้าก็ไม่มี ออยเกียร์แยกนะครับ ทำไม เกียร์เค้าทนละ

ส่วน ที่ นิสสันมี ปัญหา เรื่องเกียร์ เพราะ ความไม่รู้ ของฝ่ายออกแบบที่กำหนดให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ หรือ ใช้ นมก ที่ไม่ทนมากกว่า
ใส่ออยคือปลายเหตุ เพราะออยแยกแบบไม่มี มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยตอนที่รถขับช้าๆในเมือง มันช่วยแค่ตอนซัดหนักๆเท่านั้น
เคสเดียวกับ Hoda ให้ Inter น้ำนั่น ที่เค้าบอกเหมาะสมกับการใช้งานมากกว่า inter ทั่วไป

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 10:29:38 »
almera ผ้าที่ใช้หุ้มเบาะดูไม่ค่อยโอเลย จริงๆตัวท๊อปสุดถ้าให้เป็นเบาะหนังมาเลยรับรองว่าจบ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 12:33:51 »
almera ผ้าที่ใช้หุ้มเบาะดูไม่ค่อยโอเลย จริงๆตัวท๊อปสุดถ้าให้เป็นเบาะหนังมาเลยรับรองว่าจบ

นั่นละครับ นิสสัน พยายามทำราคาให้อยู่เท่า Almera เดิม  ทั้งที่จริงคันนี้เป้น Global car  แค่จับลงเครื่องเล็ก
ทำให้ พยายามคุม ราคา และ กำหนด พิกัดให้ตัวเอง อยู่ในราคา เรท เดิมกับ Almera เก่า จึงยังไม่มีเบาะหนัง

หากมีเบาะหนัง ราคา กระโดดไปที่ 660,000 + เท่ากับ หรือ มากกว่า  City SV ทีนี้ละครับ  ผมเข้าใจนิสสันนะ คือไม่อยากไปแข่งกับ City ในเรื่องราคาที่เท่ากัน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 16:33:32 »

นอกจาก
ร้องหา MT
แล้วยังมี ร้องหา Oil Gear CVT อีก
รถ CVT หลายๆค่าย เค้าก็ไม่มี ออยเกียร์แยกนะครับ ทำไม เกียร์เค้าทนละ

ส่วน ที่ นิสสันมี ปัญหา เรื่องเกียร์ เพราะ ความไม่รู้ ของฝ่ายออกแบบที่กำหนดให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ หรือ ใช้ นมก ที่ไม่ทนมากกว่า
ใส่ออยคือปลายเหตุ เพราะออยแยกแบบไม่มี มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยตอนที่รถขับช้าๆในเมือง มันช่วยแค่ตอนซัดหนักๆเท่านั้น
เคสเดียวกับ Hoda ให้ Inter น้ำนั่น ที่เค้าบอกเหมาะสมกับการใช้งานมากกว่า inter ทั่วไป
Cvt. หลายค่ายก็มีเกียร์พังครับ ไม่ใช่มีแต่jacto   ซึ่งน้ำมันเกียร์ก็แค่ส่วนนึง. แต่ที่สำคัญคือมีแต่น้ำร้อนๆ มาระบายความร้อนน้ำมันเกียร์  แล้วน้ำมันเกียร์จะคุมอุณหภูมิให้เหมาะสมได้ยังไง ยิ่งประเทศไทยเมืองร้อนตับแตกแทบอบไก่ในรถได้  น้ำมันเกียร์คงต้องเดือดหรือไหม้ได้ง่ายกว่าประเทศที่อากาศหนาวครับ.  พอถึงระยะที่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทำไมถึงดำเป็นโคลน. เพราะอุณหภูมิที่สูงทำให้น้ำมันเกียร์ร้อนจนไหม้และหมดคุณสมบัติการปกป้องชิ้นส่วนใน  cvt