ผู้เขียน หัวข้อ: ราคามือสองของสามรุ่นที่นิสสันหยุดทำตลาดจะตกมากไหมครับ  (อ่าน 4663 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
จากข่าวที่นิสสันหยุดทำตลาดสามรุ่น คือ ซิลฟี่ เอ็กเทรล เทียน่า จะมีผลกระทบต่อราคามือสองมากไหม ถ้าราคามือสองตกแรงนี้ เทียน่า น่าสนใจทันที รวมทั้ง เอ็กเทรลด้วย

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ข่าวเพิ่งออก ไม่ทำให้ราคาตกในทันทีหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ jame894561

ตกแต่ไม่มาก เพราะมันตกมามากอยุ่แล้วครับ

ออฟไลน์ Ip Man

• Newbie
  • *
น่าเสียดายซิลฟี่ใหม่ผมว่ามันสวยกว่าอัลติสกับซีวิคอีกนะทั้งภายนอกและภายในเลยแต่ดันไม่อยากขายซะงั้น

ออฟไลน์ kiwiwi

ที่รู้แน่ๆ x trail​ ตกเพราะเกียร์มีปีญหาอบู่แล้วครับ

ออฟไลน์ tew

ด้วยการที่รถเทียน่าขายไม่ดี รถมือสองมีน้อยมากๆ หาตามเว็บต่างๆแล้วมีแต่เว็บละไม่กี่คัน แต่แอคคอร์ดกับแคมรี่นี้มีเต็มเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ตกหรอกครับ ปกติขายได้น้อยมือสองก็น้อยมากอยู่แล้วแต่จะเป็นเหตุให้เต้นท์กดราคามากขึ้นอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rotaryman

ผมว่าทั้ง 3 รุ่น ก็เงียบมาซักพักแล้วไม่น่าตกไปกว่านี้เท่าไหร่แล้วครับ

ออฟไลน์ nawapas.mid

• Full Member
ราคามือสอง ทั้ง 3 รุ่นนี้ ต่ำเตี้ยเรี่ยดินอยู่แล้วนะครับ
ผมว่าประกาศข่าวนี้มาก็อาจจะตก แต่คงไม่มากเท่าไหร่แล้ว

ออฟไลน์ whoami

ถ้าดูราคาเต๊นม์ ก็เท่าเดิมแหละครับ ไม่มีตก ไม่มีลดถูกๆหรอก

แต่ถ้าเอาไปขายเต๊นท์ มีผลให้ราคาตกลงแน่นอนเพราะจะโดนสารพัดเหตุผลกดราคาจนขายไม่ลง  ;D

ออฟไลน์ TCP

จากข่าวที่นิสสันหยุดทำตลาดสามรุ่น คือ ซิลฟี่ เอ็กเทรล เทียน่า จะมีผลกระทบต่อราคามือสองมากไหม ถ้าราคามือสองตกแรงนี้ เทียน่า น่าสนใจทันที รวมทั้ง เอ็กเทรลด้วย

งงกับคำถามของคุณนะ ... ที่คุณบอกว่า Teana มันจะน่าสนใจทันที ..

คุณหมายถึง  Teana ป้ายแดง จะน่าซื้อตอนนี้ (เพราะมันจะเป็นรถที่หายากในอนาคต) ...
หรือ ...
คุณหมายถึง รถ Teana มือสอง ราคามันจะตกลงไปอีก ทำให้คุณซื้อมันง่ายขึ้น ... ครับ  ?? ?? ??

ในความเห็นส่วนตัวผมนะ
1. ถ้าจะซื้อ Nissan  ควรซื้อรถมือสอง ถูกต้องแล้วครับ .. เพราะราคามันตกกว่า Toyota , Honda , Isuzu พอสมควร (เทียบสเปคใกล้ๆ กัน)
2. เหลือแค่ว่า รุ่นที่คุณสนใจจะซื้อ มีข้อบกพร่องทางเทคนิคอะไรสำคัญ ที่ควรตรวจสอบ เป็นรายคัน ... ถ้าตรวจสอบแล้ว ผ่าน ไม่มีปัญหา ก็ซื้อได้ครับ
3. หลังจากนั้น ก็เหลือแค่ว่า หาอู่ซ่อม ที่ไว้ใจได้ หาคลับรถรุ่นนั้น ไว้ปรึกษา พูดคุย วิธีแก้ปัญหา ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ...

ครับ

ปล. 3 ข้อนี้ .. สามารถใช้ได้กับรถยนต์ทุกยี่ห้อ ในไทย ที่ไม่ใช่รถยี่ห้อเจ้าตลาด  เพราะผมเห็นเค้าก็ใช้แบบนี้ เหมือนกันหมด

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ไม่ค่อยเข้าใจโลจิคว่า ทุกครั้งที่มีรถหยุดทำตลาดแบบนี้จะต้องมีคนตั้งคำถามว่าราคาจะตกมั้ย

ในเมื่อรถทุกรุ่นบนโลกมันก้อมีการหยุดทำตลาดหมด ไม่ต่างจาก civic fb ก้อหยุดทำตลาด accord g9 ก้อหยุดทำตลาด ต่างกันแค่ Nissan หยุดทำตลาดแล้ว ไม่มีรถรุ่นใหม่มาแทน

ซึ่งเอาจริงๆถ้าคิดแบบคนเล่นรถ เล่นสายสะสม รถที่ไม่มีรุ่นใหม่มาแทนน่าจะราคาแข็งซะด้วยซ้ำ เพราะหาของใหม่ไม่ได้แล้ว รถที่เปนแบบนี้ก้อเช่น Benz, BMW สาย wagon ที่เอาเข้ามาแปปเดียวแล้วหยุดทำตลาด หรือไม่ก้อ 330i, 530i ที่เป็น cbu ขายช่วงสั้นๆ พวกนี้ราคาแข็งกว่ารุ่นปกติซะอีก

AquaFlash

• บุคคลทั่วไป
ในมุมคนซื้อ มีอู่พร้อม รู้จักรถดี คุณจะได้รถดี ในราคาที่ถูกมากกก
เพื่อนผมคนนึงที่ซื้อรุ่นล่าสุดตัว 2.5 มือสอง อายุไม่มาก
ราคาแพงกว่าวีออสตัวท๊อปไม่ถึง 2 แสน แต่ได้รถที่ขับดีเหลือล้น
คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม ใช้ยาวๆอีก 3-4 ปี ราคาตกก็ช่างมัน แถมซ่อมเองเป็น รู้จักช่าง

ในมุมคนซื้อ ที่ไม่รู้เรื่องรถ รถคันนั้นจะไม่มีค่าทันที ไม่ซื้อ ฝืด

ในมุมคนขาย ก็ต้องยอมรับว่าจะกอดไว้ใช้ต่อ หรือจะกัดฟันขายในราคาที่ตกหน่อยๆ
มันไม่สำคัญหรอกว่าราคาจะตกหรือไม่ตก สำคัญที่เต้นจะรับมั้ย จะมีคนที่พร้อมมั้ยมากกว่า

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าราคาที่เต็น ไม่ตกครับ

แต่ราคาคนเอาไปขายเต็น ตกแน่ๆครับ เพราะเต็นมีข้ออ้างได้เลย

ออฟไลน์ rtong

ตกแต่ไม่มาก เพราะมันตกมามากอยุ่แล้วครับ

ตามความเห็นนี้เลย