ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์แปลกๆ จากเต็นท์​รถ  (อ่าน 2916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
ประสบการณ์แปลกๆ จากเต็นท์​รถ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 12:52:43 »
คือเรื่องมีอยู่ว่าตอนนี้กำลังมองหารถให้น้องสาวครับ ถ้า search ดูกระทู้ก่อนๆ ผมถามเรื่อง Harrier กับ RX มือสอง

สรุปว่าเห็นคันนึง สภาพรถเกือบใหม่ น้องผมก็ชอบ ผมก็เลยลองติดต่อไป อยากจะไปดูรถ พอพ่อค้าตอบกลับมาผมก็ไม่ได้ถามรายละเอียดมาก ชอบคุยหน้างานมากกว่า ก็เลยขอ location เพื่อจะไปดูรถ เค้าก็ถามผมจะซื้อสดหนือผ่อน ซึ่ฃผมก็ตอบไปว่ายังไม่ชัวร์ ขึ้นอยู่กับว่ารถคันเก่าจะขายได้เมื่อไหร่ คุยไปคุยมาก็ยังไม่บอกผมสักที ว่าให้ดูรถได้แถวไหน

หลังจากนั้นสักพัก ก็มาถามผมว่าอยากดูรถมั้ย ผมก็ตอบไปว่าอยากครับ แชร์ location ให้หน่อย หลังจากนั้นเค้าก็ถามผมว่าผมชื่ออะไร เบอร์โทรอะไร ตอนนั้นผมก็งงๆ ว่าจะเอาไปทำไม แต่ก็ไม่คิดมาก แต่เค้ามาถามว่าผมทำอาชีพอะไร ผมเลยถามไปว่าจะรู้ไปทำไมครับ ส่วนเค้าตอบมาว่าจะได้สกรีนลูกค้าก่อนมาดูรถ...

ซึ่งให้พูดตามตรงครับ ผมซื้อรถทั้งมือสองและป้ายแดงมาหลายคันแล้ว ไม่เคยเจออย่างงี้เลย ผมก็เลยตอบไปไม่เป็นไรครับ

หรือว่าตอนนี้มันเป็น standard practice ไปแล้วครับ เลยงงๆ มาเล่าให้ฟัง หรือว่าผมใจแคบและเรื่องมากไปเอง 555  ::)

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
Re: ประสบการณ์แปลกๆ จากเต็นท์​รถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 13:31:37 »
ลักษณะนี้เหมือนคนที่คุณติดต่อด้วย

จะเป็นนายหน้าของรถคันนี้มาอีกทอดหนึ่ง

:)

เขาน่าจะต้องการข้อมูลของคุณเพื่อเป็นการอ้างอิงและยืนยันกับผู้ขายตัวจริงว่า

คุณคือคนที่เขาแต่เพียงผู้เดียวเป็นผู้แนะนำมาให้ซื้อรถคันนี้

เพื่อที่เขาจะได้รับเงินค่าแนะนำหากการซื้อขายรถคันนี้สำเร็จ

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
Re: ประสบการณ์แปลกๆ จากเต็นท์​รถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 13:48:37 »
นายหน้าออนไลนครับ เบื่อมากๆช่วงนี้ บางคนแค่ก็อปๆไป repost ตาม facebook marketplace หรือ กลุ่มขายรถ
จะถามรายละเอียด ก็ไม่รู้สักอย่าง ทำมาหากินกันง่ายมากเดี๋ยวนี้

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 14:33:22 »
นายหน้าครับ
สกรีนลูกค้า ถ้าเห็นว่าโอกาศขายได้น้อย จะเลี่ยงไม่เจอ ไม่เสียเวลาเค้า

ถ้าเป็นผมๆก็ไม่ซื้อเหมือนกัน ยากเกิ๊น คันอื่นก็มีเยอะแยะ ไม่ง้อครับ
เก็บไว้ให้ข้ามปีหน้า ให้ราคาลงไปอีกปีละกัน  8)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 14:49:56 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมก็นึกว่าผมคิดไปเอง 555

แบบนี้ก็เหนื่อยผู้บริโภคจริง กับแค่เอาข้อมูลรถคนอื่นมา repost แบบนี้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 23:27:58 »
แปลกใจตรงเค้าถามเบอร์โทรด้วย .... ??

คือคุณคุยกับเค้าทางไหนอะครับ ...

ถ้าคุยทาง app หรือ line หรือ อื่นๆที่ไม่ได้โทรคุยเนี่ย .. ผมคนขายรถมือ 2 ผมก็ไม่ไปนะครับ ...

อย่างน้อยโทรคุย ขอเบอร์แล้วคุยรายละเอียดเบื่องต้นเลย แต่ถ้าผมเป็นพ่อค้า มีคนทักมาจาก facebook ถามโน่นนี่ พอผมขอเบอร์แล้วไม่ให้ ผมพ่อค้าก็ขอบายเช่นกันนะ ...

ต่างคนก็ต่างกลัวโดนหลอกแหละ ... บางคนนัดเจ้าของรถแล้วเบี้ยวไม่ไปเยอะแยะ ยิ่งไม่ให้เบอร์ด้วยแล้วใครจะไปกล้านั่งรออะ ...

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 23:39:09 »
ซื้ออะไรที่มันดูแล้วยากเป็นผมขอบาย
เอาที่เราสะดวก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 23:56:56 »
แปลกใจตรงเค้าถามเบอร์โทรด้วย .... ??

คือคุณคุยกับเค้าทางไหนอะครับ ...

ถ้าคุยทาง app หรือ line หรือ อื่นๆที่ไม่ได้โทรคุยเนี่ย .. ผมคนขายรถมือ 2 ผมก็ไม่ไปนะครับ ...

อย่างน้อยโทรคุย ขอเบอร์แล้วคุยรายละเอียดเบื่องต้นเลย แต่ถ้าผมเป็นพ่อค้า มีคนทักมาจาก facebook ถามโน่นนี่ พอผมขอเบอร์แล้วไม่ให้ ผมพ่อค้าก็ขอบายเช่นกันนะ ...

ต่างคนก็ต่างกลัวโดนหลอกแหละ ... บางคนนัดเจ้าของรถแล้วเบี้ยวไม่ไปเยอะแยะ ยิ่งไม่ให้เบอร์ด้วยแล้วใครจะไปกล้านั่งรออะ ...

ไม่ได้แปลกใจที่ขอเบอร์ครับ คุยกันทาง line

ผมก็ให้ทั้งชื่อทั้งเบอร์ ไปแต่ก็ไม่ได้โทรมา และจะขอไปเพื่อ? และก็ถามมาสองสามครั้งว่าจะมาดูรถมั้ย แม้ว่าผมขอ location ไปสองรอบแล้ว... มันน่ารำคาญคนซื้อครับ และจะรู้อาชีพผมหาพระแสงอะไรล่ะ? ผมคงไม่เสียเวลาติดต่อไปถ้าไม่ได้มีปัญญาซื้อนิ.. common sense นะครับ เสียเวลาผมเปล่าๆ คนซื้อเลือกได้ คนขายเรื่องมากก็...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2021, 00:01:52 โดย Minister of Joy »

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 11:32:12 »
จากปสก.ใช้รถมือสองมา4-5คัน คุยกับคนแบบนี้มี2อย่าง คือฝากเพื่อนขาย(เพื่อฝากขาย)แล้วรถยังใช้งานอยู่ทุกวันเลยนัดหมายยุ่งยากหน่อย กับนายหน้าจับเสือมือเปล่า

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 12:24:18 »
ลำบากเกิน เป็นผมไม่ซื้อ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2021, 15:34:43 »
ผมเคยโทรไปถามรถคันนี่งที่ลงขายทางเวป เป็นเต้นท์รถมีตัวตนชัดเจน  พอคุยได้ความว่า รถขายไปแล้ว
และจะหารถให้  มาถามอาชีพและรายได้ผม จะดาวน์เท่าไหร่ ผ่อนไหมกีปี   ผมก็สวนกลับเหมือนกัน
มันเป็นเรื่องส่วนตัวผม ทำไมผมต้องแจ้งคุณตอนนี้ คุณก็ไปหารถที่ผมสนใจมา มีแล้วผมสนใจก็ไปดู 
ไม่มีเงินซื้อ ผมไม่โทรมาหาคุณหรอก    ถึงได้พูดขอโทษผมมา

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2021, 11:03:44 »
นอกเรื่องหน่อยครับ ผมพึงเจอประกาศขายรถสดๆ ร้อนเลย เป็นรถคันเดียวกัน รายละเอียดเหมือนกัน ต่างที่มุมกล้อง แต่มีขายคนละเต้นท์รถ อันนี้น่าสงสัยมากนะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 13:15:04 »
นอกเรื่องหน่อยครับ ผมพึงเจอประกาศขายรถสดๆ ร้อนเลย เป็นรถคันเดียวกัน รายละเอียดเหมือนกัน ต่างที่มุมกล้อง แต่มีขายคนละเต้นท์รถ อันนี้น่าสงสัยมากนะ

ใช่ครับ ตอนนี้ใน facebook มีเยอะมาก ผมว่าน่าจะเป็นอย่างี่หลายๆ ท่านที่ว่าเป็น agent มา repost