ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ NP300 (EL) K/C Caliber และ Revo 2.4G Cab Prerunner  (อ่าน 4499 ครั้ง)

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ผมกำลังจะออกรถกระบะอีกหนึ่งคัน เนื่องจากเป็นหมู่บ้านเก่าแก่ อายุเกือบๆ 40 ปี พวกท่อระบายน้ำมีขนาดเล็ก เวลาฝนตกแล้วน้ำชอบท่วมครับ

บางครั้งออกจากบ้านตอนเช้ามืดฝนตกหนัก ก็ต้องคอยส่องว่าน้ำเริ่มท่วมหรือยัง ถ้าท่วมแล้วก็ต้องเปลื่ยนรถ ยอมเปียกเอามอเตอร์ไซค์ออกแทน สงสารทั้งตัวเอง แล้วก็รถเก๋งที่บ้าน

จึงอยากขอความคิดด้วยครับว่าควรจะออกคันไหนดี ระหว่าง NP300 (EL) K/C Caliber (748K) และ Revo 2.4G Cab Prerunner (809K)

โดยทั้งคู่เป็นเกียร์ธรรมดานะครับ

การใช้งาน

1. ขับไปทำงาน ออกจากบ้านตีสาม  - ห้าโมงเย็นขับกลับ (เข้าเวร 12 ชั่วโมง) บางทีก็จอดไว้บ้านแล้วเอารถเก๋ง หรือ มอเตอร์ไซค์ออกไป

2. ไม่ขับออกต่างจังหวัด ถ้าไปเทื่ยวใกล้ๆผมจะเช่ารถตู้ไป แต่ถ้าไปไกลๆ เช่น เชียงใหม่ ภูเก็ต ผมจะนั่งเครื่องบินแล้วเช่ารถขับ

3. ประหยัดน้ำมันได้ก็ดี แต่ถ้าไม่ประหยัดก็ไม่เป็นไร ส่วนใหญ่วิ่งราวๆ 100 - 120 กม/ชม.

4. ใช้งานคนเดียว ไม่บรรทุก อย่างมากก็ไปซี้อของใช้ส่วนตัวที่ห้างค้าปลีก พวกสบู่ ยาสีฟัน ยาสระผม ของจุกจิกทั่วไป

5. การบังคับควบคุม ช่วงล่าง เบรค พวงมาลัย ต้องพอวางใจได้บ้าง   

เรื่องศูนย์บริการผมไม่ซีเรียส เพราะแถวบ้าน (ถนนนวมินทร์) มีศูนย์ทั้งสองยี่ห้อดังกล่าว

รบกวนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2015, 21:21:12 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: ขอความเห็นหน่อยครับ NP300 (EL) K/C Caliber และ Revo 2.4G Cab Prerunner
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 21:24:03 »
ถ้าเอาเรื่องอุปกรณ์ติดรถ NP300 ชนะ revo ขาดลอยครับ แค่ไฟหน้าเป็น LED ซึ่ง Revo ไม่มีให้แล้ว ไม่นับข้าวของอย่างอื่นอีก แต่ส่วนลด revo น่าจะเยอะกว่า(มั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ NP300 (EL) K/C Caliber และ Revo 2.4G Cab Prerunner
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 21:48:29 »
เรื่องการตกแต่งสวยงามบางทีเค้าก็มีช่องทางในการลดสเปคชิ้นส่วนอื่นๆที่ลูกค้าไม่ค่อยสนใจ เช่น ซีลเกียร์ ความเปราะของพลาสติก แต่ถ้าคุณมองข้ามรูปลักษณ์ภายนอกที่แสนธรรมดา กับโคมไฟหน้าโบราณของ Revo ได้ ผมคิดว่ามันก็เป็นรถที่น่าใช้มากๆรุ่นนึงนะ เพราะอย่างอื่นมันถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดี
ที่สำคัญ(มากๆ)คือ NP300 เตี้ยสุดในตลาดนะครับ เห็นว่าจะเอาไว้ลุยน้ำ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 22:03:00 »
เรื่องการตกแต่งสวยงามบางทีเค้าก็มีช่องทางในการลดสเปคชิ้นส่วนอื่นๆที่ลูกค้าไม่ค่อยสนใจ เช่น ซีลเกียร์ ความเปราะของพลาสติก แต่ถ้าคุณมองข้ามรูปลักษณ์ภายนอกที่แสนธรรมดา กับโคมไฟหน้าโบราณของ Revo ได้ ผมคิดว่ามันก็เป็นรถที่น่าใช้มากๆรุ่นนึงนะ เพราะอย่างอื่นมันถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดี
ที่สำคัญ(มากๆ)คือ NP300 เตี้ยสุดในตลาดนะครับ เห็นว่าจะเอาไว้ลุยน้ำ

ลุยน้ำระดับปกติระดับไม่เกินหน้าแข้งนี่ชิวๆครับ ซึ่งปกติน้ำท่วมตามซอยมันก็ไม่เกินนี้อยู่แล้ว และเอาเข้าจริงๆ NP300 เตี้ยกว่าชาวบ้านเค้าประมาณนิ้วกว่าๆเท่านั้นเอง ส่วนเรื่องความทนทานนี่ต้องรอดูระยะยาวจริงๆ แต่เครื่องยนต์เกียร์ก็อ้างอิงกับรุ่นเดิมมา ซึ่งรุ่นเดิมมันก็ทนใช้ได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 22:45:24 »
ถ้าคู่นี้ ผมเชียร์รีโว่ สดใหม่กว่า เรื่องช่วงล่างกับเบรกที่เคยเป็นจุดอ่อนก็พัฒนาขึ้นจนใกล้เคียงกับตัวอื่นๆแล้ว โดยเฉพาะเบรกที่ทางเวปทดสอบก็บอกว่าอยู่อันดับต้นๆเลยทีเดียว

นาวาร่า ผมเคยขับของญาติ วงเลี้ยวกว้างมากกกก ขับใน กทม. จะลำบากกว่าตัวอื่นๆ

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 22:56:03 »
เครื่องYD25 ตัวmid power 163ม้านี่ก็ประหยัดอยู่นะครับ ตามที่พี่J!MMYได้ทำการทดสอบไว้ เครื่องก็พัฒนาต่อยอดมาจากNavara คงจะไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเป็นพิเศษ ส่วนช่วงล่างและเบรคผมไม่เคยลองตัวแคปเคยลองแต่ตัว190ม้าขับ4เลยไม่กล้าฟันธงอยากให้ไปดูรีวิวของทางHLMซะก่อนเห็นมีรีวิวตัวนี้อยู่ ถ้าไม่ห่วงว่าต้องเป็นเจ้าตลาดผมว่ามันเป็นกระบะที่ดีคันนึงนะ มีแอร์หลังให้ด้วยนะสำหรับกระบะแคป 5555

ส่วนเรโว/รีโว สถานะเป็นกลางงงงงงงงงงตามสไตล์พี่โต ใช้ดีใช้ง่าย ทนทานไม่จุกจิกงอแง(มั้ง) เพราะรถยังใหม่อยู่เลยยังไม่มีใครมาเล่าอะไรให้ฟังมาก แต่ตัวเกียร์นี่น่าสนใจ ทำSync Revได้โดยไม่ต้องเติมคันเร่ง ไม่รู้ตัวที่จขกทเล็งไว้มีออพชั่นนี้มั้ย แต่ถ้าสาวกเกียร์แมนนวลจะไลค์มั่กๆ ดีเซลนี่ซิงค์รอบยากกว่าเบนซินถ้าได้โหมดนี้มาคงสับเกียร์สนุกขึ้นเยอะ (ไม่รู้ว่าเหมือนของ370zรึเปล่านะครับ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 23:27:19 »
เครื่องYD25 ตัวmid power 163ม้านี่ก็ประหยัดอยู่นะครับ ตามที่พี่J!MMYได้ทำการทดสอบไว้ เครื่องก็พัฒนาต่อยอดมาจากNavara คงจะไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเป็นพิเศษ ส่วนช่วงล่างและเบรคผมไม่เคยลองตัวแคปเคยลองแต่ตัว190ม้าขับ4เลยไม่กล้าฟันธงอยากให้ไปดูรีวิวของทางHLMซะก่อนเห็นมีรีวิวตัวนี้อยู่ ถ้าไม่ห่วงว่าต้องเป็นเจ้าตลาดผมว่ามันเป็นกระบะที่ดีคันนึงนะ มีแอร์หลังให้ด้วยนะสำหรับกระบะแคป 5555

ส่วนเรโว/รีโว สถานะเป็นกลางงงงงงงงงงตามสไตล์พี่โต ใช้ดีใช้ง่าย ทนทานไม่จุกจิกงอแง(มั้ง) เพราะรถยังใหม่อยู่เลยยังไม่มีใครมาเล่าอะไรให้ฟังมาก แต่ตัวเกียร์นี่น่าสนใจ ทำSync Revได้โดยไม่ต้องเติมคันเร่ง ไม่รู้ตัวที่จขกทเล็งไว้มีออพชั่นนี้มั้ย แต่ถ้าสาวกเกียร์แมนนวลจะไลค์มั่กๆ ดีเซลนี่ซิงค์รอบยากกว่าเบนซินถ้าได้โหมดนี้มาคงสับเกียร์สนุกขึ้นเยอะ (ไม่รู้ว่าเหมือนของ370zรึเปล่านะครับ)

sync rev รู้สึกจะมีเฉพาะ 2.8 ครับ 2.4 ไม่มี

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 23:54:23 »
ถ้าเรื่องความแรงเรื่องช่วงล่างผมให้np300ครับ ขับมาทั้งตัวขับ4ของตัวเองและตัวคาลิเบอร์ และมีโอกาสได้ขับรีโว่พรีรันเนอร์4ประตูในระยะที่พอจับใจความได้พอสมควร np300 ขับแล้วมั่นใจกว่าพอสมควรครับ เอาแรงก็ได้ใจกว่าอีก เรื่องประหยัดไม่ขอคอมเม้นเพราะไม่เคยวัดกันเป็นเรื่องเป็นราว

แต่นิสสันมันไม่ค่อยสูงอยู่แล้วอันนี้ทำใจยอมรับเลยอันเนื่องมาจากแบบช่วงล่างที่ไม่เหมือนชาวบ้าน (มีนิสสันเจ้าเดียวนี่ละมั้งที่ขนาดตัวยกสูงยังใช้การวางแหนบไว้ใต้เพลา) แถมรูน็อตล้อก็แปลกกว่าชาวบ้านอาจจะไม่ถูกใจขาแต่งเท่าที่ควร

ถ้าเน้นสูงไว้เผื่อน้ำท่วม(แบบไม่ต้องทำไรเพิ่ม) และเน้นเอาสบายใจ(เรื่องศูนย์,หลังการขาย) ตรงนี้ผมว่ารีโว่ตอบสนองได้ดีกว่าแน่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2015, 00:04:55 โดย recycleman »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 23:55:19 »
สองตัวนี่โปรตัวไหนแรงใช้เป็นตัวเลือกวัดเลยครับ ตัวไหนคุ้มสุด

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 00:20:26 »
ส่วนตัวเคยใช้ big m ฝาแดง กับ big m frontier ตัวแรก ผมว่าเครื่องนี้อึดมากเลยนะครับ ผมขึบนี้ลากเรดไลน์เปลี่ยนเกียร์บ่อยมาก ใช้มาเป็น10ปีแอร์เย็น เครื่องแรงพุ่งๆอยู่เลยครับ
นิสัยของนิสสันช่วงล่างหน้านุ่มหนึบแต่ด้านหลังนี้เด้งๆเท่าที่ได้นั่งมา ตัวใหม่นี้ขับดูแล้วไม่ชอบฝากระโปงด้านข้างที่มันโป่งๆทำให้กะด้านข้างยาก เชียร์นิสสันครับคุ้มค่าคุ้มราคา
ถ้าขายต่อทางอิสานได้ราคาดีครับมีคนบอกมา 

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 04:08:54 »
Revo คือคำตอบสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 10:59:48 »
รีโวรถผลิตเดือน พค มิย กค ลดเป็นแสน

ถ้าผลิต ตค พย ลด 6- 7หมื่น

ออฟไลน์ yammyza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 11:40:03 »
เชียร์รีโว่ครับ สดใหม่กว่า ถ้าเรื่องความสวยงามผมว่าเนอวาร่าดูโอเคกว่า แต่ผมกลับชอบไฟหน้าของรีโว่นะครับ ให้มองทางด้านข้าง หน้ามันเหมือนฉลามดี แต่ถ้าเรื่องเครื่องยนต์ ความประหยัด ผมว่ารีโว่ทำได้ดีกว่านะครับ ช่วงล่างของเนอวาร่าจะเน้นกลางๆ นุ่มและแข็งกำลังดี ส่วนรีโว่จะเน้นเกาะถนน เน้นความปลอดภัยมากขึ้น ดังนั้นช่วงล่างจะแข็งกว่าเนอวาร่า แต่ได้เรื่องความหนีบมาแทน
ทั้งสองตัว รีโว่ให้ส่วนลดเยอะสุดครับ ของแถมพอๆ กัน
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ของโตโยต้ามีเยอะกว่าและบริการดีอยู่แล้ว แต่นิสสันก็พอโอเคอยู่ครับ บริการใช้ได้
ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 13:41:22 »
รีโว่สิครับ 6เกียร์ แค็ปกว้างกว่า ล้อ 17 ยาง AT พร้อมลุย  ส่วนลด 80,000 เหลือ 7 แสนต้นๆ คุ้มครับ

NP300 แคบกว่า เตี้ยกว่า ดุมล้อไม่เหมือนชาวบ้านเปลี่ยนแม็กหาใส่ยากอีก

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 19:59:26 »
เรื่องออปชั่น NP300 เหนือกว่าเยอะครับ ยิ่งช่วงนี้มีชุดแต่งรุ่นพิเศษออกมาแข่งกันเยอะเลย

ส่วน Revo 2.4G มีโปรส่วนลดเยอะมาก มาช่วยไว้ได้ทัน  :D :D :D

ถ้าเป็นผมจะเลือก NP300 ครับ เพราะอุปกรณ์ภายนอกภายใน ให้มาเยอะกว่าจริง ขับแบบเดิมๆหล่อแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 08:19:22 »
ส่วนลด ถ้าเอามาคิด คงไม่มีใครชนะ Toyota ได้นะครับ

ลองดูคันที่เราชอบดีกว่าครับ option ต่างๆ ที่พอใจ

ส่วนตัวเชียร์ Nissan ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 17:07:18 »
คู่นี้ชอบนิสสันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 19:58:05 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ล่าสุดวันนี้ไปทดลองขับ Revo ที่โชว์รูมแถวบ้าน เป็นรุ่น 2.4E Prerunner เกียร์อัตโนมัติ

ได้ลองแบบการใช้งานทั่วไป ไม่เน้นเรื่องอัตราเร่ง ซึ่งถือว่าทำได้ดี แต่สิ่งที่ผมแปลกใจคือ ทำไมช่วงล่างหลังค่อนข้างสะเทือนพอสมควร

ได้ทดลองลดลมยางลงมาเหลือ 40 Psi ก็ยังพอมีอาการสะเทือนอยู่บ้าง แต่น้อยลงกว่าตอนแรกค่อนข้างเยอะ

ผมเองยังไม่ได้ลองขับ NP300 เลยยังจับอาการเทียบกันไม่ได้

แต่เร็วๆนี้คงได้ตัดสินใจแน่นอนแล้วครับ