ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ความหมายคำนิยาม ของช่วงล่าง  (อ่าน 1905 ครั้ง)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
อ่านๆ รีวิว ไป เจอคำนิยาม ของช่วงล่าง ที่ยังงงๆ
คืออยากรู้ อารมณ์ของช่วงล่างที่ ว่า  แน่น กับ เฟิร์ม เป็นประมาณไหนครับ
นุ่ม กับ เกาะ ยังๆพอนึกภาพออก

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Re: อยากรู้ความหมายคำนิยาม ของช่วงล่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 09:33:52 »
ลงหลุมบ่อ แล้วไม่โครงไปมา ผมเรียกว่า แน่นอะครับ ไม่รุ้ใช่ป่าว ฮ่า

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: อยากรู้ความหมายคำนิยาม ของช่วงล่าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 09:49:50 »
แน่น เฟิร์ม เฉพาะสองคำนี้ใข่ไหมครับ

ช่วงล่างดีต้องให้ความรู้สึก

-แน่น หมายถึง ความรู้สึกเหมือนช่วงล่างแข็งแรงหนักแน่น ไม่ส่งเสียงไม่แสดงความสึกหลวมใดๆทั้งสิ้น

-เฟิร์ม หมายถึง เอาดีได้ทั้ง ความมั่นใจและความนุ่มนวล รับมือกับการเหวียงแรงๆหรือสถาณการณ์ ไม่พึงประสงค์ต่างๆ เช่นตกหลุม กระโดดสะพานได้เป็นต้น

ถ้ามีทั้ง2อย่าง +กับพวงมาลัยคมๆ ก็ฟินสุดๆ เปรียบสวรรค์ของคนชอบขับรถดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 10:26:23 »
ถ้าถามผม ผมว่า 2 คำนี้ มันค่อนข้างจะ กำกวม อะครับ แต่ก็บ่งบอกถึง ความรู้สึกของ ช่วงล่างที่ดี

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 12:33:43 »
สำหรับผม แน่นกับเฟิร์ม มันเหมือนกันครับ เฟิร์มก็คือแน่นในภาษาอังกฤษ
ช่วงล่าง แน่น เฟิร์ม คือ เวลาขับผ่านถนนที่ขรุขระ หรือ ถนนที่เป็นตาปุ่มตาปั่ม มันให้ความรู้สึกว่า แน่น ไม่หลวม ไม่ยวบย้วย ไม่โยก ผ่านไปด้วยความรู้สึกที่สุดยอด
และเข้าโค้งได้แบบที่โช๊คไม่ให้ตัวเยอะจนเกินไป เพราะถ้าให้ตัวเยอะ มันจะยวบ หน้ารถจะเด้งสักรอบสองรอบ ก่อนจะออกโค้ง ประมาณนี้ครับ