ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมเเชร์ประสบการณ์!! การขับรถตามคันข้างหน้าและถูกรถคันข้างหลังตาม ในทางหลัก  (อ่าน 4959 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
เนื่องจากวันนี้เป็นวันดีของผม  จึงขอตั้งกระทู้ซักหน่อยนะครับผม ;D
เชื่อว่าทุกๆคนคงมีประสบการณ์ในการขับรถตามคันข้างหน้าและในบางครั้งมีรถคันข้างหลังขับตามเรามา อยู่แล้ว
จึงอยากให้ร่วมเเชร์ประสบการณ์ กรณีเหตุการณ์ต่างๆดังต่อไปนี้ว่า พี่ๆเพื่อนๆปฏิบัติกันอย่างไร (ถ้ามีเหตุผลใส่ประกอบมาด้วยก็ดีนะครับ)  ;D

กรณีขับรถตามคันข้างหน้า
1. ระยะห่างจากรถคันหน้าถึงรถอีกคัน จะต้องมีระยะเท่าไร จึงถือว่ารถคันหน้าเราขับรถช้าแล้ว สมควรจะต้องให้สัญญาณเตือนเขาหรือหาทางเเซง
    ก. 1 คันรถ
    ข. 2 คันรถ
    ค. 3 คันรถ
    ง. 4 คันรถขึ้นไป
    อื่นๆ.... (โปรดระบุ)

2. จากข้อที่1 ถ้าพี่ๆเพื่อนๆขับรถอยู่เลนขวาสุด แล้วเจอรถขับช้าตามความคิดของเรา จะทำอย่างไร
    ก. บีบแตรให้คันหน้ารู้ว่า เห้ยเอ็งขับช้าเเล้วนะ
    ข. ตบไฟสูงใส่ เอาให้ตาบอดไปเลย   8)
    ค. หาทางเเซงซ้ายเอง ไม่ต้องง้อมัน เชอะ!!   :P
    ง. จี้ตูดคันข้างหน้าไปเรื่อยๆจนกว่าจะรู้ตัว

กรณีถูกรถคันข้างหลังตาม
3. ถ้าหากพี่ๆเพื่อนๆขับรถอยู่เลนกลาง ขับชมวิวไปเรื่อยๆซัก60-80กม/ชม แล้วมีรถขับตามมาและจี้ตูดพร้อมเปิดไฟสูงใส่ จะทำอย่างไร
    ก. ไม่สนใจทำเป็นไม่เห็น เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ซะ เพราะไม่ได้ทำอะไรผิด (ทำไมล่ะวันนี้ตรูไม่รีบนิหน่า >:()
    ข. เร่งความเร็วขึ้นอีกนิด เพื่อไม่ให้มันด่าเราในใจเพิ่มกว่านี้  ;D
    ค. หาทางหลบซ้ายแซงขวา เพราะไม่อยากโดนจี้ตูด
    ง. ขับช้าลงกว่าเดิม คลานได้คลานเลย รีบดีนัก..จัดให้

4. ถ้าหากขับรถอยู่เลนขวาสุด และขับเร็วแล้ว ประมาณ100+กม/ชม แล้วมีคนสวมวิญญาณทอเร็ตโต้ขับตามหลังมาจี้ตูดเรา จะทำอย่างไร
    ก. หาทางหลบซ้ายให้ตามมารยาท เพราะถือว่าคันหลังมาเร็วกว่าเรา
    ข. ไม่หลบให้ แต่เหยียบคันเร่งให้รถมีความเร็วเพิ่มขึ้น เพื่อไม่ให้คันหลังจี้ตูดเราได้
    ค. ไม่สนใจ จี้ได้จี้ไป ให้หาทางเเซงเอาเอง เพราะถือว่าฉันขับเร็วเเล้วน่ะ
    ง. จี้ตูดอยู่ได้ ลดความเร็วกวนตีนแม่มเลย นี่เเหน่ะ  :P

ร่วมเเชร์ประสบการณ์กันนะครับ  ;D  ผมขอประเดิมเลยล่ะกัน
1. ค  2. ค เพราะเกรงว่าบีบแตรหรือตบไฟสูง มันจะไปกระตุกต่อมโกรธของใครเข้า :'(  3. ก  4. ก

ปล. ที่บอกว่าวันนี้วันดีของผมเพราะว่า
เหตุการณ์ที่1ในตอนเช้าผมขับรถไปเจอ ford mustang สีน้ำเงิน ซึ่งมันสวยมากๆสำหรับผม พยายามจะขับรถตามเพื่อจะชมความงามของมัน แต่เจ้าของก็ขับเร็วเหลือเกินทำให้ผมตามไม่ทัน :'(
เหตุการณ์ที่2 ที่มหาลัย วันนี้เป็นวันสอบวันสุดท้ายของผม และผมทำข้อสอบได้ ;D (จะบอกทำไมเนอะ ;D ;D)
เหตุการณ์ที่3 ขากลับบ้าน ขับรถเจอ New E-Class (ซึ่งผมยอมรับว่าในตอนเเรกผมดูไม่ออก แต่พอเห็นไฟหน้าแค่นั้นเเหล่ะ รู้เลย55) ผมไม่ทราบว่าคนได้รับรถกันเยอะหรือยังแต่ผมพึ่งเห็นคันแรกบนถนนนี้เเหล่ะ ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
1/ ง
2/ ค
3/ อื่นๆ แล้วแต่อารมณ์ขณะนั้น ถ้าอารมณ์ดีซ้ายว่างๆก็หลบให้ อารมณ์ไม่ดีก็ข้อ กและง และอาจมีเล่นด้วยบ้าง
4/ ก

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ส่วนใหญ่ถ้าออกซ้ายได้ผมก็จะออกครับแต่ถ้าออกซ้ายไม่ได้จิงๆ จะตีไฟเลี้ยวขอทาง ถ้าตีไฟแล้วไม่หลบก็จะไฟสูงละถ้าสูงแล้วยังไม่หลบ เจอแตร เจอไฟสูง แน่ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
1. ข. และ ค.
2. ก. > ข. > ค.
3. ค.
ง. ก.

ทั้งนี้และทั้งนั้น ผมจะไม่ดราม่ากับใคร เพราะผมขี้เกียจ ผมติดเมนทอสไว้ในรถ อารมณ์เสียก็แกะออกมาแทะสักเม็ด เย็นๆสบายๆ

smileymee

• บุคคลทั่วไป
1. ง.
2. ค.
3. ค.
4. ก.

ผมจะพยายามเลี่ยงทุกวิถีทางทีจะเกิดการกระทบกระทั่งกันครับ ^^

ออฟไลน์ Alcatraz

ออฟไลน์ toonze

1.ก
2.ก
3.หลบให้คันหลังไปก่อนครับ
4.ก

ปักหมุดอยู่ข้างบน

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30852.0.html

ครับ อันนี้ทราบครับ พี่จิมมี่แนะนำในภาพรวมภาพกว้างเบื้องต้นมาให้

แต่ในที่นี้ผมแค่อยากให้เเชร์ว่า แต่ละคนจะคิดอย่างไร และทำอย่างไรเมื่อเจอเหตุการณ์เหล่านี้(แค่ใน4ข้อนี้) เท่านั้นเองครับ  :D

มันก็ไม่ใช่ว่า เหมือนกันซะทีเดียว นะครับผม   :-[ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 21:58:17 โดย r0okiEz »
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
หลักกฎหมาย

เมื่อคันหน้าเบรคโดยมีเหตุสมควร คันหลังมีหน้าที่ต้องเบรคให้ทัน

กรณี ถนนวิ่งทางเดียว และมีตั้งแต่  2 ช่องขึ้นไป ห้ามขับแช่ขวาสุด เว้นแต่มีเหตุอันสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 17:29:12 โดย wannachat »

ออฟไลน์ cloud

ผมจะหลบให้ทุกขัอ เพราะตามหลักกฎหมายแล้วถ้าข้างหลังมาเร็วกว่าเราต้องหลบให้ และผมไม่อยากมีเรื่องด้วย เลือกหลบครับ

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
1. ไม่เคยกะนะครับ แต่ที่ทำอยู่น่าราวๆข้อ ค. หรือ ง. (บนทางด่วนหรือโทลเวย์นะครับ
2. กระพริบไฟสูงหนึ่งถึงสองที ถ้ายังไม่รู้ตัวก็แซงซ้ายไปเบาๆ
3. ข.
4. พอดีผมไม่เคยเจอเพราะต่อให้ขับ 160+ ถ้าเลนกลางว่างผมก็จะวิ่งเลนกลาง เล็กน้อยหรือช่วงสั้นก็ยังเอา ถ้าเคยขับ us local road จะรู้เลยว่า มันดักจับรถวิ่งเลนในเก่งมากๆ 5555

ออฟไลน์ Nkn69

• **
1. -  ก.
2. -  ค,ก,ข,ง ตามลำดับความรีบ จากมากไปหาน้อยครับ
3. -  ถ้ามีรถอยู่เลนขวาสุด ซึ่งเค้าคงจะรีบจริงๆ แล้วไปไม่ได้ ก็คงจะหลบให้เค้า , แต่ถ้าเลนขวาว่าง แล้วมาจี้ ๆ ตบไฟใส่ ก็ตอบข้อ ก. ครับ ชิวๆ ไป
4. -  ก. (ในใจจริง ๆ ก็อยากเหยียบหนีซักตั้งนึงเหมือนกัน แต่คิดดี ๆ ไม่เอาดีกว่า)

ออฟไลน์ LaTeX

1. ก ข แล้วแต่ความเร็ว
2. ค ทำใจกับพวกช้าชิลเจอบ่อยมากโดยเฉพาะยี่ห้อ T โมเดล V รุ่นย่อย J ราวกับรถไม่แถมคันเร่ง
3 ก
4 ก

ออฟไลน์ Amaranthe

เจอมาหมดทุกแบบ
ข้อ 3 เนี่ย ก็เจอ งง ว่า ไอ้คันหลังมันจะเปิดไฟไล่เราทำไม นี่มันเลนกลางนะ

1 ก 1 คัน
2 ค แซงซ้ายอย่างเงียบ ๆ
3 ก ไม่หลบ อยู่เลนกลางแล้ว ถ้าคันหลังรีบก็หาทางแซงไปละกัน
4 ก หลบซ้ายให้เขา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1. ก
2. ค
3. ก
4. ก

ปล.มีคนสวมวิญญาณทอเร็ตโต้ขับตามหลังมาจี้ตูดเรา(ผมชอบจริงๆ คิดได้ไง 55+)

1. ก
2. ค
3. ก
4. ก

ปล.มีคนสวมวิญญาณทอเร็ตโต้ขับตามหลังมาจี้ตูดเรา(ผมชอบจริงๆ คิดได้ไง 55+)

;D ;D เผอิญเจอบนท้องถนนบ่อยนะครับ ทอเร็ตโต้และผองเพื่อน(ทอเร็ตโต้ & เดอะ แกงค์ )  ;D ;D

ออฟไลน์ ectomor

• **
1 ก
2 ค
3 ก
4 ก
ผมเคยเจอเหตุการณ์นี้ ถนน4 เลน
แต่ผมอยู่คันที่ 3 คันที่ 2 ท่าจะรอแซงขวา ช้า 2 คัน ผม ตบซ้ายเข้าเลนกลางแซงคันที่ 2 ได้ ไอ้คันที่ 1 คงคิดได้ว่าตรูช้าตบ ไฟเลี้ยวปุ๊บ หักมาเลนกลาง ผมเบรค หัวทิ่ม ดีไม่มีรถมาสวนตูด ระวังเจอแบบ ผมนะครับ พวกเปลี่ยนเลนไม่มองกระจก

ออฟไลน์ mongolias

ออกตัวก่อนอยู่ต่างจังหวัดนะครับ
ถนนที่ใช้ส่วนใหญ่ คือ มอเตอร์เวย์ หรือเส้น ที่สามารถใช้ความเร็วได้พอสมควร

1. เนื่องจาก รถใช้ความเร็วพอสมควร ดังนั้นผมจิ้มไปที่ข้อ ค. ครับ 3 ช่วงคันรถนี่ ถือว่าเริ่มช้าละ
2. ผมผสมกันอะ ปกติ ถ้าผมมาเร็วแล้วคันหน้าช้า(หน้ารถคันนี้ต้องโล่งด้วย) ผมจะดิฟไฟก่อน 1-2 ครั้ง ขอทาง ถ้ายังไม่หลบ จะบีบแตรสั้นๆสองครั้ง ขอทางอีกรอบ ถ้ายังไม่หลบอีก ก็จะหาทางแซงซ้ายเอง
3. หลบซ้ายครับ
4. หลบซ้ายครับ
3 กับ 4 นี่ ผมถือว่า ถ้ามีรถคันหลังเร็วกว่าผม และด้านซ้ายมือว่าง ผมหลบให้ครับ มันเป็นมารยาทการขับรถครับ