ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ AT ไม่มี Launch control ออกตัวยังไงให้เร็วที่สุดครับ  (อ่าน 4489 ครั้ง)

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
เข้าใจว่าในรถที่มี Launch control ระบบ จะคำนวน หาจุดที่ดีที่สุดในการออกตัว ( เร็วที่สุดโดยล้อไม่ฟรี )

ทีนี้ถ้ารถเราไม่มี ระบบนี้ แต่อยากจะออกให้เร็วต้องทำยังไงครับ (0-100)

รถผมขับหลัง ยางหลังกว้าง 245 สภาพยังสด เป็นยาง sport แต่ไม่ได้ Premium grade ม้าลงพื้น ประมาณ 200 ตัว เครื่อง NA

scenario 1

จากหยุดนิ่ง กดเต็ม รอบเด้งไป 2000 และTraction control ทำงานทันที รถหัวทิ่มและ ค่อยๆเริ่มไต่ความเร็ว

scenario 2

จากหยุดนิ่ง กดเต็ม ปิด Traction control รถพุ่งออกไป แต่ล้อฟรี จน 3000 รอบ ไม่รู้สึกว่าโดนลดทอนกำลัง

scenario 2

จากหยุดนิ่ง กดเต็ม ปิด Traction control ปิด VSC ล้อฟรีไม่รู้เรื่อง ยาวๆๆๆๆๆ ท้ายปัด แต่รถไม่ไปไหน 5555

เมื่อก่อน ขับ Lancer Ex 2.0 เหยีบเท่าไหร่ก็ล้อไม่ฟรี เลยอยากรบกวนสอบถามเพื่อนๆสมาชิก ถึงเทคนิคที่ใช้กันครับ

ปล. สงสัยว่าตัวเลขที่ทีมงาน HLM TEST 0-100 แล้วได้ออกมา เป็นตัวเลขที่มีระบบช่วยทรงตัวมาช่วยไหมครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2016, 19:55:41 โดย vatty »

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Scenario เขียนแบบนี้นะครับ

ผมไม่ทราบวิธีทดสองของ HLM ครับ
แต่เท่าที่ศึกษามาบ้าง  ถ้าจะให้รถเกียร์ออกตัวเร็วสุด  น่าจะทำดังนี้ครับ
1. เข้า sport mode
2. ปิด TRC, VSC ทิ้งให้หมด 
3. เข้าเกียร์ D พร้อมกับเหยียบเบรคให้แน่น
4. เหยียบคันเร่ง ให้รอบตีขึ้นไปเลย  คาดว่าประมาณ 3-4 พันรอบก็เยอะพอแล้ว  ถ้าเยอะกว่านี้เดี๋ยวล้อฟรีทิ้งเยอะไป
5. ยกเบรค พร้อมกับเหยียบคันเร่งส่งไว้

เพิ่มเติม  ปิด compressor แอร์ด้วยครับ ช่วยลดกำลังที่เสียไปได้เล็กน้อย

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
อยากทราบเหมือนกันครับ แล้ว HLM ทำอย่างไร เห็นตัวเลข 0-100 ทำให้ดูแล้ว อยากลองทำดูบ้าง

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
รถบางรุ่น เหยียบเบรคแล้วเหยียบคันเร่งพร้อมกันไม่ได้ด้วยครับ มันจะตัดระบบคันเร่งทันที

ถ้าเป็นวิธีผมคงปิดระบบช่วยต่างๆแล้วก็เข้าเกียร์โหมด Sport ปล่อยเบรคแล้วกดคันเร่งเต็ม  แต่ก็อยู่ที่ระบบเกียร์ของรถด้วยหล่ะครับ ถ้า CVT ก็ออกแบบธรรมดาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Anvers30

Lunch นี่อาหารมื้อเที่ยง โพสตอนนี้กำลังหิวพอดี ฮ่าๆ สะกดว่า Launch นะครับ

วิธีที่ HLM ทำสำหรับเกียร์ AT/CVT คือ เข้า D แล้วเหยียบสุด ออกไปเลย เปิด Traction โหมด Normal ก็ธรรมดา บ้านๆ แบบนี้ล่ะครับ ทำได้ทุกคน ถ้าปิด Traction แล้วผลออกมาต่างจากเปิด รวมถึงเวลาใช้โหมด Sport แล้วผลต่างออกไป ทางเว็บจะแจ้งให้ทราบ ส่วนเกียร์ MT จะค้างไว้ที่ 4 พันรอบ ก่อนออกตัวครับ

อย่างที่เรปบนพูดถึง รถบางรุ่นเหยียบเบรคและคันเร่งพร้อมกันไม่ได้ ฉนั้นพวกเกียร์ออโต้ทั่วไปเข้า D แล้วเหยียบไปเลย จะดีที่สุด ลดอาการฟรีทิ้งด้วย

ออฟไลน์ 2k

การออกตัวจากจุดหยุดนิ่งให้เร็วๆนั้นอย่าลืมว่ามันจะเกิดแรงกระชากภายในระบบเกียร์ย่างรุนแรงกระทันหันนะครับ เกียร์อัตโนมัติทำบ่อยๆครั้งเข้าพังไวแน่นอน  :-X ตัวเลขจะได้เท่าไหร่ให้เป็นหน้าที่ของคนทดสอบรถเค้าทำเถอะเราอย่าเอารถไปทรมานเลย รถเดมๆได้ตัวเลขสวยหรูมาเท่าไหร่รถที่แต่งมาเค้าก็เร็วกว่านี้อีก  ;D เคยอ่านมามีวิธีทำเวลาออกตัวเร็วอีกวิธีนึงคือเข้าเกียร์ว่างแล้วเร่งเครื่องยนต์ให้ถึงรอบที่ที่แรงบิดสูงสุดกำลังมาแล้วก็เข้าเกียร์Dเสีย หลังจากนั้น VSC และ traction control จะทำงานก็ให้มันทำไปเพราะยังไงใช้วิธีนี้รอบที่แรงบิดสูงสุดมาถึงจะมาเร็วกว่าเข้าเกียร์Dแน่ๆอยู่แล้ว รถคุณจะทะยานออกตัวอย่างเร็วและเกียร์จะเกิดอาการกระชากภายในรุนแรงกว่าเหยียบDจากจุดหยุดนิ่งมากมายนัก เกียร์พังไวสมใจนึกแน่นอน  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ IS2000

รถเกียร์ออโต้ส่วนใหญ่ใช้ torque converter ครับ ซึ่งจะมี stall ที่ช่วงรอบเครื่องนึง ถ้าทำการออกตัวแบบเบรคแล้วกดคันเร่งโดยมากจะลากรอบสูงไม่ได้ครับ อย่างมากก็ไม่เกิน 2000 รอบ
ถ้ารถ na ที่แรงบิดไม่สูงมากออกช่วงที่รอบตัด ปล่อยเบรคแล้วกดมิดได้เลยครับ ปิดระบบช่วยต่างๆ ผมเคยมี Lexus IS รุ่นแรกจับไปวิ่งควอเตอร์ไมล์ทำเวลาดีสุดตอนออกแบบนี้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
ขอบคุณทุกคนนะครับผม แก้ไขคำผิดแล้ว พิมพ์ตอนดึกมึนไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้า AT ทั่วไป ในรถบ้านๆ ก็ไม่ต้องคิดไรมากครับ

floor it!!!!!

ออฟไลน์ bluecef169

• Jr. Member
  • **
อย่าไปทำเลยครับ ขับแบบธรรมดาๆเถอะเชื่อผม เอามันส์แต่เกียร์พังไม่คุ้มกันหรอกครับ  :'( (ผมเคยเล่นทุกวิธีแล้วสุดท้ายพังยกเกียร์MT ใส่แทนเลย)
ยิ่งเกียร์ CVT ยิ่งไม่ควรเพราะมีโอกาสที่สายโซ่ภายในเกียร์จะโดนดึงจนยืดหรือขาดได้ครับ (เสียหายร้ายแรงและง่ายกว่าเกียร์ที่เป็น torque converter เสียอีก)
อยากออกตัวเร็ว เล่นเกียร์ MT เถอะครับ มันส์กว่าเยอะ ;)
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก