ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองราคาไม่เกิน 6 แสน ที่ขับสนุก ขับได้ทุกวัน ใช้งานได้จริง  (อ่าน 7753 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
จากกระทู้ก่อนหน้านี้ที่มีคนถามว่ารถใหม่ราคาไม่เกิน 6 แสน ที่ขับสนุก มีรถอะไรบ้าง
ผมก็เลยอยากมาถามต่อว่า รถมือสอง ในราคาไม่เกิน 600k รุ่นอะไรบ้างที่ตรงกับเงื่อนไขดังนี้
- ชับสนุก ช่วงล่างดี พวกมาลัยคม
- ไม่จำเป็นต้องแรงมาก แต่ให้ขับแล้วยิ้มได้
- ไม่กินน้ำมันมากเกินไป ขับใช้งานทุกวัน (วันละ 50 โลได้)
- ไม่ต้องดูแลมากเกินไป
- อะไหล่หาได้ ราคาไม่แรง
- โอกาสอยู่บ้าน มากกว่าอยู่อู่นะคับ
ประมาณนี้ครับ ที่ต้องถามประมาณนี้ เพราะผมเป็นคนทั่วไป ที่ต้องการรถขับสนุกใช้งานได้จริง ในราคาที่เอื้อมถึง ดูแลง่าย ไม่ใช้เสาร์-อาทิตย์ต้องไปคอยเฝ้าอู่ วันหยุดมีไว้พักผ่อน ดูแลรถตามเหมาะสม
ไม่ใช้สไตล์พวกรถสะสม ที่ขับทุกวันไม่ได้ จอดรออะไหล่หลายๆวัน หรือขับนานๆ พัง กินน้ำมันเกินไป จนเติมไม่ไหว
อยากถามตามสภาพชีวิตมนุษย์ธรรมดาทั่วไป
นอกนั้นเปิดกว้างเต็มที่ครับ มาแชร์ความคิดกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2018, 15:19:34 โดย mothsan »

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ก็น่าจะมีหลายรุ่นนะครับ อยากได้ MX-5 หรือ MR2 ละครับ

ออฟไลน์ kez

ออฟไลน์ mongolias

Mazda 3, Focus 2.0GDI หรือไม่ก็ FB 2.0 ครับ

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member

ออฟไลน์ sudlor_gang

mazda3 ford focus ตัวเก่าๆ

ฮาตรง รถที่ใช้งานได้จริง (รถใช้งานได้ไม่จริงเป็นไงครับนี่)

ออฟไลน์ plu

• Full Member

ออฟไลน์ tiger12r

ขับสนุกอะไหล่หาง่ายไป D-Max สายย่อสนุกแน่ครับใส่กล่องจูนควันดำด้วยนะ  ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ tongtom

แหม อีกนิดเดียว จะได้ CX-5  2.5 เบนซิน ในตำนานละ

ออฟไลน์ flat6

mazda3 ford focus ตัวเก่าๆ

ฮาตรง รถที่ใช้งานได้จริง (รถใช้งานได้ไม่จริงเป็นไงครับนี่)

รถจอดอู่บ่อยมั้งครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
งบ6แสนนี่ มันจำกัดจำเขี่ยจริงๆครับ เอาแบบไม่เก่ามาก หลากหลายอารมณ์..

520i  E60 ปีแรกๆ ติดแก๊ซได้ประหยัด แรงพอตัว สี่แสนกว่ามีคนปล่อยแล้ว เอาอีกแสนกว่าที่เหลือไปบูรณะ

c class w203 ปี05-06 เท่านั้น และต้องเป็น C180 ด้วย ทนพอตัว กิน15+-กมต่อลิตร ไม่น่าลำบาก งบสี่แสนกว่าสภาพดีๆหาไม่ยาก เอามาโหลดนิดนึง ได้ขับหลังคมๆ เหมือนกัน

Altis 1.6 M/T  08 ไปลองดูเออ มันสนุกอย่างประหลาด  เหมือนว่าพวงมาลัยเบาๆ จะเอาไม่อยู่แต่พอได้โค้ง เห้ย มันได้อะ สามแสนมีทอน แต่หารถไม่แท๊กซี่นะคร้บสบายใจ มีเงินเหลือไปแต่งอีก

Civic FB ใครๆ ก็ด่า แต่ถ้าไม่นับเรื่องความกระป๋องก๋องแก๋งของมันที่ได้ยินแม้แต่เสียงลูกลอยในถังน้ำมัน ผมว่สมันขับดีกว่า FDอีก เหมือนพื้นฐานช่วงล่างจะออกแบบให้หน้าล้อกดพื้นเต็มๆมากกว่า ท้ายเบาไปนิดแก้อาการพอสนุก

ที่ว่ามานี่ ใช้ได้ทุกวัน ญาติ พี่น้อง ใช้ เคยใช้เองด้วยก็มี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Lexus IS250 ราคา 5 แสนกว่ามีหลายคันเลยครับ
เดือนก่อนเห็นตัว Premium วิ่ง6หมื่นกว่า ขาย 6.3แสน อยากได้มากมาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lucky_suby

IS250 สำหรับผมไม่สนุกนะครับ แต่สบาย ซิ่งได้ระดับเดียว

ถ้าเน้นขับสนุก Impreza GC คอแดงตากลม (หรือเหยี่ยว, หมู ก็ได้ครับ) จบๆเลย

ออฟไลน์ BOBOSS

• Jr. Member
  • **
ส่ง Teana J32 250XV V6 เข้าประกวดครับ
ไม่แรงมาก แรงกำลังดี สนุกแบบขำๆ แต่ขับใช้งานสบายมาก :)
อีกตัวคือ IS250 แต่งบนี้จะหาสวยๆเหนื่อยหน่อย
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

ออฟไลน์ Sympho

Jazz GE MT  โมนิดหน่อยพอปุ้งปั้ง 8)

ออฟไลน์ FyGI

Impreza GC8 ถ้าหารถเดิม ๆ ได้นะครับ

ออฟไลน์ mothsan

ตัวที่สนใจตามที่เพื่อนๆแนะนำ
Mazda 3
Ford focus ตัวเก่า
C class w203 C180

IS250 ก็น่าสนใจ แต่อ่านจากกระทู้ก่อนๆ ระบบไฟยุ่งยากใช้ได้เลย เลี่ยงดีกว่าครับ
GC อาจจะเหนื่อยไปที่จะใช้ทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2018, 22:35:12 โดย mothsan »

ออฟไลน์ pat8ty9

• Newbie
  • *
Mutsi lancer ไหม (ไม่EX) แต่ข้อเสียคือโครงรถบิดไปมาเยอะและครับปีเก่า

หาเครื่อง 2000 cc + เกียร์ธรรมดา แรงมหาแรง ถ้าชอบฟิลแบบดิบ ๆ กระชากแบบเกียร์ธรรมดาทั่วไป เสียงเครื่องดังลั่นชนิดมอไซตกใจ
ช่วงล่างถ้าหาของเทพได้ แบบสภาพดี หักยังไงก็เอาอยู่  เพราะรถฐานล้อไม่ยาวเสียอาการยาก พวงมาลัยไฮดรอลิค คมและไวในช่วงแรกมากๆๆ
แต่พอเลย 1/4 วงไป กลับทื่อซะงั้น   มาแรงๆหักไม่หักเพิ่มนี่ เหนื่อยมากก

ส่วนที่เหลือก็อย่างที่หลายคนบอก  Maazda 3 ตัวปัจจุบันราคาตกมากกกก  น่าจะเป็น best choiceเมื่อมองภาพรวม

ออฟไลน์ Krissurg

IS 250 ครับ ขับดี ไม่จุกจิกเลยครับ

ออฟไลน์ nottii77

ส่ง Teana J32 250XV V6 เข้าประกวดครับ
ไม่แรงมาก แรงกำลังดี สนุกแบบขำๆ แต่ขับใช้งานสบายมาก :)
อีกตัวคือ IS250 แต่งบนี้จะหาสวยๆเหนื่อยหน่อย

Teana J32 250XV V6  อีก 1 เสียงครับ

ถ้าได้ตัว minor change แล้วจบเลย ขับดี นิ่ม กว้าง นั่งสบาย เติม E20 ได้ 
ปัญหาประจำตัวมีนิดหน่อย หาอ่านตามคลับได้ครับ

ออฟไลน์ BN`

Mazda 3 น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

คำว่าขับสนุก ตีความยาก ว่าสนุกยังไง นั่งไม่สบายก็ไม่สนุก ไปกับคนขี้บ่นก็ไม่สนุก

เข้าเรื่อง

สำหรับผมรถแรงๆ กินน้ำมันมากหน่อย ผมว่าขับสนุกกว่ารถกินน้ำมันน้อยๆ ชิลๆ

แต่บางท่านไม่ได้รีบมาก รถกินน้ำมันมาก ไม่สนุกเอาเลย

เรื่องรถขับสนุก จึงตอบไม่ได้

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
ส่ง E90 325i เข้าประกวดด้วยอีกคัน ตอนนี้เห็นราคาต่ำกว่า 6 แสนแล้ว (ถ้าเพิ่มเป็น 6 แสนกว่าๆ พอหา 330i E90 ได้อยู่) ขับสนุกพอสมควร อะไหล่เซียงกงเริ่มเยอะ อาจจะกินจุนิดนึง หรือถ้ารับเสียงเครื่องดีเซลได้ก็ลองขยับไปอีกหน่อย หา 320d E90 ก่อน LCI ก็จะได้ทั้งประหยัดและแรง (แบบดีเซล) ถ้าเบื่อๆแล้ว จับวางเครื่อง 335i ไปเลยครับ แรงสะใจแน่นอน เห็นทำออกมาหลายคันแล้วเหมือนกัน

IS250 ชอบเหมือนกัน แต่อนาคตหากจะขยับโมเพิ่ม กลัวจะเหนื่อยกว่าบีเอ็ม และงบไม่เกิน 6 แสน กลัวจะหารถสวยๆยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2018, 23:06:57 โดย GaB »

ออฟไลน์ SM.

ขับสนุกอะไหล่หาง่ายไป D-Max สายย่อสนุกแน่ครับใส่กล่องจูนควันดำด้วยนะ  ;D ;D

ผมชอบที่ว่า D-Max สายย่อ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ spn

Camry 3.5Q ครับ ราคา 5 แสนกลางๆ เครื่องอาจจะแรงเกินช่วงล่างเดิมๆ เพิ่มงบอีกสักแสน ใส่ยางดีๆ เปลี่ยนโช้คและผ้าเบรกดีๆ จะได้เก๋งหน้าตาดูบ้านๆ แต่หลายๆคันอาจจะตามตูดไม่ติดเลย 555
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ RhythmCaster

(แอบ)ถามเพิ่มครับ

ตระกูล MX5 เข้าข่ายขับสนุก ดูแลง่าย ราคาเบาไหมครับ
หรือเสี่ยงต่อการเจอรถเคยชนหนักมาก่อน
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ Carrera

520d E60  ไม่รู้จะเกินงบไหม​  แต่น่าจะขับสนุกพอตัว
ไม่ก็​ 525i SE E60​  ก็น่าสนครับ​ แต่หาคันสภาพเกียร์ดีๆ​ สมบูรณ์​หน่อยนะ​  ไม่งั้นยาว​ 

ส่ง E90 325i เข้าประกวดด้วยอีกคัน ตอนนี้เห็นราคาต่ำกว่า 6 แสนแล้ว (ถ้าเพิ่มเป็น 6 แสนกว่าๆ พอหา 330i E90 ได้อยู่) ขับสนุกพอสมควร อะไหล่เซียงกงเริ่มเยอะ อาจจะกินจุนิดนึง หรือถ้ารับเสียงเครื่องดีเซลได้ก็ลองขยับไปอีกหน่อย หา 320d E90 ก่อน LCI ก็จะได้ทั้งประหยัดและแรง (แบบดีเซล) ถ้าเบื่อๆแล้ว จับวางเครื่อง 335i ไปเลยครับ แรงสะใจแน่นอน เห็นทำออกมาหลายคันแล้วเหมือนกัน

IS250 ชอบเหมือนกัน แต่อนาคตหากจะขยับโมเพิ่ม กลัวจะเหนื่อยกว่าบีเอ็ม และงบไม่เกิน 6 แสน กลัวจะหารถสวยๆยาก

325i  ผมว่ากินไม่หน่อยละครับ​  บล็อคนี้เท่าที่ลองขับแปปๆ​  ซดดุกว่ารถทั่วไปมาก​   ถ้าไหว​  ไป​320d  เลยครับ​   แถมต้องเค้นรอบเยอะกว่าแรงจะมา​  ผมว่าเครื่องตัวนี้ทอร์ครอบต่ำมันค่อนข้างแย่เลย​  แต่ถ้าลากรอบถือว่าสนุกใช้ได้เลย

พอไปขับ​ดีเซล​ นี่คนละโลก​  กดติดเท้ามากๆ

ออฟไลน์ simcity

หารถใช้งาน อยู่บ้านมากกว่าอู่ ขอเน้นปีใหม่ๆ หน่อยครับ

คิดว่า

Mazda3 Skyactiv ปี 2016+

หรือ CX3 น่าจะใกล้เคียง