ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องน้ำมันเครื่องตัวนี้ครับ  (อ่าน 5070 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ezi lupromax supreme motor oil
เห็นเค้าว่าใช้ได้ทั้งเครื่องยนต์เบนซินและดีเซล
พอดีที่บ้านมีอยู่ 4ถังถังละ4ลิตร
 แต่ยังไม่เคยใช้ กลัวเจอปัญหา
เพราะไม่เคยได้ยินน้ำมันเครื่องที่ใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซล แล้วสงสัยว่ามันคือน้ำมันเครื่องแบบไหนใช้ได้กี่กิโลครับ
จะเปลี่ยนใส่รถ 3คัน
คันแรกเครื่อง 2zz-ge , เบนซ์เครื่อง M271 และ toyota camry เครื่องเดิมปี2000 ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องน้ำมันเครื่องตัวนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 18:03:49 »
น้ำมันเครื่องบางยี่ห้อบางรุ่นสามารถใช้ร่วมกันได้ทั้งเบนซินและดีเซลครับ

แต่ในกรณีนี้ น้ำมันตัวนี้เป็นน้ำมันธรรมดา ไม่สังเคราะห์ และยังเป็นAPI SLซึ่งเป็นมาตรฐานเก่า แถมยังเป็นยี่ห้อที่ไม่คุ้นหูด้วย

แนะนำว่าเก็บไว้หยอดโซ่จักรยานหรือบานพับประตูดีกว่าครับ ไม่อยากให้เอาไปใช้กับเครื่องรถยนต์เลย

หรือถ้าอยากจะเอามาใช้จริงๆ ให้เปลี่ยนที่ไม่เกิน5,000กิโลเมตรครับ เนื่องจากมันเป็นน้ำมันเครื่องธรรมดาครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Darkart

Re: ปรึกษาเรื่องน้ำมันเครื่องตัวนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 21:02:27 »
ยี่ห้อนี้ออกไปทางสารเพิ่มประสิทธิภาพมากกว่า
น้ำมันเครื่องแบบใช้ร่วมกัน เบนซินและดีเซล ตามรูปเหมาะสมกับรถเบนซินมากว่า แต่มาตรฐานเก่าแล้ว
แนะนำใช้น้ำมันเครื่องเฉพาะเบนซินไปเลยดีกว่าครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2016, 19:33:06 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 21:10:43 »
ดูเหมือนน้ำมันยุค10ปีที่แล้วเลยคับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 11:48:46 »
ดูแล้วน่าจะเป็น นมค. ธรรมดา

ใช้กะดีเซลเก่าๆ คงได้ แต่เบนซิน ตกมาตรฐานไปไกลมาก

ตัวนี้ SJ มาตรฐานปัจจุบัน SN ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 10:48:16 »
เป็น นมค.ชนิด มัลติเกรดครับ ใช้ได้ทั้งเบนซินและดีเซล
แต่ตัวนี้จะเหมาะกับเบนซินมากกว่า
ให้ดูที่ระหัส  API ครับ
ระหัสตัวนี้เป็น API SL/CH ระหัสตัวหน้าเป็น S ก็จะเหมาะกับเบนซินมากกว่า ถ้าระหัสตัวหน้า เป็น C ก็จะเหมาะกับดีเซลมากกว่า

แต่อย่างที่หลาย ๆ ท่านบอกว่าว่า ตัวนี้ มันล้าสมัยไปซักหน่อยแล้ว เพราะเป็น APISJ ปัจจุบันนี้ที่ทัสมัยกว่าจะเป็น APISM หรือ APISN
ครับ