ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิก ในการเปลี่ยนรถใหม่ครับ  (อ่าน 2581 ครั้ง)

ออฟไลน์ tarokung

• Jr. Member
  • **
ผมอยากจะได้รถประเภท2ประตู เอาไว้ขับสนุกๆ โดยมองที่รถป้ายแดงอย่างเดียว ตอนนี้เท่าที่นึกๆออกมี3ตัวเลือกที่ราคาไม่เกินงบ
1.420i
2.e coupe 200,250 cgi
3.audi a5
ผมอายุ32 ทำธุรกิจส่วนตัว ตอนนี้มีรถ 2คัน 1.f30 320i 2.new city
ตั้งใจว่าจะขายf30 เพื่อมาสนองความต้องการครับ

อยากถามเพื่อนสมาชิกว่า ใน3ตัวที่ว่ามา คันไหนขับสนุก ไม่แพ้f30บ้างครับ
ปล.หรือเพื่อนๆมีรุ่นอื่นที่ขับสนุกกว่าคันเดิม แนะนำได้เลยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
จากทั้ง3ตัวที่กล่าวมาผมเชียร์ E Coupe ครับ  420i คาดว่าจะใกล้เคียงกับ F30 ที่มีอยู่แล้ว ส่วน A5 ก็ ห่วงเรื่องระยะยาว

แนะนำเพิ่มเติมครับ BMW Series 2 M Sport

http://www.bmw.co.th/th/th/newvehicles/2series/coupe/2013/showroom/

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
e coupe ครับ f32ไม่ใช่ไม่ดีแต่การขับน่าจะต่างf30ไม่มาก a5น่าจะลำบากตอนซ่อมมากกว่า

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ข้ามค่ายดูบ้างครับ ผมชอบหน้าใหม่ e coupe

ออฟไลน์ Monn

ในเมื่อเคยขับ F30 แล้ว การขยับไป F32 เป็นเรื่องที่น่าคิด เพราะฟิลน่าจะเหมือนกัน ในเมื่อชอบอยู่แล้ว การเปลี่ยนก็คือการตอบสนองความต้องการ ยังหนุ่ม ยังไหว จัดให้ตัวเองเลยครับ เชื่อผม เพราะส่วนตัวผม ก็คงขยับไป F32 เหมือนกันครับ จาก F30 320i แต่หากเพื่อให้อารมณ์แตกต่าง อาจจะลอง 420d ก็ได้นะ ส่วนตัว ผมชอบอารมณ์เบนซินมากกว่านะ อย่าไปคิดเรื่องน้ำมันครับ ต่างกันกับดีเซลแต่ไม่น่าจะถึงจุดที่รับไม่ได้ แต่มันสนุกกว่านะ ลากยาวๆๆ สะใจดี (เบนซินนะ) แต่หากไหวนะ ผมมองตัว convertible รับรอง ฟินแน่ๆ ครับ 420i convertible  ฮึ่มๆ รอก่อนๆ  ;D

ผมยังไม่เคยขับ e coupe แต่ผมเชื่อว่า (เท่าที่อ่านมา) จะขับสู้ F30 ไม่ได้หนะสิ ส่วน audi a5 น่าสน แต่พูดตรงๆ ตอนนี้ยังกลัวเซอร์วิส รถขนาดนี้ น่าจะมองเซอร์วิสไว้ด้วยนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

• **
ขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยเข้ามาตอบครับ
ตอนเย็นผมก็ได้ไปดูที่เกรย์มา2ที่ ขอแบ่งเป็นข้อๆเลยนะครับ
อารมณ์แรกที่เห็น a5 2.0 s-line ผมบอกกะแฟนว่าคันนี้มันต้องจัด สวยทั้งภายนอก ภายใน ประมาณเจอแล้วรักเลย
คันต่อมา 420d msport เออเฮ้อสวย พอเข้าไปนั่งปุ๊บ ผมคิดเลยว่าผมขับคันเดิมต่อก็ได้มั้ง
สุดท้าย e-coupe 200cgi sportplus ภายนอกสวย แต่พอเข้าไปนั่งแล้วแบบว่า แก่วะ
สรุปกลับบ้านมาคุยกันว่าจะโอเคมั้ยกะ a5 เรื่องเซอรวิส กับ ราคาขายต่อ ลำพังถ้าตัวคนเดียว ผมคงโอเคไปแล้ว

ออฟไลน์ F Wrapper

• Newbie
  • *
ผมเชียร์ A5 ครับ เป็นรถที่ขับสนุกมากครับ (211HP)  ถึงจะเป็นรถขับหน้านะครับ แต่ผมว่าแรง อารมณ์(ส่วนตัว) แรงสุดกับอีก2ยี่ห้อ ที่ว่านะครับ
จริงๆเคยได้ขับ TT น่าจะพอเทียบกันได้(เครื่องตัวเดียวกัน) ,E-coupe เคยขับตัวเบนซิน แรงไม่เท่าเลยจิงๆ, BMW เคยขับ320d (E90) ก็ยังไม่เท่านะ 555

ผมว่าออดี้เป็นรถขับหน้าที่ช่วงล่างดี เหนียวที่สุดในรถขับหน้า ในราคาพอๆกัน พวงมาลัย อาจเบากว่าบีเอ็ม แต่ความแม่นยำไม่ต่างนะครับ ^^

ทำแรงก็ไม่ยากครับ มีหลายสเต็ปอยู่ สำนักแต่งเพียบ

แต่เรื่องเซอร์วิสก็ คงต้องจุกจิกมากกว่าตามที่เค้าๆ (เค้าไหน) พูดกันล่ะครับ แต่ศูนย์นอกก็พอมีนะครับ แถวๆพระราม9 (จำชื่อไม่ได้)

เรื่องประหยัดน้ำมันคงไม่ต่างกันมากหรอกครับ คิดซ่ะว่ากิโลล่ะบาท+- เว้นแต่เทียบกับดีเซลครับ

• **
ผมเชียร์ A5 ครับ เป็นรถที่ขับสนุกมากครับ (211HP)  ถึงจะเป็นรถขับหน้านะครับ แต่ผมว่าแรง อารมณ์(ส่วนตัว) แรงสุดกับอีก2ยี่ห้อ ที่ว่านะครับ
จริงๆเคยได้ขับ TT น่าจะพอเทียบกันได้(เครื่องตัวเดียวกัน) ,E-coupe เคยขับตัวเบนซิน แรงไม่เท่าเลยจิงๆ, BMW เคยขับ320d (E90) ก็ยังไม่เท่านะ 555

ผมว่าออดี้เป็นรถขับหน้าที่ช่วงล่างดี เหนียวที่สุดในรถขับหน้า ในราคาพอๆกัน พวงมาลัย อาจเบากว่าบีเอ็ม แต่ความแม่นยำไม่ต่างนะครับ ^^

ทำแรงก็ไม่ยากครับ มีหลายสเต็ปอยู่ สำนักแต่งเพียบ

แต่เรื่องเซอร์วิสก็ คงต้องจุกจิกมากกว่าตามที่เค้าๆ (เค้าไหน) พูดกันล่ะครับ แต่ศูนย์นอกก็พอมีนะครับ แถวๆพระราม9 (จำชื่อไม่ได้)

เรื่องประหยัดน้ำมันคงไม่ต่างกันมากหรอกครับ คิดซ่ะว่ากิโลล่ะบาท+- เว้นแต่เทียบกับดีเซลครับ

คันที่ผมไปดูรู้สึกว่าเป็นม้า 225ตัวแล้วครับ ถ้าก่อน facelift ม้า211ตัว เห็นเซลล์บอกตัวนี้เป็นตัวขับ4 quattro
ประเด็นคือแฟนผมบอกว่ากลัวเรื่องเซอร์วิส กับราคาขายต่อที่น่าจะตกกว่าบีเอ็มเยอะ ตอนนี้กำลังกล่อมอยู่ครับ ไม่รู้จะเซย์เยสหรือเปล่า

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้าไม่ซีเรียสราคาขายต่อกับเซอร์วิสที่หายากกว่า ต้องไปหาข้อมูลเยอะหน่อย
ผมเชียร์ a5 ครับ ชอบใจขาดดิ้น มันสวยแบบลงตัว ไม่ดูเยอะ แต่มา 3 คำนี้เลย  เรียบ หรู สปอร์ต

ได้มาต้องลงแมกเพิ่มอีกหน่อย เคยเห็นตอนขึ้นทางด่วนพระราม 9 บ่อยๆชอบมากจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใจเทไป A5 เต็มๆเลยครับแต่อย่างว่า ระยะยาว

ส่วนตัวเลือก e coupe cabriolet

ออฟไลน์ F Wrapper

• Newbie
  • *

คันที่ผมไปดูรู้สึกว่าเป็นม้า 225ตัวแล้วครับ ถ้าก่อน facelift ม้า211ตัว เห็นเซลล์บอกตัวนี้เป็นตัวขับ4 quattro
ประเด็นคือแฟนผมบอกว่ากลัวเรื่องเซอร์วิส กับราคาขายต่อที่น่าจะตกกว่าบีเอ็มเยอะ ตอนนี้กำลังกล่อมอยู่ครับ ไม่รู้จะเซย์เยสหรือเปล่า

บอกแฟนเลยครับว่า ผญ.ที่ใช้ออดี้ดูมีเสน่ห์ และรสนิยมที่ดีมากครับ 5555
ระบบ quattro ของออดี้เทพมากนะครับ ถ้าเป็นquattro กับ225ม้า ยิ่งเชียร์ใหญ่เลย ^^