ผู้เขียน หัวข้อ: รถญี่ปุ่นญี่ห้อไหน ไห้วัสดุภายที่ดีมีคุณภาพที่สุดครับ  (อ่าน 14148 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ทั้ง เบาะหนัง คอลโซล แล้วอื่นๆๆภายในห้องโดยสารครับ

ออฟไลน์ nonp

ไม่ระบุรุ่นแบบนี้ตอบยากนะ

แต่ถ้าเอาแค่ยี่ห้อ ผมเห็นว่า nissan ดีเสมอต้นเสมอปลายมาตลอดนะ
ตั้งแต่ Cefiro , Sunny , Teana

อีก 1 รุ่นคือ New Mazda 3 ครับ
เบาะกับคอนโซลวัสดุดีมากมาย

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ได้สัมผัสมาทั้งรถตัวเอง รถชาวบ้าน ผมยกมือให้นิสสันครับ โดยเฉพาะที่เห็นว่าเนี๊ยบมากคือ Sunny Neo ส่วน Tiida ที่ใช้อยู่ก็สมราคา

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ผมว่า Lexus นะครับ ถึงแม้หลายๆชิ้นจะใช้ร่วมกับของ Toyota ก็ตาม แต่โดยรวมแล้วก็ถือว่าดูดีนะครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ถ้า ถ้าเอารถกลุ่มธรรมดา ไม่ Premium และ ไม่นับรถที่นำเข้าโดยผู้นำเข้าอิสระ
ถ้าเอารถทุกรุ่นในแต่ละยี่ห้อมาเฉลี่ยกันหมด ยกตำแหน่งนี้ให้ Nissan  ครับ  
ส่วนแย่สุด Toyota ครับ อ๊ะๆๆ แต่ก็มีข้อดีนะครับ ผมสามารถรื้อและประกอบมันได้อย่างรวดเร็วและง่ายดายครับ(บางรุ่น) อิอิ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Nissan ชนะเลิศครับ

เป็นจุดเด่นของเขาจริงๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ karn5811

ผมก็ว่างั้นแหละ คุณภาพของนิสสัน

ออฟไลน์ TorTy

ผมก็ว่างั้นแหละ คุณภาพของนิสสัน

ผมว่า Lexus ครับ ที่จริงส่วนใหญ่ก็จะมีดีๆกันเกือยทุกยี่ห้อแต่ต้องว่ากันเป็นรุ่นๆไป

ออฟไลน์ worldclass09

• Newbie
  • *
lexusผมว่าไม่น่าเอามานับนะ ราคาต่างกันครึ่งๆเลย

ออฟไลน์ TorTy

โทษทีครับพอดีเห็นเจ้าของกระทู้ไม่ได้ระบุรุ่นไว้นะครับ
งั้นเอาระดับเดียวกันละกัน Lexus ที่ชัดเจนคือวัสดุพวกพลาสติกทำดีมากๆรวมทั้งการประกอบแต่ขอตืเรื่องเบาะนิดนึงน่าจะใช้หนังดีกว่านี้หน่อยครับ
อีกยี่ห้อ infiniti รุ่น FX ตัวเดียวกับ skyline crossover เคยมีเกรย์เจ้านึงเอาเข้ามาภายในพลาสติกสู้ไม่ได้แต่อยู่ในเกณฑ์ดีแต่ที่น่าชมคือใช้วัสดุหนังเกรดดีมากๆรวมทั้งบุภายในด้วยหนังเกือบทั้งหมดดูหรูมากๆครับตอนที่ลองนั่งรถสีน้ำตาลสวยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 22:51:16 โดย TorTy »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ก็เล็กซัสจริงล่ะครับ จากญี่ปุ่นจนเยอรมันต้องค้อนขวับๆหันไปขยันทำการบ้านซะ

ออฟไลน์ TTL

จขกท. ไม่ได้ระบุนิครับว่าClassไหน ถ้าดูๆแล้วผมว่าในบรรดารถญี่ปุ่นผมว่าLexusนี่แหละที่ผมว่าที่ทำออกมาได้ดีครับ ผิวสัมผัสถ้าเทียบกับตัวLSกับSeries7นะครับ จากที่มีบุญได้ไปนั่งที่มอเตอร์โชว์ ผมว่าชอบLexusมากกว่าถ้าพูดถึงเรื่องเบาะผมว่าหนังของเล็กซัสสัมผัสเนียนกว่าครับ ส่วนถ้ามาดูกันที่รุ่นล่างๆหน่อยไม่นับพวกPremiumผมให้นิสสันครับที่บ้านเคยใช้ A33, Nissan sunny ,J32 ผมว่าเบาะหนังทำออกมาได้ค่อนข้างดีเสมอต้นเสมอปลายดีครับ รวมถึงวัสดุพวกปุ่มต่างๆที่ไม่รู้ทำไมผมรู้สึกว่าของนิสสันทำออกมาได้เนียบดีครับ  :D

ออฟไลน์ Fly to dream

Lexus , Infinity  2 ยี่ห้อนี้สุดๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ neung23

ภายในวัสดุและตกแต่งยกให้นิสสันเลยคับ ผมใช้ Neo ตัวแรก วัสดุโอเคเลยคับทนด้วย ป้าใช้ Teana 250XV รายนี้ทั้งดีไซน์และวัสดุ สอบผ่านเลยคับ

หมายถึงรถเกรดชาวบ้านทั่วไป ส่วนหรู Lexus โลด แต่ก็มิได้เด่นมากมายเท่าไหร่
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
Nissan Teana ครับตามพี่จิมมี่บอกมีไรละเอียดกว่านี้ไหม

ถูกแล้วแหละครับ วัสดุ console ทุกชิ้น + เบาะหนัง นี้ผมว่าสุดยอดแล้วครับ

ปุ่มต่างๆ ลองสัมผัสครับ แล้วจะรู้สึกดีมาก 

ออฟไลน์ nicsjerry

หลังจากดูๆ  นิสสันเทียน่าก็ให้ สมราคามากครับ 

ออฟไลน์ Newhang

นิสสันเทียน่า  ยอมรับเลยครับว่าไปนั่งดูๆมาแล้วต้อง รถพรีเมี่ยมเท่านั้นถึงจะสู้ได้ ไม่งั้นจะหารถที่วัสดุดีกว่ายากมาก หรือไม่มีเลยก็ว่าได้ ;D

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• Jr. Member
  • **
rolls กับ aston เดะ

ออฟไลน์ PREM

สมัยก่อน Cefiro A32 วัสดุภายในโดยรวมดีกว่า Teana J32 อีกครับ
แผงประตูกับ dashboard ทั้งชิ้นเป็นพลาสติกนุ่มหมด เทียน่ายังเป็นพลาสติกแข็งตรงส่วนล่าง
การประกอบก็แน่นหนากว่ารถสมัยนี้ กว่าจะเริ่มดังก๊อกแก๊กก็ผ่านไป 10 ปีแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมก็ว่านิสสันแหละ โดยเฉพาะ TEANA ดูดีมากๆ จนอยากจะมีไว้ครอบครอง อิๆๆๆๆ
นอกจากนั้นก็มาสด้า 3 นะครับ ที่การออกแบบและวัสดุสวยดี ออกแนวสปอร์ต เคร่งขรึม

ปล.แต่ที่ไม่ชอบเลยคือวัสดุภายในโตโยต้าหลายๆรุ่น มันดูไม่ค่อยสมราคาจริงๆ อย่างอัลติส ราคาแปดเก้าแสน แต่ภายในมันทำไมเหมือนวัสดุอันคุ้นมือในวีออสหละ   สังสัยจะประสบความสำเร็จในการลดต้นทุนกระมัง  ซึ่งผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เราใช้ชีวิตบนท้องถนนอยู่ภายในรถ ไม่ใช่นั่งอยู่บนหลังคาหรือเกาะล้อ ดังนั้นวัสดุภายในจึงเป็นปัจจัยหนึ่งในการเลือกซื้อรถของผมครับ

ออฟไลน์ Nut_K

Nissan Teana กับ Lexus ครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
lexus ไม่ต้องนับหรอกครับเพราะของเค้าทำมาแข่ง กับเบนซ์ มันต้องดีอยู่แล้ว  แต่ถ้าเป็นรถตลาด รุ่นที่มีขายทั่วไป ผมก็ว่านิสสันครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
teana ครับ ทั้งเก่าและใหม่เลย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ออ ลืมอีกคัน Mazda3 ใหม่ วัสดุดีมาก ดูแล้วระดับเดียวกับพวก D-Seg เลยครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ SkyTrekker

• **
ถ้าเอาแค่รถญี่ปุ่นที่ผลิตในไทย

เท่าที่สัมผัสมา น่าจะเป็น Nissan นะ

แม้แต่รุ่นเก่าๆ อย่าง Cefiro A33 ผมว่าวัสดุ เบาะหนังดีกว่า camry, accord รุ่นใหม่ซะอีก(รวมทั้งรุ่นเก่าๆด้วย)

ค่ายที่สัมผัสภายในห่วยที่สุดและดู look cheap ตั้งแต่รุ่นถูกสุดยันแพงสุดที่ขายในไทย ก็ toyota

ไม่นับพวกที่ผลิตญี่ปุ่น ราคาแพงเช่น crown นะ เพราะมีคนรู้จักใช้ crown รุ่นเก่าที่ญี่ปุ่นใช้เป็น taxi อยู่ในชื่อ crown comfort

เพราะเจ้านี่มันเป็นรถ toyota ที่มีการใช้วัสดุและงานประกอบในรถที่อายุเกือบๆ 20 ปี ดีกว่ารถรุ่นแพงสุด ผลิตไทยอย่าง camry แบบไม่เห็นฝุ่น

ส่วนรถยุโรป ถ้าเป็นพวก premium brand ผมยกให้ audi ไม่นับพวกรถแพงๆ รถ sport, super car นะ

ออฟไลน์ Dvung

• **
ขอ nissan ด้วยอีกเสียงครับ นั่งแล้ว เหมือนนั่งพวกรถยุโรปแพงๆเลยแค่ดู console แล้วก็มีความสุขครับ
บางยี่ห้อราคาเป็นล้านขึ้นแต่เหมือนนั่งรถราคาไม่กี่แสน

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
พูดถึงเรื่องวัสดุภายในนี่ผมนึกถึงนิสสันก่อนใครเลยครับ ชอบสัมผัสจากเบาะมากๆ ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

ตอบเป็นเสียงเดียวกันเลย
ยี่ห้ออื่นจะเข้ามาอ่านบ้างมั้ยเนี่ย เผื่อจะเอาไปปรับปรุง