ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องภาษีรถยนต์ปีหน้าและช่วยเลือกรถระหว่างcamryไฮบริดและaccordไฮบริดครับ  (อ่าน 5186 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
สอบถามเรื่องภาษีรถยนต์ปีหน้าและช่วยเลือกรถระหว่างcamry,accordครับ
ช่วงกพ.59 ผมจะซื้อรถยนต์ให้แม่แทนคันเดิม ซึ่งแม่ผมเอาอะไรก็ได้ระหว่างแคมรี่และแอคคอร์ด แล้วกลัวเรื่องภาษีปีหน้าที่มันจะทำให้ราคารถยนต์เพิ่มขึ้น จากข่าวหลายๆที่บอกว่าเพิ่มทีหลายหมื่นจนถึงเป็นแสนบาท ถ้าปีหน้าเพิ่มแบบนั้น คงต้องจองรถยนต์ภายในสิ้นปีนี้ครับ คือผมเองเป็นคนที่ต้องการความคุ้มค่าที่สุดในเงินที่ต้องจ่ายไป ถ้าต้องจ่ายเพิ่มขึ้นแบบนี้คงไม่ชอบใจนัก จึงมีปัญหามาถามเพื่อนๆสมาชิกครับ
1.ภาษีปีหน้ารถไฮบริดเสียภาษีเพิ่มเท่าไรครับ โดยทั้งแคมรี่และแอคคอร์ดเล็งรุ่นล่างไว้ครับคือ แคมรี่ 2.5HV CD ราคา 1,679,000 บาท และ แอคคอร์ด Hybrid 1,659,000 บาท
2.ใจจริงจะออกรถยนต์ให้แม่ปีหน้าครับ เดือนกพ.59 แต่ถ้าภาษีมันเพิ่มขึ้นเยอะหลายหมื่นถึงแสนบาท คงจะดาวน์ในปีนี้แทน แล้วสอบถามครับว่าถ้าดาวน์ในปีนี้ จะต้องรับรถในปีนี้ด้วยถึงจะไม่โดนภาษีหรือเปล่าครับ ถ้าดาวน์ปีนี้ แต่ได้รับรถปีหน้า ภาษีที่เพิ่มขึ้นมาจะเข้าเงื่อนไขหรือเปล่าครับ
3.เทียบความประหยัด ความคุ้มค่าในเรื่องอัตราการกินน้ำมันของทั้ง2คัน คันใหนขับประหยัดกว่ากันครับ ใช้ในเมืองเป็นหลัก ไปกลับวันละประมาณ70-100กิโลเมตร จากบ้านชานเมืองเข้าไปกลางตัวเมือง รถติดหนักทุกวัน
4.ออฟชั่นของทั้ง2คันนี้ มีแตกต่างกันเยอะไหมครับ เท่าที่ผมรู้ในสิ่งที่2คันต่างมีและอีกฝ่ายไม่มีคือ Camryจะได้ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง มีที่ชาร์ตแบตมือถือไร้สาย เบาะมีพัดลมเป่าก้น มีระบบไบลน์สป็อตขึ้นไฟเตือนมองมุมอับที่กระจกมองข้าง  ส่วนAccordจะได้หน้าจอทัชสกรีนและมีกล้องมองหลังกับระบบHonda LaneWatchมองมุมอับ เติมน้ำมันE20ได้ ส่วนพวกระบบความปลอดภัยให้เท่ากันทั้ง2คัน
5.ระบบHonda LaneWatchใช้จริงๆมันดีหรือเปล่า เพราะเท่าทีหาข้อมูล มันก็คือกล้องมองด้านข้างรถ ถ้าตอนกลางคืนมันมืด มันจะมองเห็นหรือเปล่าครับ
6.ความสบายของที่นั่งผู้ขับขี่,คนนั่งเบาะหน้าและเบาะหลัง 2คันนี้ คันใหนนั่งสบายกว่ากัน
7.การขับขี่ พวงมาลัย ช่วงล่าง การเบรค ทั้ง2คันนี้มีข้อแตกต่างกันยังใงครับ อ่านตามเวปบอกการเบรคของแคมรี่มันดูไม่ค่อยอยู่มันไหลๆ มันเป็นแบบใหนครับ
8.ระบบไฮบริดของTOYOTAแตกต่างกับระบบไฮบริดของHONDAยังใงบ้างครับ
9.รถไฮบริด มันใช้ขับขึ้นเขาลงเขาได้หรือเปล่าครับ เพราะมันไม่มีเกียร์ต่ำเช่นเกียร์2 เกียร์L แต่มันกลายเป็นเกียร์Bแทน แล้วเกียร์Bมันคือเกียร์อะไรครับ มันทำหน้าที่อะไรครับ
ปล.ถ้าเป็นเพื่อนสมาชิก จะเลือกคันใหน เพราะเหตุใดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2015, 11:49:18 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
ถ้าเป็นผมเคสนี้ผมพาคุณแม่ไปโชว์รูมเลยครับ ให้ท่านมีส่วนร่วมในการเลือกดีกว่าผมสังเกตผู้ใหญ่โดยเฉพาะผู้หญิง(รวมทั้งแม่ผมเอง) เวลาซื้อของมักจะมองภาพลักษณ์เป็นอย่างแรกๆ ให้ท่านได้เลือกเองพาไปชมทั้งภายนอกและภายใน รวมทั้งสีที่บางทีท่านอาจจะถูกใจกับสีบางสีเป็นพิเศษของบางรุ่น ชอบคันใหนหรือถูกใจเซลคนใดก็เอาคันนั้นล่ะครับ ส่วนเรื่องอื่นเช่นการขับขี่ผมว่าเป็นเรื่องรองซื่องท่านอาจไม่มองลึกขนาดนั้น ผมว่ารถระดับนี้ม่น่าทิ้งกันมากครับ ระบบความปลอดภัยลำยุคต่างๆผมว่ามีมากท่านอาจจะสับสนหรืออาจจะไม่ใช้เลยก็ได้ สิ่งที่จำเป็นผมมองว่า ถุงลมต้องมีให้ครบ ระบบช่วยทรงตัวต่างๆที่มันทำงานอัตโนมัติอันนั้นต้องครบ ซึ่งผมว่ารุ่นท๊อปทั้งคู่คงไม่ด้อยกว่ากันแน่ๆครับ

ออฟไลน์ PREM

ส่วนตัวเคยลองใช้ Lanewatch กลางวันใช้ดี ทำความเคยชินกับระยะในกล้องนิดนึง
ตอนกลางคืนก็ยังพอใช้ได้อยู่ แต่ถ้าเกิดถนนไม่สว่าง จะมองเห็นไม่ชัดเลยครับ

Blind spot warning ที่เป็นเรดาร์ของแคมรี่ (เคยลองในเทียน่ากับวอลโว่)
เตือนได้ทั้งสองข้าง ไม่ว่ากลางวันกลางคืนก็เตือนได้ ถ้ามีรถในมุมอับแล้วเปิดไฟเลี้ยวไปมีเสียงเตือนด้วย
ที่สำคัญคือไฟเตือนมันอยู่ในมุมมองเดียวกับกระจกมองข้างครับ คือมองกระจกอยู่แล้วแล้วมีไฟนี่ช่วยด้วย
ถ้า Lanewatch มันขึ้นจอกลาง ต้องเลือกมองกระจกหรือมองกล้อง

ถ้าเลือกแคมรี่อยากเชียร์ให้เพิ่มเป็นรุ่น Hybrid Navi ไปเลย
Hybrid CD ขาดออพชั่นที่ไม่ควรขาดคือบลูทูธ หน้าจอกลาง กล้องถอยหลัง
ยกเว้นคนขับโอเคกับการไม่มีฟังก์ชั่นพวกนี้ หรือไปติดข้างนอกเองได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
Lanewatch ของ accord แรกๆผมว่ามันแปลกๆ แต่พอปรับระยะได้มันสะดวกมากเลยครับ

ส่วนตอนกลางคืนก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาครับ ผมว่ามันไม่มืดเลยนะ เพราะมันปรับค่าแสงให้อัตโนมัติเลย

แถมไม่ต้องหันไปมองไกล พอย้ายไปขับคันอื่นในบ้านยังอยากให้มีกล้องเลย มองแค่จอกลาง สะดวกดีมากๆครับ

ส่วนความสะดวกสบายผมให้ carry ทั้งด้านหน้าและด้านหลังครับ

ปล. carry ไปลอง test drive เฉยๆนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ผมไม่รู้ว่า Camry Accord HV ปล่อย Co2เท่าไหร่ แต่ของเดิมเก็บที่10(ของใหม่น้อยกว่า100เก็บ10 ไม่เกิน150เก็บ15 150-200เก็บ20 เกิน200เก็บ30         สำหรับรถไฮบริดซีๆต่ำกว่า 3,000 ซีๆ)
2.ถ้าไม่รีบรอดูก่อนไหมครับ ถ้าเพิ่มเยอะ ยอดขายตก เค้าก็ลดกระหน่ำตามสูตร
3. จากรีวิว Accord เหนือกว่าทั้งเร่งและสิ้นเปลือง
6.Camry เหนือกว่าทั้งเบาะหน้าและหลังครับในเรื่องความสบายนะ แต่ผมชอบของAccordมากกว่า
7.เบรกของแคมรี่HVผมเคยบอกไปแล้วว่ามันก็ไม่เท่าไหร่อ่ะ แต่หลายๆคนบอกว่าดี ซึ่งมันก็แล้วแต่ความรู้สึก
   ถ้าผู้ใหญ่ขับผมเชียร์ Accord เลย เพราะขับง่ายกว่าเยอะ พวงมาลัยไวและคม ขับในเมืองชิวๆ ไม่ต้องหมุนใช้แรงเยอะ
ส่วนข้อ 4-5 ผมว่าBLISแบบVolvoดีกว่านะ ถ้าเป็นกล้องมันเก๋กว่าเท่านั้นเอง เหมือน กล้องหลังกับเซ็นเซอร์ ผมว่าเซ็นเซอร์ชัวกว่า บางทีสายตาเราก็พลาดได้

เป็นผมจะเลือก Accord ครับ ขับง่ายกว่าในเมือง มุดสนุกกว่า ส่วนความสวยแล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ Napat14

สอบถามเรื่องภาษีรถยนต์ปีหน้าและช่วยเลือกรถระหว่างcamry,accordครับ
ช่วงกพ.59 ผมจะซื้อรถยนต์ให้แม่แทนคันเดิม ซึ่งแม่ผมเอาอะไรก็ได้ระหว่างแคมรี่และแอคคอร์ด แล้วกลัวเรื่องภาษีปีหน้าที่มันจะทำให้ราคารถยนต์เพิ่มขึ้น จากข่าวหลายๆที่บอกว่าเพิ่มทีหลายหมื่นจนถึงเป็นแสนบาท ถ้าปีหน้าเพิ่มแบบนั้น คงต้องจองรถยนต์ภายในสิ้นปีนี้ครับ คือผมเองเป็นคนที่ต้องการความคุ้มค่าที่สุดในเงินที่ต้องจ่ายไป ถ้าต้องจ่ายเพิ่มขึ้นแบบนี้คงไม่ชอบใจนัก จึงมีปัญหามาถามเพื่อนๆสมาชิกครับ
1.ภาษีปีหน้ารถไฮบริดเสียภาษีเพิ่มเท่าไรครับ โดยทั้งแคมรี่และแอคคอร์ดเล็งรุ่นล่างไว้ครับคือ แคมรี่ 2.5HV CD ราคา 1,679,000 บาท และ แอคคอร์ด Hybrid 1,659,000 บาท
2.ใจจริงจะออกรถยนต์ให้แม่ปีหน้าครับ เดือนกพ.59 แต่ถ้าภาษีมันเพิ่มขึ้นเยอะหลายหมื่นถึงแสนบาท คงจะดาวน์ในปีนี้แทน แล้วสอบถามครับว่าถ้าดาวน์ในปีนี้ จะต้องรับรถในปีนี้ด้วยถึงจะไม่โดนภาษีหรือเปล่าครับ ถ้าดาวน์ปีนี้ แต่ได้รับรถปีหน้า ภาษีที่เพิ่มขึ้นมาจะเข้าเงื่อนไขหรือเปล่าครับ
3.เทียบความประหยัด ความคุ้มค่าในเรื่องอัตราการกินน้ำมันของทั้ง2คัน คันใหนขับประหยัดกว่ากันครับ ใช้ในเมืองเป็นหลัก ไปกลับวันละประมาณ70-100กิโลเมตร จากบ้านชานเมืองเข้าไปกลางตัวเมือง รถติดหนักทุกวัน
4.ออฟชั่นของทั้ง2คันนี้ มีแตกต่างกันเยอะไหมครับ เท่าที่ผมรู้ในสิ่งที่2คันต่างมีและอีกฝ่ายไม่มีคือ Camryจะได้ไฟตัดหมอกหน้า-หลัง มีที่ชาร์ตแบตมือถือไร้สาย เบาะมีพัดลมเป่าก้น มีระบบไบลน์สป็อตขึ้นไฟเตือนมองมุมอับที่กระจกมองข้าง  ส่วนAccordจะได้หน้าจอทัชสกรีนและมีกล้องมองหลังกับระบบHonda LaneWatchมองมุมอับ เติมน้ำมันE20ได้ ส่วนพวกระบบความปลอดภัยให้เท่ากันทั้ง2คัน
5.ระบบHonda LaneWatchใช้จริงๆมันดีหรือเปล่า เพราะเท่าทีหาข้อมูล มันก็คือกล้องมองด้านข้างรถ ถ้าตอนกลางคืนมันมืด มันจะมองเห็นหรือเปล่าครับ
6.ความสบายของที่นั่งผู้ขับขี่,คนนั่งเบาะหน้าและเบาะหลัง 2คันนี้ คันใหนนั่งสบายกว่ากัน
7.การขับขี่ พวงมาลัย ช่วงล่าง การเบรค ทั้ง2คันนี้มีข้อแตกต่างกันยังใงครับ อ่านตามเวปบอกการเบรคของแคมรี่มันดูไม่ค่อยอยู่มันไหลๆ มันเป็นแบบใหนครับ
8.ระบบไฮบริดของTOYOTAแตกต่างกับระบบไฮบริดของHONDAยังใงบ้างครับ
9.รถไฮบริด มันใช้ขับขึ้นเขาลงเขาได้หรือเปล่าครับ เพราะมันไม่มีเกียร์ต่ำเช่นเกียร์2 เกียร์L แต่มันกลายเป็นเกียร์Bแทน แล้วเกียร์Bมันคือเกียร์อะไรครับ มันทำหน้าที่อะไรครับ
ปล.ถ้าเป็นเพื่อนสมาชิก จะเลือกคันใหน เพราะเหตุใดครับ

1 เห็นว่าขึ่น ประมาณ 2 แสน
2 เขานับวันรับรถเลยครับ ถ้ารับหลังวันที่ 31 ธค 58 ก็ ภาษีใหม่ราคาใหม่
3 honda ประหยัดกว่านิดหน่อย เพราะ แบตไฮรบริดเป็น ลิเทียม ครับ
4 option นะเวลานี้ไม่น่าต่างกันเท่าไหร่ ลองไปดู โบช้ว เปรียบเทียบกันได้ครับ
5 มันจะเป็นภาพ รอบตัวรถแบบดำหรือภาพ แบบสิ่งแวดล้อมนั้นครับ ไม่น่าจะใช้ยากครับ มองเห็น ถ้ามองไม่เห็น เซ็นเซอร์ช่วยรอบคัน
6 คุณเลือกเองเลยครับ
7 มันจะไม่ทำงานทั่นทีครับมันจะหน่วงๆหน่อยๆ แต่ถ้าใช้ประปรับตัวแทนน่าจะได้ใช้ได้อยู่
8 ถ้าเป็น รู้นนี้แล้ว เหมือนกันแล้วครับ full ไฮรบริด
9 ใช้เกี่ยร์ B ครับ ทั้งลงและขึ่นเขา

ผมเลือก honda เพราะ แบตดีกว่า ถ้า toyota ให้แบตมาเหมือนกัน ไป TOYOTA แน่นนอน
ส่วนตัวใช้ pruis อยู่ครับ จะบอกว่า ถ้าใช้แล้ว อย่าคิดขายนะครับถ้าไม่ครบ10 ปีเพราะมันไม่คุ้ม
ผมซื้อมา ใหม่ราคา 1.3 ล้าน ผ่านไปห้าปี เหลือ 3แสน เพราะฉนั้น จงใช่จนกว่าจะไม่มีราคาครับถึงจะค้มค่ากับเงินที่เสียไป
เพราะ รถปกติ ถ้าใช้ 5 ปี น่าจะหายไปอย่างมากก็แค่ 50 %ของมูลค่ารถใหม่ แต่ส่วนใหญ่ไม่ถึงคับ หาไปเต็มที่ก็ 40 % เองแต่พอเป็น ไฮรบริดก็ หายไป70-80%ของมูลค่าของราครถใหม่ ทั้งๆที่รถปีพอกัน ลองคิดให้ดีนะครับ ขนาด pruis คนไทยยังไปเทียบ camry2.0 เลย
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Ji.Cl.

Accord สอบผ่านมาตรฐาน 100g/km ครับ ปีหน้าภาษีเท่าเดิม

http://www.headlightmag.com/honda-thailand-eco-sticker-october/

Camry ผลอย่างเป็นทางการยังไม่ออก แต่ได้ยินจากหลายที่ว่าไม่ผ่านครับ ปีหน้าโดนภาษีเพิ่ม

และอัตราสิ้นเปลืองแสดงบนสติ๊กเกอร์ถือว่าเปลืองกว่า Accord ด้วย ตามที่ผมได้ยินมานะครับ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ผมขอผ่านครับ ผมคิดเหมือนความเห็นแรกๆ คือให้พาแม่ไปดูตัวรถจริงก่อนครับ

ถ้าตัดสินใจจะเอา Camry ให้รีบจองครับ แต่ถ้าเป็น Accord เมื่อไหร่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

อย่าลืมพาแม่ไปลองดูก่อนด้วยนะครับ บางครั้งคำตอบอาจจะอยู่ตรงนี้มากกว่า

ออฟไลน์ pongisra

1. Accord ไม่เพิ่ม, Camry เพิ่มจาก 10% เป็น 20% ครับ น่าจะมีหลักแสนครับ
2. Camry ออกปีนี้ดีกว่า, Accord เมื่อใหร่ก็ได้ครับ
3. โดนรวม Accord ประหยัดกว่า ยิ่งในเมืองรถติดๆ Accord จะยิ่งเด่นครับ เพราะใช้ไฟฟ้าเป็นหลัก เครื่องจะทำงาน Load ต่ำๆเพื่อปั่นไฟเท่านั้น
4. _
5. ใช้ได้จริงครับ เห็นมุมกว้างมาก กลางคืนภาพจะไม่มืดแต่ noise เยอะ แต่ก็ช่วยให้เห็นพวกมอไซไม่เปิดไฟได้ครับ ยิ่งรถที่ติดฟลีมมืดนี่ช่วยได้มาก
6. _
7. _
8. Honda ใช้พลังงานไฟฟ้ามาขับรถเป็นหลักครับ เครื่องยนตร์มีหน้าที่ปั่นไฟและรักษาความเร็วเดินทาง ส่วน Camry จะใช้ทั้งไฟฟ้าและพลังงานจากเครื่องยนต์มาขับเคลือนรถครับ
9. ได้ครับใช้เกียร์ B แทน

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
อันนี้แล้วแต่คนขับเลยครับ

เรื่องออฟชั่น ผมเลือก Camry HV Premier ด้วยสาเหตุ Option นี่แหละครับ เพราะเบาะหลังคุณพ่อคุณแม่นั่งสบายกว่าแน่ๆ มันปรับไฟฟ้าด้วย แถมอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยที่เพิ่มเข้ามาเช่น Adaptive Cruise Control และ Pre-Crash Safety อย่างน้อยคือช่วยเตือนให้เราเบรคด้วย ส่วน Lane Watch Assistant ถ้าอยู่ในเมือง ผมว่าน่ารำคาญนะ เพราะในเมืองบางครั้งเลนมันก็แคบซะ แต่ถ้าขับทางไกลก็ช่วยเตือนได้

พวงมาลัยของ Accord G9 ที่เบา ผมมองว่ามันเหมือนดาบสองคมนะ เบานะดีเวลาขับในเมือง แต่ถ้าวิ่งทางกลางเบาไปหรือเปล่า (อันนี้คุณ J!MMY ก็บ่นๆ เหมือนกัน)

ส่วนเรื่องเบรค ผมว่าอยู่ที่ความคุ้นชินมากกว่าครับ ผมไปขับ Suburban มาเกือบ 3 อาทิตย์กลับมาขับ Camry HV ผมว่าระยะเบรคมันสั้นกว่านะ ฮ่า ฮ่า

สุดท้ายแล้ว ผมก็แนะนำอย่างที่คุณ rotaryman ว่าครับ ไปให้ท่านลองขับก่อน

ออฟไลน์ CookiE

Accord Hybrid ถ้าหากเป็นตัวท็อปสีขาว ศูนย์สมุทรสาครผมเห็นเหลือหนึ่งคันครับ จอดบนโชว์รูมมานานตั้งแต่ก่อนผมซื้่อ accord มาใช้ซะอีก

ตอนนั้นขอส่วนลดได้แค่ 10,000 เดียว เลยหนีไปถอยตัว 2.4 el navi ธรรมดา พอตอนนี้ลดเงินสด 100,000 บาท บวกประกัน น้ำลายไหลเลยครับ  :D