ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติ ตั้งหัวข้อไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องรถ เพราะหนูคิดไม่ตกจริงๆค่ะ  (อ่าน 16837 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมไม่รู้ว่า จขกท ตัดสินใจไปสัมภาษณ์หรือเปล่านะครับ
แต่ถ้าเป็นตัวผม คงไปครับ
เพราะเมื่อมีโอกาสแล้ว ก็ลองดูครับ ได้งานหรือไม่เราไม่รู้หรอก
ส่วนที่ทำงาน โดยส่วนตัว ผมเป็นคนเลือกงาน ที่ทำวันจันทร์ - ศุกร์ครับ
เหตุผล เพราะผมต้องการให้เวลาครอบครัวในวันหยุดครับ
วันธรรมดาทำงานเต็มที่ จะเลิกดึกขนาดไหน ก็ต้องทำครับ พยายามปิดงานให้เสร็จให้ได้ เพื่อวันหยุดจะได้ไม่ต้องเข้ามาทำงานอีก (แม้อาจจะมีบางครั้งทึ่ต้องเข้ามา แต่ก็ไม่บ่อยครับ)

โดยส่วนตัว ผมชอบทำงานโรงงานมากกว่าครับ
ผมทำงานที่แรกเป็น Outsource ให้กับ แบงก์หนึ่ง งานก็เรื่อยๆ แต่ดูจากการแบ่งสายงานแล้ว รู้เลยว่าโอกาสเติบโตน้อยแน่ๆ + เดินทางไปทำงานค่อนข้างไกล ทำได้ 8
เดือนก็ลาออก เงินเดือนเริ่มที่หมื่นนิดๆ

ที่ๆ 2 เป็นโรงงาน ผลิตสินค้าครัวเรือน อยู่ต่างจังหวัด เงินเดือนได้เพิ่มมากกว่าเดิมนิดหน่อย สวัสดิการดีกว่าที่แรก บรรยากาศที่ทำงานดี เพื่อนร่วมงานดี ทุกอย่างก็ดูน่าจะไปได้ดี อยู่ไปได้ 1 ปี 8 เดือน ก็มีเหตุ

มีคนที่ทำงานปัจจุบันของผมติดต่อมาว่าจะลองมาสัมภาษณ์ไหม ผมก็ลองไปสัมภาษณ์ดูครับ เพราะมันก็ไม่ได้เสียอะไร แค่หาวันลาไปวันนึง พอไปดูพบว่า เป็นงานที่ไม่เคยเรียนรู้มาก่อน ก็สนใจครับ สุดท้ายก็เลือกที่นี่ เงินเดือนขึ้นมาจากโรงงานเก่าอีกพอสมควร ทุกวันนี้ก็มีความสุขดีครับ ทำมาหลายปีแล้ว ยังสนุกกับงาน
ผมไม่รู้คุณจะเลือกทางไหน แต่ขอให้คิดไว้อย่างว่า ถ้าคุณอยากจะก้าวหน้า อย่าหยุดนิ่งที่จะหาความรู้ใส่ตัวครับ และอย่าปิดโอกาสของตัวเองสำหรับงานใหม่ๆครับ

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

ไปมาแล้ว เมื่อวานไปสอบของ scb
วันนี้ไปสัมภาษณ์ของ tmb
สรุปลางาน 2 วันเลย กลัวหัวหน้าจะไม่พอใจเหมือนกัน
จากที่ได้ไปลองมาสัมภาษณ์ แล้วรู้สึกไม่ค่อยชอบเท่าไร
งานต้องขาย ประกัน เงินฝากประจำ สินเชื่อ บัตรเครดิต ฯลฯ

รู้สึกว่าเสียดายเวลาเลยค่ะ แล้วพรุ่งนี้ต้องหาเหตุผลในการลา
ให้ดีๆอีก ให้หัวหน้าเค้าเข้าใจ เฮ้อออ.. รู้อย่างงี้ไม่น่าไปเลยค่ะ T^T

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
 ;) เป็นกำลังใจให้นะ