ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านที่เคยใช้แบรนด์ Lexus ด้วยครับ หรือเคยผ่านประสบการณ์กับแบรนด์นี้มา  (อ่าน 6300 ครั้ง)

ออฟไลน์ mathusw

• Newbie
  • *
ตอนนี้เล็งๆ Lexus RX200t ไว้ครับ ตัวรถมีปัญหาอะไรไหมครับ
ตอนนี้ไปลองเทสไดฟที่ Motor Show ได้ลอง Audi Q7,Volvo XC90 D5,Lexus RX200t F-sport
โดยส่วนตัวชอบ Lexus ที่สุดแม้พละกำลังจะสู้เขาไม่ได้ แต่ชอบทั้งภานใน และภายนอก ช่วงล่างนุ่มนวล
แต่ผมได้ลองนั่งเบาะหลัง ลองให้พี่ๆที่ควบคุมลองขับแบบใส่แรงๆ ตัวรถเก็บอาการโยนได้มากเลยทีเดียว
ปัญหา คือ ยังไม่เคยใช้แบรนด์ Lexus บริการหลังการขายเป็นยังไงบ้างครับ อะไหล่ การวิเคราะห์ปัญหาของช่าง
ศูนย์ก็เล็งๆไว้ที่รามอินทรา แล้วการจุกจิงของตัวรถเป็นไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ
2013 : Volkswagen Touareg  Hybrid
2014 : BMW Activehybrid 5 M-Sport
2014 : Toyota Yaris ECO
2017 : Toyota Vigo J (2010)

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
เคยใช้ RX ตัวเก่า นอกจาก Service ปกติ เปลี่ยนแค่หม้อน้ำ

RC ยังไม่เคยมีไรเสีย

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ตอนนี้เล็งๆ Lexus RX200t ไว้ครับ ตัวรถมีปัญหาอะไรไหมครับ
ตอนนี้ไปลองเทสไดฟที่ Motor Show ได้ลอง Audi Q7,Volvo XC90 D5,Lexus RX200t F-sport
โดยส่วนตัวชอบ Lexus

รบกวนรีวิวเทียบระหว่าง lexus RX200T กับ Q7 หน่อยได้มั้ยครับ ฟีลช่วงล่างถุงลมของ Q7 กับ RX ห่างกันมั้ย พอดีผมสนใจ 2 ตัวนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
บริการหลังการขายดีกว่า mercedes กับ bmw ทั้งคู่ครับ
ให้ผมจัดอันดับจากที่ใช้รถ premium brand มาทั้ง 4 แยรนด์นะครับ จากดีสุด ไปแย่สุด

1 lexus
2 volvo
3 bmw
4 mercedes

2 อันแรกไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย
อันที่สาม มีหงุดหงิดกับเรื่องรอเวลาอันยาวนานเป็นประจำ
อันสุดท้ายซ่อมแล้วไม่เรียบร้อย ราคาแพงสุด ไม่ติดตามการซ่อม เป็นตั้งแต่วันรับรถเลย

• Newbie
  • *

รบกวนรีวิวเทียบระหว่าง lexus RX200T กับ Q7 หน่อยได้มั้ยครับ ฟีลช่วงล่างถุงลมของ Q7 กับ RX ห่างกันมั้ย พอดีผมสนใจ 2 ตัวนี้ครับ

เรื่องเครื่องยนต์ต้องยกให้ Q7 ไปเลยครับตัวที่ผมลองคือ 300 กว่าม้า 5 ล้านบาท ตัว S-line
แต่เครื่อง 3.0 V6 TFSI ตัวนี้เรียกว่าสูบน้ำมันดีกว่าคำว่าจิบครับ กินพอสมควรเคยผ่านการใช้มาแล้วใน VW
RX เก็บอาการกระเด้งกระดอนของช่วงล่างได้ดีกว่า นุ่มกว่าน่ะครับ แต่ไม่โยน คือนุ่มแต่ยังมั่นใจ
ส่วน Q7 เด้งตึงตังพอสมควรเลย แล้วโครงเนื่องจากตัวรถใหญ่กว่า ถ้าเป็นคนเมารถไม่แนะนำครับ *หมายเหตุผมนั่งหลัง แล้วให้คนขับของ Audi และ Lexus เป็นคนขับแล้วบอกให้เขาจัดเต็ม เพื่อที่จะลองเป็นผู้โดยสารตอนหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 17:32:54 โดย mathusw »
2013 : Volkswagen Touareg  Hybrid
2014 : BMW Activehybrid 5 M-Sport

ออฟไลน์ dht_tubes

เรื่องเครื่องยนต์ต้องยกให้ Q7 ไปเลยครับตัวที่ผมลองคือ 300 กว่าม้า 5 ล้านบาท ตัว S-line
แต่เครื่อง 3.0 V6 TFSI ตัวนี้เรียกว่าสูบน้ำมันดีกว่าคำว่าจิบครับ กินพอสมควรเคยผ่านการใช้มาแล้วใน VW
RX เก็บอาการกระเด้งกระดอนของช่วงล่างได้ดีกว่า นุ่มกว่าน่ะครับ แต่ไม่โยน คือนุ่มแต่ยังมั่นใจ
ส่วน Q7 เด้งตึงตังพอสมควรเลย แล้วโครงเนื่องจากตัวรถใหญ่กว่า ถ้าเป็นคนเมารถไม่แนะนำครับ *หมายเหตุผมนั่งหลัง แล้วให้คนขับของ Audi และ Lexus เป็นคนขับแล้วบอกให้เขาจัดเต็ม เพื่อที่จะลองเป็นผู้โดยสารตอนหลังครับ

ขอบคุณมากเลยครับ จะว่าไป ราคา rx มันโหดไปเอง ถ้าลงมาสู่ความจริงได้นี่แทบไม่ต้องคิดมากเลยก้อว่าได้

เห็นดีลเลอร์เก่าขาย Q7 แพงไปสามล้านนี่ เข้าใจเลยทำไมถึงอยู่ไม่ได้

ออฟไลน์ paulmoderndog

เพิ่งจองครับ เพราะช่วงนี้ผมว่าโปรokเลย ชอบrx200tหมดครับ ถึงแม้ว่าเครืีองไม่แรงเท่า x5หรือgle พอดีไม่อยากได้ hybrid gleขึ้น2แสนแต่ลดให้2แสน แถมที่เก็บของน้อย x5กับxc90ต้องhybridถึงคุ้ม สรุป200tbaseน่าจะคุ้มสุด เพราะว่าถ้า4.3ล้านหรือมากกว่า ดูเหมือนว่าxc 90จะดูคุ้มกว่าครับ ตอนนี้ถ้าจะผ่อน s classก็น่าสนเหมือนกันครับ แต่คนที่บ้านไม่ชอบเลยจบครับ

สุดท้ายนอกจากราคาแล้วผมอยากได้รถที่ผู้ใหญ่นั่งกลางระหว่างcar seat2ตัว เท่าที่ทราบ BMW series5 ตัวใหม่ กับseries2 grand tourer นั่งกลางระหว่างisofixน่าจะกว้างที่สุดในbmw รองลงมาก็x5

ออฟไลน์ GoatGoat

เทียบกับรถ Premium ราคาพอกันๆจากที่เคยใช้ ผมให้ประสบการณ์กับ Lexus ดีที่สุดครับ
1. ตัวรถไม่ค่อยงอแง ใช้ดีใช้ทน ยังไม่เคยพังกลางทาง
2. อะไหล่ไม่แพงเท่าเยอรมัน แต่ค่าแรงแพงกว่านิดหน่อย
3. ศูนย์บริการดีงาม ถ้าศูนย์รามอินทรามีนวดระหว่างรอรถด้วย

ยิ่งถ้าเคยใช้ MB, BMW มาแล้วยิ่งอยากให้ลองค่ายนี้ครับ ชอบไม่ชอบก็ว่ากันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 22:02:15 โดย GoatGoat »

ออฟไลน์ Lucky_suby

ใช้ rx300 ปี 2004 ครับ โดยรวม รถดีมาก ทนทาน นั่งสบาย ศูนย์บริการดีที่สุดที่เคยใช้มาครับ (เทียบ บีเอ็ม เบ๊นซ์ โตโยต้า ฟอร์ด และซูบารุ) เสียอย่างเดียว ตั้งราคาโดดไปหน่อยครับ เห็นราคามือสองยิ่งซื้อมือหนึ่งไม่ลง รอสอยมือสองรถศูนย์ดีกว่าครับ (ส่วนตัวไม่ค่อยชอบซื้อรถเกรย์)

ชอบ rx รุ่นนี้เหมือนกันครับ สวยมาก วัสดุดี ประกอบดีมาก นั่งสบายจริง... แต่ราคาไกลไปนิส สนับสนุนครับบบ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
รถทนมาก ไม่จุกจิก ศูนย์บริการดีถึงดีมาก แต่ค่าซ่อมไม่ถูกครับ

-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
จากLexus ที่ใช้ 2 คัน RX300 กับ IS250 เรื่องตัวรถต้องบอกว่าไม่มีอะไรจุกจิกเลยจริงๆ ศูนย์บริการถือว่าทำได้ดีเทียบกับ premium brand อื่นๆ แต่ราคาอะไหล่ถือว่าค่อนข้างสูงครับ

• Newbie
  • *
จากLexus ที่ใช้ 2 คัน RX300 กับ IS250 เรื่องตัวรถต้องบอกว่าไม่มีอะไรจุกจิกเลยจริงๆ ศูนย์บริการถือว่าทำได้ดีเทียบกับ premium brand อื่นๆ แต่ราคาอะไหล่ถือว่าค่อนข้างสูงครับ
อะไหล่ราคาใกล้ๆ BMW ไหมครับ เพราะไม่มีข้อมูลของแบรนด์ Lexus เลย
พอดีไปทดสอบการขับที่ Motor Show แล้วประทับใจครับ

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
ผมใช้rx270มา6ปีแล้วครับ คูนย์บริการเยี่ยมดีกว่า Benz BMW รถดีทนทาน ไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจ service ตามระยะ ค่าอะไหล่ค่าแรงสูงพอสมควร แต่คนในครอบครัวใช้แล้วติดใจไม่ยอมขาย😀

ออฟไลน์ jojow

ศูนย์รามอินทรา ขึ้นชื่อเรื่องบริการยอดเยี่ยมอยู่แล้วครับ
ลองใช้บริการแล้วจะติดใจครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3