ผู้เขียน หัวข้อ: Ford 3.2 Wildtrak (ไปจองมาแล้วสดร้อนๆ)  (อ่าน 15455 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: Ford 3.2 Wildtrak
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 20:00:02 »

ไปจองมาแล้วครับวันนี้เลย กำหนดรับรถ แบบไม่มีกำหนด 5555

เดี๋ยวเดือนหน้า All New D-Max ก็มาแล้ว ผมออกให้แม่กับน้องไว้ขับครับ ส่วนนึงก็อยากได้ส่วนลด 100,000 ด้วย แต่เจ้า Ford ผมชอบถึงไม่ได้ลดก็ไม่เป็นไร

รอนานหน่อยแต่ก็ยินดีล่วงหน้าด้วยนะครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
Re: Ford 3.2 Wildtrak (ไปจองมาแล้วสดร้อนๆ)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 21:07:17 »
Defect รถฟอร์ดที่น่ากังวล

1.น้ำมันเครื่องรั่ว
2.โช้คแตก ซึม
3.เบ้าหัวฉีดที่ 3 และ 4 เป็นสนิม(เป็นแค่ด้านนอก) น้ำซึมจากด้านบนลงฝาครอบเครื่อง ต้องหาวิธีปิดรอยต่อตรงกลาง ไม่ให้น้ำซึมลงมา
4.เพลาท้ายหัก

1-3 นี่แก้ไม่ยากครับ แต่ 4 นี่ต้องเข้าศูนย์

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
Re: Ford 3.2 Wildtrak (ไปจองมาแล้วสดร้อนๆ)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 21:38:32 »
ถ้าอยู่นครปฐม แล้วใช้บริการ service ที่ ฟอร์ดเช้ง ได้
แนะนำซื้อได้เลยครับ service ช่างที่นี่เก่งครับ แก้งานจบเปิดเคลมช่วยเต็มที่ถ้าเราไม่ผิดจริง
ผจก.แผนก service ลงไปคุมงานซ่อมเองในเคสที่แก้ไม่จบ จนเอาจบให้ได้ครับ เนื่องจากแกก็จบช่างมาเช่นเดียวกัน

ที่แนะนำเพราะขนาดผมอยู่ กทม. ว่างๆถ้าอยากเข้าศูนย์ก็ไปเซอร์วิสที่นู่น เนื่องจากเคสโฟกัสผม สมัยนู้นก็ช่วยแก้ไขจนจบแม้จะเลย 100000 โลไปแล้วก็ตาม ก็เลยไปใช้บริการเป็นการตอบแทนจนเค้าก็จำผมได้แหล่ะ :)

แต่แผนกขายและเซอร์วิส แยกกันนะครับ ทำใจหากพนักงานขายไม่เก่ง หรือห้องรับรองไม่สบายอย่างยี่ห้ออื่น ...แต่ผมรับได้น่ะ ลูกทุ่งดี ทั้งศูนย์บริการเลย ;D
เห็นปรับปรุงฝั่งขายเสร็จแล้ว ดูดีขึ้นเยอะ

ครับพี่ ตอนนี้ได้ปรับปรุงเยอะเลย เรียกว่าแทบเปลี่ยนใหม่เลย โชว์รูม ห้องพักลูกค้า อาคารบริการในโชว์รูม เปลี่ยนใหม่หมดเลยครับ

ผมเข้าไปทำการจองกลิ่นของใหม่ยังคละคลุ้งอยู่เลยครับ แล้วก็มีรถเข้ามาใช้บริการอยู่หลายคันมากครับ กำลังทำกันอยู่เลย

แล้วผมก็เข้าไปชม 3.2 Wildtrak ด้านในอีกครั้งนึง มี 2 คัน 1 คัน เตรียมส่งมอบลูกค้าแล้ว สวยมากๆ

ออฟไลน์ romeo2011

Re: Ford 3.2 Wildtrak
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 23:57:08 »
ได้อย่างเสียอย่างครับ แต่ความคิดผม ได้อย่างเสียหลายอย่างเลย ทั้งรถเพลาหลุด,ขอบกระบะเลื่อม,หัวฉีดน้องหนิมเรียกพี่และศูนย์บริการเรียกว่าห่วย!

เจ้าตลาดครับรถดีไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ toffysoft

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 05:05:36 »
          ก่อนหน้านี้ผมไม่เคยมีความคิดที่จะอยากได้รถกระบะเลย....สูงก็สูง ขับก็ยาก เคยขับของพ่อแค่ทีเดียวแล้วก็ไม่จับอีกเลย
ส่วนใหญ่จะชอบรถเล็กๆเตี้ยๆแบบ3door   ถึงแม้มันจะทำให้ผมซึ่งมีน้ำหนักหลักร้อย(แต่น้อยกว่าคุณแพน)ลำบากในการเข้าออกก็ตาม   แต่พอมาเจอคันนี้ "โอ้วพระเจ้า"อยากได้มากมันดุแบบว่าพอไอ้รถรุ่นนี้มาจี้ตูดนะ  ถึงแม้จะเป็นXLTผมยังต้องหลบให้เค้าไปก่อนอ่า  ผมว่าสมกับคำที่ว่า"กระบะที่ดีที่สุดตั้งแต่ที่เคยมีมา ในประเทศไทย" มันดุมากอ่ะ  แล้วก็ดูไม่เหมือนปลัดKickด้วย(แอบแซวนิดนึง)  

ตั้งแต่โฟกัสTDCIตัวที่แล้ว มาFiesta  Ranger และโฟกัสGDI  ฟอร์ดทำให้ผมรู้สึกว่าผมไม่ได้อยู่ในประเทศที่ล้าหลัง  ไม่ใช่ว่าอวยอะไรหรอก แต่ในยุคที่อินเทอร์เนทครอบคลุมและแพร่หลายแบบยุคนี้มันทำให้เราเข้าถึงข้อมูลได้มากขึ้น  ทำให้รู้ว่าเราใช้รถที่มีเสปคต่ำกว่ามาตรฐานที่คนส่วนใหญ่ในโลกมนุษย์เค้าใช้กัน  แต่เชื่อมั้ยผมว่านะโดยค่าเฉลี่ยผมว่าคนไทยขับรถได้เก่งที่สุดในโลก!!!!!  ถ้าไม่เชื่อคุณลองคิดดูนะ  ฝรั่งจะใช้รถทีอย่างในอเมริกาและยุโรปส่วนใหญ่  รถนี่ต้องแรงมาเยอะ ไอ้ประเภทร้อยเก้าตัวนี่ไม่มีหรอก  เครื่องต้องเป็นเทอร์โบ  แถมต้องมีระบบช่วยเหลือต่างๆนานาเยอะแยะ เกียร์ออโต้นี่ล่กันไป6-7เกียร์  ถึงจะขับได้แต่คนไทยที่อยู่ในประเทศที่เป็นฐานการผลิตรถยนต์เป็นอันดับต้นๆในโลกนั้นเรียบง่ายมากครับ  ม้าแค่ร้อยเก้าตัวพอแล้ว  เทอร์โบ...ลืมไปได้เลย  ระบบช่วยเหลือต่างๆไม่สน เกียร์ออโต้4เกียร์พอละเอามาทำไมเยอะแยะ  แต่คนไทยขับกันแบบกรุงเทพเชียงใหม่วิ่งขึ้นเขากันไม่ต่ำกว่าร้อย(จริงๆเร็วกว่านั้นอีก)สบายๆ ฝนตกถนนลื่นไม่ต้องสนเป็น"Champ"ซะอย่างจะไปกลัวอะไร  แต่ออฟชั่นพิเศษที่สุดที่คนไทยมีแต่ฝรั่งเค้าไม่มีคือ....."ราคาขายต่อคร้าาาบบบบพี่น้อง" เหอๆ....เพลียมั้ยล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 05:12:55 โดย toffysoft »

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 09:32:37 »
Defect รถฟอร์ดที่น่ากังวล

1.น้ำมันเครื่องรั่ว
2.โช้คแตก ซึม
3.เบ้าหัวฉีดที่ 3 และ 4 เป็นสนิม(เป็นแค่ด้านนอก) น้ำซึมจากด้านบนลงฝาครอบเครื่อง ต้องหาวิธีปิดรอยต่อตรงกลาง ไม่ให้น้ำซึมลงมา
4.เพลาท้ายหัก

1-3 นี่แก้ไม่ยากครับ แต่ 4 นี่ต้องเข้าศูนย์

อันนี้ หมายถึงแค่ตัวรถ ปิคอัพ ใช่ไหมครับ ไม่เกี่ยวกับ โฟกัส ใช่ม๊ายยย  :o

ก่อนหน้านี้ผมไม่เคยมีความคิดที่จะอยากได้รถกระบะเลย....สูงก็สูง ขับก็ยาก เคยขับของพ่อแค่ทีเดียวแล้วก็ไม่จับอีกเลย
ส่วนใหญ่จะชอบรถเล็กๆเตี้ยๆแบบ3door   ถึงแม้มันจะทำให้ผมซึ่งมีน้ำหนักหลักร้อย(แต่น้อยกว่าคุณแพน)ลำบากในการเข้าออกก็ตาม   แต่พอมาเจอคันนี้ "โอ้วพระเจ้า"อยากได้มากมันดุแบบว่าพอไอ้รถรุ่นนี้มาจี้ตูดนะ  ถึงแม้จะเป็นXLTผมยังต้องหลบให้เค้าไปก่อนอ่า  ผมว่าสมกับคำที่ว่า"กระบะที่ดีที่สุดตั้งแต่ที่เคยมีมา ในประเทศไทย" มันดุมากอ่ะ  แล้วก็ดูไม่เหมือนปลัดKickด้วย(แอบแซวนิดนึง) 

ตั้งแต่โฟกัสTDCIตัวที่แล้ว มาFiesta  Ranger และโฟกัสGDI  ฟอร์ดทำให้ผมรู้สึกว่าผมไม่ได้อยู่ในประเทศที่ล้าหลัง  ไม่ใช่ว่าอวยอะไรหรอก แต่ในยุคที่อินเทอร์เนทครอบคลุมและแพร่หลายแบบยุคนี้มันทำให้เราเข้าถึงข้อมูลได้มากขึ้น  ทำให้รู้ว่าเราใช้รถที่มีเสปคต่ำกว่ามาตรฐานที่คนส่วนใหญ่ในโลกมนุษย์เค้าใช้กัน  แต่เชื่อมั้ยผมว่านะโดยค่าเฉลี่ยผมว่าคนไทยขับรถได้เก่งที่สุดในโลก!!!!!  ถ้าไม่เชื่อคุณลองคิดดูนะ  ฝรั่งจะใช้รถทีอย่างในอเมริกาและยุโรปส่วนใหญ่  รถนี่ต้องแรงมาเยอะ ไอ้ประเภทร้อยเก้าตัวนี่ไม่มีหรอก  เครื่องต้องเป็นเทอร์โบ  แถมต้องมีระบบช่วยเหลือต่างๆนานาเยอะแยะ เกียร์ออโต้นี่ล่กันไป6-7เกียร์  ถึงจะขับได้แต่คนไทยที่อยู่ในประเทศที่เป็นฐานการผลิตรถยนต์เป็นอันดับต้นๆในโลกนั้นเรียบง่ายมากครับ  ม้าแค่ร้อยเก้าตัวพอแล้ว  เทอร์โบ...ลืมไปได้เลย  ระบบช่วยเหลือต่างๆไม่สน เกียร์ออโต้4เกียร์พอละเอามาทำไมเยอะแยะ  แต่คนไทยขับกันแบบกรุงเทพเชียงใหม่วิ่งขึ้นเขากันไม่ต่ำกว่าร้อย(จริงๆเร็วกว่านั้นอีก)สบายๆ ฝนตกถนนลื่นไม่ต้องสนเป็น"Champ"ซะอย่างจะไปกลัวอะไร  แต่ออฟชั่นพิเศษที่สุดที่คนไทยมีแต่ฝรั่งเค้าไม่มีคือ....."ราคาขายต่อคร้าาาบบบบพี่น้อง" เหอๆ....เพลียมั้ยล่ะ

555+ จริงที่สุดครับ ออฟชันน้อยทั้งภายนอก ภายใน และเครื่องยนต์

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 14:21:51 »
จริงๆผมก็อยากได้เหมือนกันนะ ไอ้ ไวด์แทรค 3.2 เนี่ย แต่ตอนไปจอง จอปีนี้ รับรถปลายปีหน้า เลยขอถอนตัวดีกว่า

ส่วนเรื่องปัญหารถ ผมว่ากระบะ น้อยกว่า FOCUS กับ FIESTA เยอะครับ ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ ไปห่วงเรื่องศูนย์ บริการดีกว่า
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ MingZaa

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 16:12:22 »
จากนี้ไปรถที่ไม่ใช่เจ้าตลาดจะมีเยอะขึ้นและน่าจะปรับปรุงการบริการที่ดีขึ้น  ผมไปศูนย์ขอให้ซ่อมจบเป็นพอครับ หุหุ

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 10:58:46 »
ซื้อรถฟอร์ดเรนเจอร์T6  ตามความคิดผมนะ
ข้อดี
1. รถสวยมาก  บึกบึน  แมนสุดๆ
2. เทคโนโลยีใหม่ เครื่อง cc.น้อย  แต่แรงสะใจ  จากการทดลองขับมาก ปรูดปราด ขับสนุกมาก  เข้าเกียร์ง่ายกระชับ ระบบแอร์ออโต เปิดไฟหน้าออโต้ บลาๆๆๆ
3. ระบบความปลอดภัยมีให้มากเพียงพอ  ถุงลมคู่ abs ให้ตั้งแต่รุ่น xlt ถ้าเป็น WT ยิ่งดีสุดๆ ทดสอบการชนก็ 5 ดาว
4. ภาษีต่อปีถูกสตางค์  
5. รถเป็นรุ่นใหม่ไม่ตกรุ่นง่ายๆ  ขับสบายใจไปอีกนาน
6. รถผ่านทดสอบลุยน้ำได้สบาย  (หมายถึงเครื่องยนต์ลุยได้ 80 ซม.  แต่ น้ำเข้ารถหนะ ไม่เกี่ยวนะ)
7. ห้องโดยสารกว้างสบาย  เก้บเสียงดีมาก

ข้อเสีย.
1. ศูนย์ความรับผิดชอบของฟอร์ดประเทศไทย  แย่ ถึง แย่มาก ถ้ารถคุณถูกหวย เจอดีเฟคใหญ่ๆละก็  เหนื่อยไม่อยากจะคิด จังหวัดนึงมีศูนย์เดียวจะไปศูนย์อื่นแทนแบบเจ้าตลาดก็ไม่ได้  อาการ เคว้งคว้างเกิดทันที  เงินเป็นมาเพื่อซื้อรถแต่กลับไม่มีความมั่นใจเลยว่าจะได้รถดีๆใช้ไปตลอด ได้แต่ลุ้นๆว่าอย่าให้เกิดปัญหาเลย ต่างจากเจ้าตลาดที่ เคลมเร็ว เคลมไว
2. ศูนย์บริการ ถึงแม้จะบริการดี  พูดเพราะ  แต่ ความชำนาญของช่างมีน้อย   แก้ปัญหาไม่หาย รออะไหล่นาน  ถ้าไม่เชื่อ เชิญเข้า www.facebook.com/fordthailand  แล้วท่านจะรู้นอกรู้ในก่อนซื้อครับ
3. ข้อนี้สำหรับผู้ชอบเปลี่ยนรถบ่อยๆ  นึกถึงเวลาอีก 5 ปีข้างหน้า แล้วท่านเกิดคิดอยากขาย เพื่อออกรถใหม่  ปัญหาราคาตกมาก หาคนอยากซื้อต่อก็ยาก เป็นเรื่องหนีไม่พ้น

เอาน่า   นี่แค่ความคิดผมนะ  เห็นแย้งได้ ตามสบายครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2012, 11:20:32 โดย kritsnutty »