ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทุกท่านช่วยวิเคราะห์ปัญหาของ Tribute 2.3L 4WD หน่อยครับ  (อ่าน 5405 ครั้ง)

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
รถคันนี้แม่ผมซื้อมือ 2 มาติด LPG ครับ ตอนนี้ก็ใช้ไป 330,000 กิโลเมตรแล้ว แต่เพิ่งติดแก๊สใช้มาประมาณ 20,000 กิโลเมตร

เมื่อสตาทรถช่วงที่กำลังอุ่นเครื่องยนต์เครื่องจะทำงานเสียงดังมากครับ แต่พอเครื่องอุ่นได้ที่เสียงก็จะเบาลง แต่ก็ยังดังกว่าปกติ

ตอนจอดติดไฟแดง ค้างเกียร์ไว้ที่ตำแหน่ง D โดยเหยียบเบรคไว้รถจะสั่นมาก คล้ายเครื่องจะดับ แต่หากเลื่อนเกียร์มาที่ตำแหน่ง N รถก็นิ่งปกติครับ

แม้คอมแอร์จะทำงานก็ไม่มีอาการสั่นใดๆ  

ตอนถอยหลังช้าๆ เข้าจอดรถก็มีอาการสั่นเหมือนเครื่องจะดับเช่นกันครับ  แม่บอกว่าเคยดับกลางถนนครั้งนึงด้วย น่ากลัวมากครับ

อาการที่กล่าวมาทั้งหมดเกิดขึ้นไม่ว่าขณะใช้น้ำมันหรือแก๊สครับ

ขอรบกวนทุกท่านช่วยวิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับว่าน่าจะมาจากส่วนใด  จะได้ซ่อมตรงจุดเนื่องจากรถต้องใช้งานครับ

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
อาการเครื่องสั่น ลองดูที่ ลิ้นปีกผีเสื้อ ที่เป็นตัวควบคุมอากาศ เข้า-ออก ครับ

อีกอย่าง ตอนติดแก๊ส ได้เปลี่ยนหัวเทียนหรือเปล่าครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ plus

ติดระบบ ดีเซลร่วมรึป่าวคับ 
หรือ วางใหม่เป็นเบนซิล 
 ลองล้างลิ้นฝีเสื้อ  ดูคับ  เเละลองเข้าไปเช็ดกับร้านที่ติดlpg ด้วยคับ

ออฟไลน์ tun8505

• Newbie
  • *
ถ้าสั่นมากๆ ทั้งตอนอยู่กับที่หรือเวลาวิ่งเหมือนไม่ค่อยมีแรง
ลองไปเช็คคอยล์ดูครับ รุ่นนี้ อาจเสียได้เหมือนกัน เพื่อเป็นแนวทางนะครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ติดระบบ ดีเซลร่วมรึป่าวคับ 
หรือ วางใหม่เป็นเบนซิล 
 ลองล้างลิ้นฝีเสื้อ  ดูคับ  เเละลองเข้าไปเช็ดกับร้านที่ติดlpg ด้วยคับ

เครื่อง 2.3 นี้เป็นเบนซินอยู่แล้วครับ ผมมองว่าลองดูหัวเทียนครับ
เปลี่ยนบ้างหรือยังครับ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ผมมองว่าน่าจะเป็นที่ระบบไฟครับ
อีกอย่างก็คอยล์จุดระเบิดครับลองเช็กดูก่อนครับ

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
เครื่องเป็นเครื่องเบนซิล อยู่แล้วครับ

ส่วนหัวเทียนผมไม่ทราบเหมือนกันว่าเปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไร เนื่องจากเป็นรถของคุณแม่

ยังไงจะลองเช็คดูครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ CRO

รถผม 323 astina ก็เคยเป็นครับ อาการเหมือนกันเลยเดะๆ ^^'
ให้ล้างปีกผีเสื้อ + เปลี่ยนหัวเทียน อย่างที่หลายท่านแนะนำมาเลยครับ อ๋อ ให้ช่างตรวจดูยางแทนเครื่องด้วยนะครับ เผื่อร่วมด้วยช่วยเสียครับ ^^''

ส่วน "เมื่อสตาทรถช่วงที่กำลังอุ่นเครื่องยนต์เครื่องจะทำงานเสียงดังมากครับ" เป็นเสียงแก๊กๆ รึเปล่าครับถ้าใช้ คือเสียงวาล์วไฮดอลิกส์ที่ใช้กดก้านสูบเสื่อมอะครับ
รถผมก็เป็น T_T แต่ก็ใช้งานต่อไปได้ครับ แค่ต้องวอล์มเครื่องให้นานขึ้นนิดนึงครับ :>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 18:14:34 โดย CRO »

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
ตรวจสอบสายแว๊คคั่ม เพิ่มด้วยครับ อาจมีตรงไหน รั่วอยู่

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
เคยตั้งวาล์วหรือยังครับ
ถ้าลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อ และเปลี่ยนหัวเทียนแล้วไม่หาย ลองตั้งวาล์วดูครับ