ผู้เขียน หัวข้อ: // เราไม่สนับสนุนให้นำคลิปวีดีโอ หรือ ภาพ ผู้เสียชีวิต มาลงในเว็บนะครับ //  (อ่าน 8325 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
พักหลังมานี้ เจอหลายกระทู้เหมือนกันที่มีผู้ "หวังดีแต่มองไม่ทะลุ"
นำคลิปที่มีภาพผู้ประสบเหตุอะไรก็ตาม จนถึงแก่ขีวิต มาโพสต์ในบอร์ดกันบ่อยๆ

อยากจะบอกว่า เว็บบอร์ดแห่งนี้ นอกจากมีผู้คนหลากหลายวัยเข้ามาแสดงความคิดเห็นแล้ว
เรายังมีเด็ก และเยาวชนของชาติอีกมากมาย

การนำภาพอุบัติเหตุมาลงเอาไว้ เพื่อเตือนสติกัน นั่นก็เป็นการดี
แต่การนำมาลงจนครบ แม้กระทั่งศพผู้เสียชีวิต ผมชักเริ่มเห็๋นว่า "มันมากเกินขอบเขตไปแล้ว"

อยากจะแจ้งให้ทราบว่า เราไม่สนับสนุนให้คุณทำเช่นนี้
เพราะนอกจาก คลิป และภาพจำนวนไม่น้อยเหล่านั้น มันไม่เหมาะสมต่อเด็กและเยาวชน
ซึ่ง ยังไม่สมควรจะต้องมาพบเจอความรุนแรงในลักษณะนี้แล้ว
ยังอาจก่อให้เกิดปัญหาเรื่องคดีตามมาได้อีกด้วย

เพราะการนำภาพวีดีโอ หรือภาพถ่าย ของผู้เสียชีวิต มาโพสต์ลักษณะนี้ บนเว็บบอร์ดอะไรก็ตาม
ถือเป็นการกระทำความผิดต่อทรัพย์ (ศพ ในทางกฎหมาย ถือเป็นทรัพย์สินของญาติและผู้เกี่ยวข้อง)
ซึ่ง เจ้าทรัพย์ หรือ สมาชิกในครอบครัว มีสิทธิ์จะแจ้งความดำเนินคดี กับทั้งเจ้าของเว็บ (ซึ่งก็คือผม)
และผู้โพสต์ (ก็คือคุณผู้อ่านนั่นแหละ) ได้ทั้งนั้น

ดังนั้น อยากขอให้ระมัดระวัง และคิดพิจารณาไตร่ตรองให้มากๆ ก่อนจะโพสต์คลิป หรือ ภาพถ่ายในลักษณะนี้

เพราะต่อจากนี้ ถ้าเห็นว่าไมาเหมาะสม จะลบทิ้งทันที โดยไม่มีการเตือนล่วงหน้า
แต่จะแปะป้ายแจ้งเตือน ครั้งที่ื 1 กับผู้โพสต์ และถ้าหากยังดื้อ ไม่ปฏิบัติืตามอีก
จะปลดออกจากการเป็นสมาชิก และแบนทิ้ง ทุกกรณี

เรียนมาเพื่อทราบ และโปรดปฏิบัติตามโดยเคร่งครัด

J!MMY
16 ตุลาคม 2011
12.50 น.

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Ohmmypp

JC TU #54

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member

ออฟไลน์ praphan

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ปักหมุดเป็นกฎเว็บเลยครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
เห็นด้วยครับ ที่นี่ web รถยนต์ขอให้พูดคุยกันเกี่ยวกับยานยนต์เถอะครับเรื่องข่าวต่างๆ
ที่ไม่ค่อยจะเกี่ยวข้องอย่าโพสเลยเปลืองเนื้อที่ server ครับ

ออฟไลน์ manop

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Oslan

ประกาศแบบนี้ดีเลยครับ บางอันเห็นแล้วช๊อกเกิน > <

ออฟไลน์ MoLee

ออฟไลน์ HYDE--

รับทราบและเห็นด้วยครับ

ไม่เข้าใจเลยว่า จะเอามาโพสทำไมกัน จำได้ว่าคราวที่แล้วมีคนนึงพี่จิมมี่ลบแล้ว ก็ยังเอามาลงซ้ำ

ไม่เข้าใจเลยว่า อะไรที่ทำให้เค้าอยากโพสมากขนาดนั้น -*-

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

เห็นด้วย ผมกลัวผี :-[ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ Aphutylfc

ออฟไลน์ joeyote

ขอบคุณพี่จิมมี่ด้วยครับ

ที่เอาออกได้ทันถ่วงที  มึคนตอบไม่ถึง 10 คนครับ

โอยยย  ผมหลอนหนัก
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ RaKuRa

• **
เห็นด้วยและรับทราบคับ

ออฟไลน์ Sammy_

รับทราบครับผม

เอ....ว่าแต่รถถูกชนยับ โพส ได้มั้ยครับ......อิอิ....แซวเล่นอะครับ

ออฟไลน์ Sappe!

รับทราบครับ ดูมากผมก็กลัวๆอยู่น่ะ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ FirstZ77

• บาน
รับทราบครับ :o ;D :D :) ;) ::)

ขอโทดครับ

ออฟไลน์ bmxx2525

• Newbie
  • *
  • My way My life
รับทราบครับและเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ anubiz

• Newbie
  • *
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เห็นแล้วหดหู่ครับ

ออฟไลน์ ArmChair

• **
    • www.engtest.net
เห็นด้วยกันพี่จิม ครับ
KNOW YOUR LIMIT!!!