ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนชาว HLM ร่วมแชร์ประสบการณ์ รถตู้ Mini Van หน่อยครับ  (อ่าน 5661 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
หลังจากไม่ได้โพสมานาน ขอซัก 1 กระทู้ล่ะกันครับ ขอตอบกันมาแบบยาวๆ สั้นๆ ยังไงก็ได้เลยครับ

อยากทราบประสบการณ์ของพ่อแม่พี่น้อง ที่เคยขับ เคยใช้งาน เคบสัมผัส เคยเอามาอยู่ในสายตา รถ Mini van หน่อยครับ

Mini van ที่ผมว่าเนี่ย Mini จริงๆ นะครับ พวก รถตู้ Dihatsu Hijet รถตู้ Honda คันเล็กๆ เครื่อง 660CC ทั้งหลาย หรือว่าจะเป็นรุ่นใหม่ๆ พวกรถจีนอย่าง Wuling Hongtu หรือรถตู้เล็ก ตงฟง อ่ะครับ ที่เครื่องมันไม่เกิน 1300 ขึ้นไปอ่ะครับ (เน้นที่ซื้อมาใช้บรรทุกคน เป็นตู้ที่มีกระจกมากกว่าตู้ทึบนะครับ แต่ตู้ทึบก็บอกได้ครับ

ผมไม่เคยลองขับรถประเภทนี้เลยครับ แต่อยากได้มาเป็นเจ้าของ เพราะเคยเข้าไปลองนั่ง Wuling Hougtu แล้วประทับใจที่ว่า ภายในด้านหลัง นั่งได้สบายๆ เลย (ผมสูง 183 หนักเกือบๆ 80) แถมยังมีแอร์หลังให้อีก และมีจอตรงกลางรถ เบาะหน้าปรับได้เหมือน Hyundai H1 เลย ประตูก็ สไลด์ 2 ข้าง ด้วยอ่ะครับ แถมราคา 5 แสนมีทอน เห็นแล้วอยากได้มากครับ......

อยากทราบว่า สมรรถนะ ที่ช่วงความเร็ว 100-130 เป็นอย่างไรครับ ด้วยตัวเครื่องที่เล็ก เดินทางไกลได้ไหมครับ เวลาเข้าโค้งมันน่ากลัวไหมครับ ตีทะเบียนเป็นรถอะไรครับ ใครเคยนั่งทางไกล เล่าประสบการณ์หน่อยครับ อะไหล่ เป็นอย่างไร เป็นรถยุ่นมือ 2 ก็มีหรือรถจีนมือ 1 ก็แยะ ใครเคยพารถพวกนี้ไปซ่อม หรือไปใช้บริการศุนย์บริการของพวกเขา แสดงความเห็นเลยค้าบบบ แล้วก็ประหยัดน้ำมันไหมครับ ที่สำคัญคือ กลุ่มตลาดของรถพวกนี้คือคนแบบไหนหรอครับ

พี่ๆ ท่านไหนมีประสบการณ์พวกนี้ แสดงความเห็นเลยค้าบบบ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ yod artstu

รถจีนผมขอบายนะครับ น้องใช้อยู่ จนเลิกใช้แล้วครับ ผ่านไป 10 เดือน งานประกอบภายในเริ่มสำแดงเดชครับ
ส่วนรถญี่ปุ่น ส่วนมากจดประกอบครับ เคยอยากได้นะครับ แต่ราคามันสูงเกินคุ้ม
ไม่รักจริงนี่คงบายยยครับ ในซอยผมมี wagon R อยู่คันนึง งานประกอบแบบไทยๆ ผมว่าไม่เวิร์คครับ ไม่ค่อยเนี้ยบ

ผมว่าถ้างบถึงตรงนั้น ดูพวก b-segment mini mpv ดีกว่าครับ
พวก อวันซ่า เออติการ์  หรือหา suzuki ตัวที่แล้ว มือนอง หรือรอ honda เอาตัวใหม่เข้ามา

ผมใช้ freed ยังกลุ้มใจช่วงล่างเลยครับ ขนาดเปลี่ยน kabaya new SR แล้วนะครับ
ก็ถือว่าดีกว่าเดิมๆ มากแล้ว และอัตราเร่งที่ต้องเหยียบรอบฟาดยามคับขัน ส่วนการเข้าโค้ง ต้องเบาๆหน่อยครับ
แต่ happy ตอนขนจักรยานพร้อมสัมภาระแหละครับ  :)  กำลังหาทางเพิ่มพลังอยู่ครับ
: )

รถจีนผมขอบายนะครับ น้องใช้อยู่ จนเลิกใช้แล้วครับ ผ่านไป 10 เดือน งานประกอบภายในเริ่มสำแดงเดชครับ
ส่วนรถญี่ปุ่น ส่วนมากจดประกอบครับ เคยอยากได้นะครับ แต่ราคามันสูงเกินคุ้ม
ไม่รักจริงนี่คงบายยยครับ ในซอยผมมี wagon R อยู่คันนึง งานประกอบแบบไทยๆ ผมว่าไม่เวิร์คครับ ไม่ค่อยเนี้ยบ

ผมว่าถ้างบถึงตรงนั้น ดูพวก b-segment mini mpv ดีกว่าครับ
พวก อวันซ่า เออติการ์  หรือหา suzuki ตัวที่แล้ว มือนอง หรือรอ honda เอาตัวใหม่เข้ามา

ผมใช้ freed ยังกลุ้มใจช่วงล่างเลยครับ ขนาดเปลี่ยน kabaya new SR แล้วนะครับ
ก็ถือว่าดีกว่าเดิมๆ มากแล้ว และอัตราเร่งที่ต้องเหยียบรอบฟาดยามคับขัน ส่วนการเข้าโค้ง ต้องเบาๆหน่อยครับ
แต่ happy ตอนขนจักรยานพร้อมสัมภาระแหละครับ  :)  กำลังหาทางเพิ่มพลังอยู่ครับ
]

ใช่เลยครับ  Happy มากครับ เวลาขนจักรยาน หรือ มีคนนั่งเยอะๆ.....เห็นอย่างนี้แล้ว ฮึบอีกนิดไปเอา Ertiga ดีกว่าเนอะครับ Ertiga ผมเคยลองแล้ว เสียดายอย่างเดียวรุ่นเกียร์ธรรมดา ไม่มีแอร์หลัง เศร้าเลย ^^

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
ถามมินิแวนที่ความเร็ว 120+ มันก็ไม่ใช่แล้วครับ
เดินทางไกลได้แน่ๆครับ ไกลแค่ไหนก็ได้ แต่ไม่ใช่ 120+
เหมือนคนขับโฟลค์เต่าหรือตู้ ที่เค้าทัวร์กันอะครับ ความเร็วไม่ถึงร้อย แต่ไปเรื่อยๆ คุณรับได้มั๊ย?

หาตัวตนเราให้แน่นอนก่อนแล้วค่อยเลือกรถครับ

ถามมินิแวนที่ความเร็ว 120+ มันก็ไม่ใช่แล้วครับ
เดินทางไกลได้แน่ๆครับ ไกลแค่ไหนก็ได้ แต่ไม่ใช่ 120+
เหมือนคนขับโฟลค์เต่าหรือตู้ ที่เค้าทัวร์กันอะครับ ความเร็วไม่ถึงร้อย แต่ไปเรื่อยๆ คุณรับได้มั๊ย?

หาตัวตนเราให้แน่นอนก่อนแล้วค่อยเลือกรถครับ

โดยปกติแช่แค่ 100 นิ่งๆ ครับ ถ้าคิดซิ่ง มี A31 อยู่ครับผม.....คือที่ว่า 100 เนี่ย แบบว่า 100 นิ่งๆ ไหมครับ มันจะ...แบบว่าอธิบายไม่ถูกแหะ.....ขับไปเรื่อยๆ ได้แน่นอนครับ ^^

เลือกรถประเภทนี้ เพราะว่า มันสะดวกสะบาย ทุกของได้ ไปเที่ยวได้ (หรือเปล่า) ประมาณนี้อ่ะครับ ^^ และที่สำคัญอีกอย่างคือมันเล็ก ซอกเล็ก ซอกน้อย จะได้ไม่เป็นปัญหาครับโผ้ม ขอบคุณพี่ๆ ที่มาเตือนค้าบบบ แฮๆ  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

มินิจริงๆด้วย....

อย่าไปหวังสมรรถนะและความปลอดภัยเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ honest

รถพวกนี้เหมาะที่จะใช้งานในเมืองพอครับ

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
 :D ใช้ daihutsu. Tanto  2010 ผมว่าโอเคสำหรับในเมืองมากๆ  ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ 135
ใช้ในเมืองแล้วจะติดใจไม่อยากขับคันอื่นอีกเลย ไปที่ไหนหาที่จอดยากๆ เจ้านี่เสียบจอดได้ง่ายมาก
ภายในกว้างขวาง เบาะหลังปรับเอนเกือบจะนอนได้
แต่วิ่งทางไกลยังไม่เหมาะเร่งแซงบนถนนใหญ่ไม่ทันใจ
สรุป เน้นใช้ในเมือง เป็นรถสำรองที่ดีจนจะเป็นรถหลัก
ปรกติใช้ Teana ครับ

ออฟไลน์ focus man

ผมใช้ suzuki carry เดินทางจากใต้ ไปเหนือ  ไปกลับภายใน 2 คืน
ความเร็วเดินทาง 90-100 ... ผมรับได้กับการเดินทางเรื่อยๆแบบนี้
ถ้ารับได้ ก็จัดเลยครับ