ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือครับที่รถ toyota prius ขายไม่ดี  (อ่าน 14133 ครั้ง)

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
จริงหรือครับที่รถ toyota prius ขายไม่ดี
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 00:12:22 »
ผมเห็นมีแต่คนบอกว่าไม่ดีไม่ประหยัดจริงเป็นรถขายได้น้อย อีกหน่อยก็เหมือน wish ขายกันไม่ออก แล้วเลิกไปจริงหรือครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: จริงหรือครับที่รถ toyota prius ขายไม่ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 00:19:28 »
จริงๆก็ขายดีในระดับที่ควรจะเป็น  เพราะในค่ายมี C-Segment อย่าง Altis ดึงตลาดอยู่แล้ว  
ส่วน Prius คนต้องคิดหนักเพราะราคาสูงจนจะคว้า Camry ได้  ถ้าเทียบรถในค่ายเดียวกัน  
ก็คงขายได้น้อย  แต่ถ้าเทียบกับค่ายอื่นก็ไม่เลวนะครับ

อันนี้ยอดเก่าแล้ว

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
Re: จริงหรือครับที่รถ toyota prius ขายไม่ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 00:19:40 »
ผมว่ามันก็ขายได้เรื่อยๆนะครับ ผมว่าขึ้นอยู่ที่ราคาด้วยครับ ราคามันซื้อพวก camry accord teanaได้เลย ซึ่งมันดูสมราคากว่า ดูดีกว่า (ความคิดผมล้วนๆครับ)

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 00:24:44 »

1000 คัน ยังเรียกขายไม่ดี   แล้วลองดูตัวอื่นๆ  เช่น EX

แต่ละคันมันก็มีตลาดของมันที่ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 00:33:54 »
ผมสงสัยนิดนึงคับว่า ยอดขายอัลติส นี่รวมรถแท็กซี่ด้วยไหมคับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:00:08 »
คนที่ให้ข้อมูล ถือเป็นแหล่งข้อมูลที่เชื่อถือได้หรือไม่ล่ะ

ผมเชื่อว่า Prius ยังคงทำตลาดต่อไป และจะโตขึ้น
เนื่องจากรถในรุ่นต่อไปจะถูกพัฒนาให้ แรง และ ประหยัด ขึ้นไปอีก

เพราะแนวโน้ม รถในยุคหน้า ต้องใส่ถ่านวิ่ง เอ้ย ใช้แบตฯ วิ่งทุกคัน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:13:32 »
เป้า Prius ถ้าจำไม่ผิด 700-1000 คัน/เดือนนี่ครับ
ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:18:38 »
ผมว่าถ้าจขกท. เป็น Value investor จริง ก็คงเข้าใจอยู่แล้วมั้งครับ ว่า พรีอุส มันอยู่ในช่วงไหนของตลาด  >_<

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 01:33:52 »
ตัวเลขล่าสุดที่ได้รับจากแหล่งข่าวส่วนตัว

เป้า ในวันแถลงข่าว 1,000 คัน/เดือน
เป้า จริง ที่คาดหวัง 600 คัน/เดือน

ยอดขายจริง อยู่ที่ ระดับ ป้วนเปี้ยนแถวๆ 500 บวก/ลบ บางเดือนลงไป 400 นิดๆ บางเดือนขึ้นเป็น 500 กว่าๆ

ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 06:15:16 »
ตัวเลขล่าสุดที่ได้รับจากแหล่งข่าวส่วนตัว

เป้า ในวันแถลงข่าว 1,000 คัน/เดือน
เป้า จริง ที่คาดหวัง 600 คัน/เดือน

ยอดขายจริง อยู่ที่ ระดับ ป้วนเปี้ยนแถวๆ 500 บวก/ลบ บางเดือนลงไป 400 นิดๆ บางเดือนขึ้นเป็น 500 กว่าๆ

ครับ

น้อยจริงๆเลยครับ สงสับคนหนีไปเล่น แอคคอร์ด เติม e85 เต็มถังพันต้นๆ มันดูประหยัดเงิน แต่ยังไงก็กินกว่าพรีอูส แต่ได้รถใหญ่กว่าอ้อพชั่นครบ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:24:31 »
หลังไมเนอร์เชนจ์แล้วค่อนข้างขายดีน่ะครับ
เพื่อนผมบอกว่า ในไลน์การผลิตโรงงาน พรีอุส นี่ประกอบยาก รายละเอียดเยอะกว่ารุ่นอื่นพอสมควร
ผมว่า position การตลาดมันออกไปทาง  Niche market  นิดๆอ่ะครับ แต่ลองให้ป.ไทยเก็บภาษี carbon footprint รายปีแบบต่างประเทศดู รับรองยอดขายดีขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:36:00 »
แหล่งข่าวบอกไม่ประหยัด แปลว่าไม่เคยใช้  ::)

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 08:46:36 »
บนถนนกรุงเทพก็เห็นเรื่อยๆ นะ(คอนโดที่ผมอยู่ก็มีหลายคัน)

ต่างจังหวัดแทบไม่เห็น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:31:53 »
ผมสังเกตุว่าคนที่บอกว่าพรีอุสไม่ดีส่วนใหญ่คือคนที่ถือราคาขายต่อกับอะไหล่มือสองเป็นใหญ่แล้วซื้อแต่อัลติสกับแคมรี่นะ พรีอุสเป็นรถทึ่พร้อมไปด้วยแอร์แบก7ลูกพร้อมม่านนิรภัยรับการชนด้านข้าง ที่ทดสอบชนได้ดาวเยอะๆมาใน euro n cap มายังไงของไทยก็เท่านั้นไม่มีลดทอนเหมือนอัลติส มี vsc มาให้พร้อมออพชั่นความปลอดภัยเต็มพิกัดถือว่าคุ้มเงินจ่ายมากๆ ในแง่ของความประหยัดพรีอุสครองแท่นอันดับหนึ่งรถไฮบริดมายาวนานมากในระดับโลก คนใช้ก็ไม่เคยมีใครได้ต่ำกว่า 18 กิโลลิตรต่อให้เหยียบคันเร่งไม่สนใจความประหยัดก็ตาม นึกไม่ออกจริงๆว่าคนพูดคนนั้นเอาตรงไหนมาบอกว่าพรีอุสไม่ดี  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:37:49 »
ผมว่าผมเห็นเยอะกว่า civic ใหม่อีกนะ อาจจะเพราะในเมือง ตอนเช้าๆ นี่เพียบเลย

ส่วนใครว่าไม่ประหยัด คำจำกัดความคืออะไร ผมว่าการใช้งานจริง ไม่รวมดีเซล น่าจะเรียกประหยัดสุดในตลาดละนะ

แม้แต่พวก eco car ผมว่าตัวเลขยังไม่น่าจะได้เท่าพรีอุสเลย พี่สาวใช้วิ่งนอกเมือง + ในเมืองทุกวัน ทำได้ 19 โลลิตร จากใช้จริง

แต่ช่วงไหนเจอรถติดได้ 20+  ช่วงไหนเจอรถไม่ติด ได้ 16-18 เพราะวิ่งเร็วขึ้น

ดังนั้นผมคิดว่า หากวิ่ง ตจว ที่รถไม่ติด มันไม่ประหยัดเพราะไม่ได้ใช้ถ่าน เอ้ย ไฟฟ้าเลยครับ

ตอนนี้บอกพี่ให้ตอนวิ่งเข้าหมู่บ้าน กด EV แล้ววิ่งเข้าบ้านชิลๆ เดือนๆ นึงอาจจะประหยัดอีกนิดหน่อย ทำให้ได้ 20 โลลิตร อิอิ

ตอนนี้เจอรถติดมโหฬาร ยังอยากยึดรถพี่มันมาใช้เลย

ปล. ก่อนหน้านี้เขาใช้ crv G1  น้ำมันเฉลี่ยนเดือนละ 10000 ตอนนี้ไม่เคยถึง 5000 บาทครับ วิ่งเหมือนเดิมทุกประการ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:47:19 »
ไม่ประหยัด????

ใช้มากินสุด เมื่อขับแบบธรรมดาคือ 18 กิโล ต่อลิตร เฉลี่ยตัวเลขจะป้วนเปี้ยนแถว 19-20 กิโล ต่อลิตร

เคยซัดดุๆ วิ่งจากรังสิตไปนครสวรรค์ เหยียบท้าสวรรค์มาก ที่ 160 แทบตลอดทาง เพราะมีเหตุต้องรีบ ยังได้ 15 กิโล ต่อลิตร

ของผม CT200h น่ะ ซึ่งมันกินกว่าพรีอุสเพราะรถหนักกว่า ยังได้เท่านี้เลย

หรือคุณจะเอาไปเทียบกับค่าแบต ซึ่งทุกวันนี้ปัญหาเรื่องแบตเสื่อมต้องเปลี่ยน ยังน้อยมากๆ เรียกว่า ยังไม่เห็นเรื่องราคาแบต มาเป็นประเด็นมากมายในเน็ทเลย ทั้
ๆที่รถออกมาเป็นปีๆแล้ว

มีแต่คนไม่ใช้นั่นแหละ เป็นประเด็น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:53:10 »
ถือว่าขายดีนะเพราะรถในกลุ่มถ้าไม่นับอัลติสกับ FB มันก็ขายได้พอๆกับค่ายรองซึ่งถือว่าโอเค เช่นโฟกัส 400-600 มาสด้าสาม 300-400 แลนเซอร์ EX 200-300
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:35:12 »
คนไทยยังไม่ยอมรับ ไฮบริดครับ ต้องทำตลาดไปอีกสักระยะ รถทุกรุ่นก็มุ่งหน้าไปที่มีความประหยัดพลังงานมาก วึ้งมันก็หนีไม่พ้นไฮบริดแน่ๆ อีกหนึงตัวเลือก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:38:36 »
จริงครับ ถ้าไม่ใช่ กทม.

ใน กทม. เพียบเลยครับ

ผมเจอบ่อยกว่า C segment ทุกคันอีกครับ(ยกเว้น Altis 7สี)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:18:32 »
สงสัยนิดนึงครับ แล้ว Prius จะเลิกขายเหมือน Wish ไหมครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:24:39 »
ผมก็เห็น prius วิ่งไปมา อยู่เรื่อย ๆ ใน กทม. นะครับ บอกตรง ๆ ว่าเห็นถี่ เห็นบ่อยกว่า  Brio amaze, Jazz HB, Civic HB เผลอ ๆ จะเห็นบ่อยกว่า
Brio ซะอีก

คนที่จะซื้อรุ่นนี้จริง ๆ คงจะเป็นกลุ่มคนใน กทม. ซะส่วนใหญ่เพราะต้องการความประหยัดน้ำมัน ยอดขายในต่างจังหวัดอาจจะน้อย เมื่อดูตัวเลขรวม
เลยอาจจะน้อยกว่ารุ่นอื่น ๆ แต่ถ้าเทียบ c-segment ที่เป็น hybrid ทั้งที่ราคาสูงกว่าคู่แข่ง แต่ก็ยังขายดีกว่าอยู่ ซึ่งได้ประมาณนี้ผมว่าก็ถือว่าได้ตามเป้าแล้วล่ะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:31:33 »
มันก็มีตลาดของมันนะครับ ขายได้ 500 คันต่อเดือนกับรถราคาล้านกว่าบาท แต่มีตำแหน่งแค่ ALTIS มันก็ขายยากหน่อยครับคนเขาก็มอง Camry Hybrid ไปเลยก็เยอะ คนมีเงินระดับนี้ ไม่ได้มองว่าประหยัดมากอะไรขนาดแก๊สหรอกครับ

คือ มันประหยัดสู้แก๊สไม่ได้
ราคารถแพงกว่ารถที่เท่า ๆ กัน
อะไหล่ก็สร้างความกลัวให้คน

จะขายดีแบบต่างประเทศ ต้องมี Rebate จาก รัฐมาสนับสนุน

แค่ 5-600 คัน นี่ผมก็ว่าเยอะแล้ว กับรถราคานี้

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 19:05:26 »
ผมว่าถ้าดูจากราคาขายปลีก

ก็ไปได้เรื่อยๆนะผมว่า เพราะราคามันก็ค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับ c-seg ด้วยกันเอง  ได้ประมาณนี้ผมก็ว่าโอเคแล้ว
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 19:33:59 »
พอขายได้ครับprius ราคาถูกกว่าแค้มรีรวมๆ3แสนครับคนส่วนใหญ่ชอบแคมรีมากกว่าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 02:27:34 »
Prius เนี่ยนะ ไม่ประหยัด?

อคติไปมั้ง คนพูดหนะ

ผมทำอัตราสิ้นเปลืองมา ด้ 18 - 19 กิโลเมตร/ลิตร
น้ำมัน ครึ่งถัง วิ่งได้ 500 กิโลเมตร นี่ยังไม่เรียกว่าประหยัด แล้วอะไรกันละ ถึงเรียกว่าประหยัด?

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 05:30:14 »
ผมยังวางแผนว่าจะซื้อเลยครับผม

แต่ไม่แน่ใจว่า จะมีรุ่นใหม่ออกมาเมื่อไหร่ครับ

เผื่อปีหน้า ที่โต้ ทำระบบใหม่เหมือน มาสด้า ที่ทำให้ระบบดีสูงสุดทุกระบบ ซึ่งน่าสนใจมากๆ

อาจจะทำให้ประหยัดน้ำมันได้มากขึ้นไปอีก ไม่แน่ผมว่า อาจะทะลุ 30 กม./ลิตร ก็ได้

ไม่ได้เชียร์แต่ชอบมากๆ ครับ  ติดใจรถที่ประหยัดน้ำมันระดับ ตอนนี้ขี่มิราจอยู่ครับ
 :)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:04:34 »

แต่ไม่แน่ใจว่า จะมีรุ่นใหม่ออกมาเมื่อไหร่ครับ

เผื่อปีหน้า ที่โต้ ทำระบบใหม่เหมือน มาสด้า ที่ทำให้ระบบดีสูงสุดทุกระบบ ซึ่งน่าสนใจมากๆ

อาจจะทำให้ประหยัดน้ำมันได้มากขึ้นไปอีก ไม่แน่ผมว่า อาจะทะลุ 30 กม./ลิตร ก็ได้

ไม่ได้เชียร์แต่ชอบมากๆ ครับ  ติดใจรถที่ประหยัดน้ำมันระดับ ตอนนี้ขี่มิราจอยู่ครับ

ถ้าแผนระยะยาว ก็รอดูตัวใหม่ครับ ไม่แน่ใจว่า 2014 หรือเปล่า ผมก็รอดูอยู่ครับ เพราะแฟนลั่นวาจาแล้วว่า ถ้าจะเปลี่ยนรถใหม่ ต้อง Hybrid  เท่านั้น  ;D

ตอนนี้ใช้ MC Top Option อยู่ครับ เรื่องประหยัด ยืนยันว่ามากกว่า Ecocar แน่นอนครับ

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 21:47:59 »
ประยัดครับ มากกว่าอีโค่คาร์ด้วยมั้ง แต่ถ้าหักลบส่วนตางราคารถ อันนี้ผมไม่ยืนยันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 15:09:37 »

รุ่นใหม่ 2015 มาครับ

เคลมว่าจะสวย สปอร์ต โฉบเฉี่ยว ประหยัดขึ้นนะครับ

แค่นี้ก็ประหยัดกว่า eco car แล้ว จะทำให้ประหยัดอีก ไม่ซื้อคงอดใจไม่ไหว  ;D ;D ;D