ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเหตุผลคนไทยที่ซื้อ Compact SUV ราคาเท่ากับ MID-Size SUV  (อ่าน 13542 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
เรามีเหตุอะไร ที่ ต้อง ซื้อ  Compact SUV ครับ
ในเมื่อ ประเทศไทย ราคา Compact SUV 5 Seat 2WD  ดันไปเท่ากับ MID-Size SUV 2WD 7 Seat

เช่น

Honda CR-V ราคา  1,200,000 บาท
Mitsubishi Pajero Sport  ราคา  1,164,000 บาท
ISUZU MU-X อีซูซุ มิวเอ็กซ์  1.9 Ddi 4 x 2 CD 1,094,000.
ISUZU MU-X อีซูซุ มิวเอ็กซ์  1.9 Ddi 4 x 2 DVD 1,254,000.

ยิ่ง ดูแล้ว ยิ่งรู้เลยว่า
ทำไม Toyota ไม่ผลิต  Compact SUV มาขาย

ฝากด้วยภาพปลากรอบ 4WD ระหว่าง  Compact SUV 4WD และ MID-Size SUV 4WD ที่ AU

เท่าที่ผมลองขับ MID-Size SUV  ยุคใหม่ ทั้ง New PJN และ  New FJN รวมถึง MU-X ช่วงล่างไม่ได้กระเด้งกระดอนแบบ กะบะ นะครับ แต่ โคลงกกว่า เก๋ง ชัดเจน และ ไม่ได้ ใหญ่และยาวกกว่า Compact SUV มากเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:49:40 โดย mamaman »

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
Re: ขอเหตุผลคนไทยที่ซื้อ Compact SUV ราคาเท่ากับ MID-Size SUV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 13:29:29 »
1 ที่ดีเซล
2 ที่แคสซี
3 จำนวนเบาะ

จบปิ้ง

ออฟไลน์ winit2014

Re: ขอเหตุผลคนไทยที่ซื้อ Compact SUV ราคาเท่ากับ MID-Size SUV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 13:30:56 »
ซื้อ compact suv เพราะขับดีกว่า รถppv ดัดแปลงจากกระบะครับง่ายๆ :)

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 13:33:00 »
คิดตรงกัน-  แต่ในอนาคตไม่แน่นะครับ   mg gs 1.5ราคา890000  เติมอี85(ลิตรละ20)วิ่งทางไกล14-15กม.ลิตร(ความเร็ว80-100)อาจเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่ากว่า

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 13:40:44 »
1. พื้นฐานตัวรถ
2. ความสบาย

แต่คนส่วนใหญ่ จะมอง Sub Compact SUV และข้ามไป PPV เลย
ด้วยเหตุผล เรื่อง ราคา เป็นหลัก

ต่างประเทศ PPV ก็คือ Compact SUV

ออฟไลน์ XCellent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 13:43:37 »
- ต้องการรถเล็กอยู่แล้ว
- ต้องการถอยจอดง่าย คล่องตัว รถใหญ่เลี้ยวยาก ที่จอดก็ต้องการพื้นที่พอสมควร
- ไปอย่างมาก 4 คนในครอบครัว
- รถใหญ่ ไม่มีออฟชั่นที่ต้องการในระดับราคาเดียวกันกับรถเล็ก

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 13:58:29 »
ต้องการรถเล็กคล่องตัว
ใหญ่ไปก็เท่านั้นปกติก็ขับ อย่างมาก ๒ คน
เข้าห้างบางห้างไม่ต้องลุ้น

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 14:09:36 »
สำหรับผม (ผมคนเดียวนะ) คือมันใหญ่เกินไป โดยพื้นฐานผมใช้รถอยู่ใน กทม ซึ้งที่จอดรถหายากมากกกกก
ความแตกต่างดูเหมือนไม่เยอะ แต่เยอะมากครับเวลาขับใช้งานในเมืองจริงๆ
อีกอย่างที่เป็นความรู้สึกส่วนตัวมากๆคือ ผมว่า Compact SUV ดูดีกว่า

ซึ้งคำตอบด้านบนจะเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือทันที ถ้าหากผมใช้รถที่ต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 14:16:39 »
ขนาดใหญ่ไม่ได้จำเป็นสำหรับทุกคนเสมอไปครับ

ถ้าจ่ายเท่าๆกัน ทำไมผมจะต้องได้รถที่ แข็ง กระโดกกระเดก อุ้ยอ้ายล่ะครับ

นี่คือมุมมองของคนที่เลือก Compact SUV

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 14:28:34 »
จริงๆแล้วราคา compact SUV มันจะเหลื่อมๆ น้อยกว่า PPV สักนิดนะ

ซึ่งฟีลลิ่งมันคือ รถ C ยกสูง
PPV มันเหมือนขับรถกระบะอะครับ แล้วแต่คนชอบ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 14:40:19 »
1.เพราะรถใช้ใน กทม ถนนเล็ก รถมอเตอร์ไซเยอะ ถ้าขับคันใหญ่จะต้องคอยระแวงกับมอเตอร์ไซเบียดข้างหนักมาก
2.ที่จอดรถใน กทม ส่วนใหญ่แคบ เลยต้องการรถไม่ใหญ่มาก
แต่ถ้าต้องใช้ชีวิตที่ต่างจังหวัด ทุกอย่างจะตรงกันข้ามหมดครับ
.
.
.
.
.
แต่คนรู้จักหลายคนๆไม่ซื้อ Compact SUV เหตุผลหลักเพราะคนอื่นมองว่ารถยิ่งคันใหญ่มันดูดีมีฐานะกว่ารถคันเล็กกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 14:58:17 »
สำหรับผมคนเดียวนะ ppv เทอะทะเกะกะหาที่จอดลำบาก ฟิลลิ่งการขับขี่ผมไม่ชินเพราะขับแต่เก๋งตลอดครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:02:17 »
ขนาดใหญ่เกินความจำเป็น และไม่ชอบฟีลลิ่งการขับ+สมรรถนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:21:07 »
ใช้ในเมืองต้องการความคล่องตัวมากกว่า ที่ราคาแพงเพราะยังมีตัวเลือก และการแข่งขันยังน้อยยอยู่ มีไม่กี่เจ้า

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:30:11 »
สำหรับบ้านผม คือ การเมารถครับ
PPV นี่ไม่เอาเลยครับ
นั่งแล้วเมารถง่ายกว่าSUV มากๆครับ โคลงกว่า เด้งกว่ากระด้างกว่า ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:36:14 »
Compact suv มันดันขับดีนั่งสบายกว่า full size suv พื้นฐานกระบะไงครับ
ไปลองนั่งลองขับแล้วเปรียบเทียบดู ต่างกันชัดเจน!!

ขนาดภายในก็แทบไม่ได้ต่างกันมากด้วยเมื่อเทียบกับขนาดภายนอกที่ดูโคตรแตกต่าง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:36:46 »
ถ้าสำหรับใช้ในเมือง รถยกสูงหน่อยๆ อเนกประสงค์ จุของได้พอสมควร คันไม่ใหญ่มากยังพอมีความคล่องตัว ผมว่าน่าจะตอบโจทย์สำหรับคนที่ต้องการสิ่งเหล่านี้ครับ

ว่าแต่ในอนาคต โตโยต้าจะเอา CH-R เข้ามาขายไม่ใช่หรือครับ  :o ถ้าผมจำ Segment คันนี้ผิดขออภัยล่วงหน้า ไม่แน่ใจจริงๆครับไม่ได้กวน

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:45:08 »
ผมคนนึงล่ะ ที่ขาย Pajerosport 4x4 มาใช้ HRV
เหตุผลนะครับ
1. เบื่อการกินน้ำมันของรถ PPV มาก คือยิ่งในเมืองนี่ซดฮวบฮาบครับ ต่อให้ PPV รุ่นใหม่ๆยังไงก็กินมากกว่า sub compact SUV/ crossover/ compact SUV แน่ๆครับ
PJS ในเมือง อยู่ที่ 6-7 โลลิตร นอกเมือง 9-11 โลลิตร
HRV ในเมือง 10-11 โลลิตร นอกเมือง 14-15 โลลิตร

2. ช่วงล่างที่แตกต่างกันอย่างมาก
ขนาด PJS 4x4 ปี 2010 ของผมขึ้นชื่อเรื่องช่วงล่างดีในกลุ่ม PPV นะครับ แต่ว่าดียังไงก็สู่ sub compact SUV / crossover ไม่ได้
สู้ไม่ได้จริงๆครับ ขับทางตรงอาจไม่รู้สึกมาก ยิ่ง new PJS นุ่มมาก ราวนั่งเก๋ง D segment แต่ว่าพอเข้าโค้ง PPV ทุกคันมันโยนทั้งนั้นครับ เข้าขั้นเวียนหัวได้ในบางคน ความรู้สึกมั่นใจในโค้งนี่มันหายไปเยอะครับ รวมถึงเวลาขับเร็ว เปลี่ยนเลน เบรคกระทันหัน หักหลบ ระยะเบรค ไม่ได้เลยครับ
แต่ช่วงความเร็วสูง ยอมรับว่ามีบาง PPV ทำได้ดี อย่าง Everest หรือ PJS รุ่นเก่าของผม ที่มีความมั่นใจในความเร็วสูง >120-140km/hr มากกว่า sub compact SUV / crossover บางตัว

3. มิติรถที่เป็นอุปสรรคในการใช้งาน
มันใหญ่จริงๆครับ บ้านผมเป็นบ้านเดี่ยวของ LH typeที่มีที่จอดรถ2คัน ถ้าจอด PPV 2 คันที่หมดสิทธิ์ครับ เปิดประตูออกไม่ได้เลย
แต่ถ้า PPV + C segment จะอึดอัด แต่พอจอดได้
แต่ถ้า C seg + Sub compact SUV อันนี้พอดีๆ อึดอัดแต่ไม่มาก
แต่ถ้า Jazz 2 คัน ที่ชิวๆเลยครับ
ที่จอดรถตามห้างก็เช่นกัน จอดลำบากจริงๆ คือบางทีดูมิติรถ PPv มันก็กว้าง-ยาว มากกว่า sub compact SUV ไม่เยอะนะครับ แต่พอใช้งานจริง มันลำบากแท้ กระจกข้างก็ใหญ่ ฝากระโปรงก็สูง มองท้ายมองข้างลำบากไปหมด ถึงจะมีกล้องก็เถอะ บางทีพาหงุดหงิดนะครับ

4. เสียงเครื่องดีเซล ที่มันน่ารำคาญมากๆ
น่ารำคาญทั้งตอนอยู่นอกรถ และในรถ ยิ่งตอนเร่งเครื่องขึ้นเนินเข้าบ้านนี่ลูกเล็กตื่นนอนกันหมด
แล้ว PPV มักมีปัญหาเรื่องการเก็บเสียง ทำให้ดียังไงก็เก็บเสียงได้ไม่ดีพอ รถเก๋งหรือ sub compact SUV ส่วนใหญ่เงียบกว่าครับ
ไม่ต้องอะไร HRV ที่ว่าเก็บเสียงแย่ๆเนี่ย เงียบกว่า PJS ตัวเก่าเยอะมากกกกกก รวมถึงเสียงตึงตังจากการตกหลุม ร่องถนน รอยต่อก็เช่นกัน
แต่คือเครื่องเบนซินยังไงๆก็เงียบกว่าดีเซลแน่นอนอยู่แล้ว
ขับรถเงียบๆมันมีสมาธิดีนะครับ ไม่หงุดหงิดด้วย

5. ค่าภาษี-ค่าประกัน PPV แพงครับ
ตัวเก่า PJS 3.2 ภาษี 7200 บาทต่อปีครับ Everest 3.2 ก็น่าจะเท่ากัน
หันมาใช้ Subcompact SUV ถูกกว่าทั้งภาษี ทั้งค่าประกัน (เทียบตัวท็อปกับตัวท็อปที่ option พอๆกัน)

สรุปข้อดีของ PPV คือ
1. นั่งได้ 7 คน ซึ่ง 1 ปีจะมีออกทริปที่ต้องนั่งพร้อมกัน7คนแค่ 2-3 ครั้ง จะจ่ายแพงกว่าทำไม ขับไป2คันซะก็แล้ว
2. ลุยได้ ขับ4x4 เที่ยวเขาลงห้วยได้ แต่ใน1ปี ผมออกทริป 4x4 แค่1-2 ครั้ง ที่เหลือไปในที่ๆขับ2ไปถึงทั้งนั้น อย่างทับเบิกนี่ ขับ2ก็ไปถึง สบายๆ
ปีที่ผ่านมา ไม่มีทริปที่ต้องใช้ 4x4เลยครับ เพราะมีลูกเล็ก
ดังนั้น จะเอา ขับ4 PPV ทำไม รอ SUV 4WD ก็ได้นะ

นั่นล่ะครับ คือประเด็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:53:17 โดย TNN »
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:52:51 »

เหตุผล คุณ TNN น่าสนครับ
แต่ผมมองความ คุ้มค่า มาก่อน ใจเลย

พอดี ผมอยากได้ PPV(MID-Size SUV) แต่แฟนอยากได้ Compact SUV

จริงๆ ผมแค่ต้องการ 7 ที่นั่ง ยกสูง ไม่เน้นลุย

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 15:54:19 »
ppv (โดยเฉพาะ fortuner ยกเว้น everest) มันดู ghetto มากมายครับ  สูงโย่งมากเกิน ทำไมถึงทำเตี้ยๆ แบบพวก tahoe, suburban, Expedition ไม่เป็น?

อีกอย่างมีแต่เครื่องดีเซล โรงสี แทรคเตอร์ ได้ยินมาแต่ไกล เสียงก็ไม่เพราะ ยิ่งพวกไปดันรางควันดำนี้.... ghetto สุดๆ   

ส่วนตัว ผมเลือก performance Compact SUV อย่าง Subi Forester XT (ตัว JDM เบนซิน 280 ม้า) หรือ Mazda CX9 (250 ม้า) มันเจ๋งกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:08:11 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:18:49 »
ที่ไม่เลือก เพราะเมียไม่ชอบ อย่าถามหาออพชั่น เมียมองแค่ภายนอกภายในสวยคือ"จบ" มีหน้าที่จ่ายดาวน์กับจ่ายค่าผ่อนก็พอ แต่ถ้าตั้งใจจับใจความที่เมียบ่น จะได้ดังนี้
ปาร์,ฟอร์=สูงไป ขี้เกียจปีนขึ้นลง
มิว=เหมือนกระบะ
เทรล=ไม่เอาเชพ
เอเวอร์เรส=ไม่เข็ดฟอร์ดเหรอ
เอ็กเทรล=เดี๋ยวซ้ำกับแม่ตัว
สรุปได้crv

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:32:14 »
หลักคือ PJS, FTN, MUX มันดูแล้วไม่ Sport ดูแล้วไม่แพง ดูแล้วไม่รวย เรื่องภาพลักษณ์ 80% (ถึงแม้ราคาจะพอๆ กัน) ที่สำคัญช่วงล่างนี่.....  ไม่เชื่อลองนั่งเบาะหลัง FTN ดู ซัก 1 ชม.

ลองเทียบดู ถ้า CX-5 กับ FTN จอดข้างกัน สาวๆ จะเลือกขึ้นคันไหน?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:38:19 โดย TheZero »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:45:43 »
ถ้ารถในกลุ่ม SUV PPV Crossover ผมจะเลือกดูรุ่นที่มี AWD ครับ

ถ้าเป็นกลุ่ม SUV ( PPV ) รุ่นที่เป็น AWD มักจะเป็นตัวท๊อปซิ่งราคากระโดดไป 1.4-1.7 ล้าน เกินกำลังเงินผมไปมาก
ในขณะที่กลุ่ม Comapct SUV จะมีรุ่น AWD ที่เป็นเครื่องเล็กมาให้เลือกด้วยเช่น CRV 2.0 AWD, X-trail 2.0 AWD, Forester 2.0 Sym-AWD ซึ่งราคาถูกกว่าพอสมควร

อันที่จริง AWD ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ แต่ถึงเวลาที่จะใช้แล้วต้องมีให้ใช้ ผมเลยขอเลือกที่มี AWD ไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:48:50 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:48:32 »
ลองขับดูก่อนครับ ถ้ารู้สึกไม่แตกต่าง ppv คุ้มกว่าแน่ๆ
แต่สำหรับผม การขับขี่มันคนละแนวเลย
Ppv ดีกว่า suv แค่ความแรง

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 16:51:17 »
ช่วงล่าง + การขับขี่โอเคกว่าครับ

Everest ที่ขึ้นชื่อว่าช่วงล่างดีที่สุดใน PPV ตอนนี้ ผมขับแล้วกลับรู้สึกกระด้าง + หวิวกว่า CR-V กับ CX-5 อะ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 17:06:23 »
หลักคือ PJS, FTN, MUX มันดูแล้วไม่ Sport ดูแล้วไม่แพง ดูแล้วไม่รวย เรื่องภาพลักษณ์ 80% (ถึงแม้ราคาจะพอๆ กัน) ที่สำคัญช่วงล่างนี่.....  ไม่เชื่อลองนั่งเบาะหลัง FTN ดู ซัก 1 ชม.

ลองเทียบดู ถ้า CX-5 กับ FTN จอดข้างกัน สาวๆ จะเลือกขึ้นคันไหน?

ถ้าสาวๆแนวอยากได้เสี่ยเลี้ยงอาจจะเลือก FTN นะครับ 5555555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 17:15:46 »
ลองขับ SUV และสลับมาขับ PPV จะคิด เอ๊ะๆ!! เลือกขับ SUV ดีกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 17:52:16 »
ผมมองความปลอดภัยเป็นหลักครับถ้าจะไม่สามารถซื้อรถ 2 คัน

ดังนั้นเพื่อตอบโจทย์นี้ได้  เลยออก PPV เพราะเวลาขับต่างจังหวัดมั่นใจกว่า  ถ้าเจอ  B-segหรือ Pick-up  ซิ่งมาชน        คุณมั่นใจจะนั่งใน HRV CX-5หรือ PJS   

และบ้านผมอยู่กลางเมือง   ไม่เอารถไปทำงาน   SUV เลยไม่ตอบโจทย์
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 17:56:07 »
ใหญ่กว่าไม่ได้แปลว่าดีกว่าครับ เพราะลีลาก็สำคัญ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 18:10:47 »
ใหญ่กว่าไม่ได้แปลว่าดีกว่าครับ เพราะลีลาก็สำคัญ

เดี๋ยวๆๆ
 ;D ;D ;D