ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง 1 ตัวแล้วรู้สึกสั่นกว่าเดิม  (อ่าน 3332 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
พอดีเอา camry ไปเช็คระยะแสนโลมาที่ศูนย์ toyota มารวมถึงตรวจเช็คฟรี 24 รายการ
ช่างก็แจ้งมาว่ามีอะไหล่ยางแท่นเครื่องไทม์มิ่ง (กระดูกหมาหน้าเครื่อง) เสื่อมหนึ่งตัวแนะนำเปลี่ยน
ผมก็ตกลงสั่งอะไหล่นัดวันเข้าเปลี่ยนโดยที่จริงๆก็ไม่ได้รู้สึกว่ารถสั่นอะไรเท่าไหร่ ก็เดินเงียบปกติ
พอถึงวันเปลี่ยนอะไหล่ก็เข้าไปเปลี่ยนปกติรอ1ชั่วโมงโดยประมาณเพราะเป็นตัวด้านซ้ายของฝาเครื่องเปลี่ยนง่ายใช้เวลานิดเดียว
พอเปลี่ยนเสร็จก็ขอช่างออกไปดูเอาอะไหล่เก่ามาเทียบช่างก็ชี้ๆให้ดูที่อะไหล่เก่าเราก็โอเคว่ายางมันเยินๆแตกลายงานิดหน่อย
จ่ายเงินเสร็จก็ขับออกมารถก็ติดๆหน้าศูนย์แล้วรู้สึกรถมันสั่นๆกว่าปกติเวลาเข้าเกียร์ D แล้วจอดนิ่งเหยียบเบรค แต่ไม่ได้สั่นขนาดเจ้าเข้าขนาดนั้นนะครับ
แต่รู้สึกว่าอาการสั่นชัดเจนขึ้นมาที่พวงมาลัย, เบาะนั่ง, ที่วางแขนตรงกลางถึงก้านเกียร์ คือเอามือคาไว้ทั้งพวงมาลัยและเกียร์แล้วมันรู้สึกนั่งไม่สบายตัวมันสั่นๆเต้นๆกว่าปกติ

เป็นไปได้ไหมครับที่ช่างจะใส่ไม่ดีหรือใส่ผิดวิธี ตอนนี้คิดแค่ว่าถ้ากลับไปศูนย์จะอ้างหรือลามมาเปลี่ยน3ตัวที่เหลือรึป่าว กลัวจะไม่จบแล้วจะยาวอีกทั้งๆที่ตอนแรกก็ปกติดีอยู่แล้วไม่ได้สั่นอะไรแต่เห็นว่าแสนโลแล้วก็เปลี่ยนได้ไม่ได้แพงอะไร

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
พลาดตั้งแต่  เลือก"เช็คฟรี24รายการ"แล้วครับ         มันเป็นช่องทางให้ศูนย์ปั่นหัวลูกค้าว่า โน่นนี่นั่นเสีย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เดาเอานะครับ แท่นเครื่องอาจจะเสื่อมหลายตัว คราวนี้พอไปเปลี่ยนตัวเดียวเป็นตัวใหม่ มันเลยไปดึงตำแหน่งอื่นด้วย

ออฟไลน์ nnss

พลาดตั้งแต่  เลือก"เช็คฟรี24รายการ"แล้วครับ         มันเป็นช่องทางให้ศูนย์ปั่นหัวลูกค้าว่า โน่นนี่นั่นเสีย

ขอบคุณครับ แต่ส่วนตัวมีความรู้เรื่องรถและอะไหล่อยู่พอสมควรครับ
ที่เลือกเช็คเพราะใช้มาแสนโลแล้วเหลือต้องการเปลี่ยนชื้นส่วนสึกหรอจริงๆครับ ชิ้นที่แจ้งว่าเสื่อมผมมีการเดินลงไปดูหน้างานกับช่างด้วยครับ แต่เคสที่แจ้งไปไม่รู้ว่าใส่ไม่ดี หรือตัวอื่นอาจจะเสียด้วยแบบท่านบนว่า(ไม่ได้ดู3ตัวที่เหลือเพราะช่างไม่ได้แจ้งมา)

ออฟไลน์ zeriw009

อะไรที่เป็นชุด เป็นผมจะเปลี่ยนยกชุดครับ เช่นยางล้อ ยางแท่นเครื่อง ช็อคอั๊พ บูชต่างๆ เพราะถ้ามีตัวนึงเสียแน่นอนว่าส่วนที่เหลือใกล้วาระแล้วครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
สมมุติเปลี่ยนซ้าย แต่ตอนถอดเปลี่ยน ขวาอาจจะทรุดมากกว่าเดิม หลักๆเลย ถ้าจะเปลี่ยน เปลี่ยนยกชุดครับ  จะได้ไม่ข้องใจทีหลัง
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Dubee

แท่นเครื่อง+แท่นเกียร์ เปลี่ยนต้องเปลี่ยนยกเซ็ตครับ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ผมก็คิดว่ามันเสื่อมตัวอื่นด้วยแน่ตามอายุ   พอเปลี่ยนตัวใหม่เข้าไปตัวเดียว มันก็ดึงๆรั้งๆ เอียงหนักกว่าเดิม
ทำให้สั่นมากขึ้นก็เป็นไปได้  เดี๋ยวจะพาเอาตัวใหม่สึกเร็วกว่าปกติด้วย

ปกติ toyota ชอบเปลี่ยนส่วนควบทั้งชุดเข้าศูนย์ถึงแพง  ทำไมของคุณ ถึงยอมให้เปลี่ยนตัวเดียวได้   
ไม่รู้รถค่ายอื่นเป็นเหมือนกันไหมครับ ที่ว่า ข้างซ้ายเสีย เสนอให้เปลี่ยนซ้ายขวา ค่าแรงฝั่งตรงข้ามจะถูกลง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันต้องดูหลายๆ ชิ้น ด้วยครับ

ผมเคยเปลี่ยนยางแท่นเครื่องทรุด(เรียกว่าขาดก็ได้) ตัวใหญ่

ก่อนเปลี่ยน รู้เองว่ามันทรุด(มันมีบ่าให้เช็ค มันมีรอยยัน รอยกระแทก) และเวลาเข้าเกียร์ถอย+เหยียบเบรค+เหยียบคันเร่ง รถจะสั่นมาก ก็เลยเข้าศูนย์แจ้งเปลี่ยนเอง

พอเปลี่ยน ก็หายสั่น กลับมาใช้งานได้ปกติครับ คิดว่าสภาพตัวอื่นน่าจะสถาพดีอยู่ (ไมล์ตอนนั้นน่าจะแสนโลได้)

แต่ตาม post นี้ เปลี่ยนแล้วสั่นไม่หาย อาจจะทรุด มากกว่าตัวที่เปลี่ยนครับ อาจจะต้องเปลี่ยนตัวอื่นด้วย หรือ ยกชุด เลย

ออฟไลน์ Lammerison

ของเดิมเป็น set มีตัวนึงเสื่อม ไอ้ที่เหลือ มันก็ไม่ใช่ของใหม่

พอมีตัวนึงเป็นของใหม่ ไอ้ที่เหลือ ที่เป็นของเก่า ก็กลายเป็นตัวถ่วง อยู่ดี

สรุปเสียค่าแรงเปลี่ยนอีกรอบ