ผู้เขียน หัวข้อ: BF Goodrichยุคนี้ถือว่าโอเคมั้ยครับ  (อ่าน 3429 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattana.JWatts

• Newbie
  • *
BF Goodrichยุคนี้ถือว่าโอเคมั้ยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 13:19:58 »
ตั้งแต่เด็กจนตอนนี้ เวลาผมอ่านหนังสือรถเกี่ยวกับรถกระบะ SUVและออฟโร้ดทุกหัวและดูการแต่งรถออฟโร้ดของคนส่วนมาก
ยางBF Goodrichมักเป็นตัวเลือกแรกของคอรถออฟโร้ดทุกยี่ห้อเนื่องด้วยคุณสมบัติการลุยของตัวยางและความทนทานเป็นอันตำนาน
แต่ถ้าเอาพ.ศ.นี้ สมช.ใช้รถกระบะและPPVทุกยี่ห้อมองว่า ยี่ห้อBF Goodrichตัวลุยอย่างAll Terrainยังเป็นสุดยอดยางสายลุยมั้ยครับ
หรือว่ายี่ห้อใหม่ๆเช่นCooper Maxxis Yokohama ทำได้ดีกว่า.o[k'fhkoหรือราคายุติธรรมกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2021, 20:22:55 โดย Pattana.JWatts »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: BF Goodrichยุคนี้ถือว่าโอเคมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 13:45:51 »
BF ตอนนี้เป็นส่วนหนึงของMichellin แล้วนะครับ ไม่เหมือนสมัยก่อน คุณสมบัติหลายอย่างก็ได้จากMichellin ไปด้วย

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: BF Goodrichยุคนี้ถือว่าโอเคมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 14:50:43 »
เรามีตัวเลือก pr10 ไม่เยอะครับ bf เลยยังน่าใช้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 20:14:23 »
BF TA KO2 ที่ฮิตๆกัน เพราะมัน made in usa ทน ถึก แล้วก็ หล่อ ครับ

สายแต่งหล่อ ก็ยังนิยม ราคายังสูงอยู่ครับ แต่ถ้าในแง่สมรรถนะ cooper ทำได้ดีกว่า เพียงแต่ลายดอกไม่หล่อเท่าน่ะครับ

แต่ถ้ายางเก๋งเล็ก พวกเบอร์ 185 195 เนี่ย เคยนั่งรถที่ใส่ เสียงดังสุดๆ

ออฟไลน์ Pattana.JWatts

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 20:25:06 »
BF TA KO2 ที่ฮิตๆกัน เพราะมัน made in usa ทน ถึก แล้วก็ หล่อ ครับ

สายแต่งหล่อ ก็ยังนิยม ราคายังสูงอยู่ครับ แต่ถ้าในแง่สมรรถนะ cooper ทำได้ดีกว่า เพียงแต่ลายดอกไม่หล่อเท่าน่ะครับ

แต่ถ้ายางเก๋งเล็ก พวกเบอร์ 185 195 เนี่ย เคยนั่งรถที่ใส่ เสียงดังสุดๆ

ถามพี่เด็กบูรพาอีกนิดครับ พี่เคยแพลนลองเอายางBF goodrich advantage suv ใส่กับเจ้าโอโม่ของพี่มั้ยครับ หรือดูแล้วไม่เท่ห์พอครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2021, 22:44:49 »
BF KO2 AT ในขนาดเดียวกัน ราคาจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นๆในตลาด 2-3,000  (ไม่ทราบราคาCooper)

ดูคลิปน้ำหนักยางเทียบกันครับ

เห็นด้วยตามที่คุณTien.W กล่าวครับ

ส่วนตัว ผมจะเลือกCooper เพราะน้ำหนักเบากว่า ไม่ได้ต้องการผ้าใบ10ชั้น

ตอนนี้ผมมีงบที่เส้นละ 3-4,xxx ยางATที่เล็งไว้คือYoko Geolandar , Maxxis AT700 และLinglong
แต่ดันไม่มีขนาด225-65/17 ลำบากต้องเปลี่ยนล้อ เพื่อใส่ยาง245-70/16 จึงไม่เปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2021, 23:03:48 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2021, 00:10:03 »

เบอร์เล็กที่ว่าคือตระกูล advantage
ขอตอบในฐานะคนใต้เมืองฝน8แดด4
ได้ลองนั่งลองขับรถที่ใช้ยาง 185 195 มาหลายยี่ห้อ
อยากจะบอกว่ายางนี้คือยางที่รีดน้ำได้ดีที่สุด ระยะเบรคสั้นที่สุดไม่ว่าจะถนนเปียกหรือแห้ง
เหมาะกับภาคใต้ที่ฝนตกทุกวันที่สุด

เสียงยาง 185 65 14  ดังพอๆกับยาง michelin latitude tour 225 65 17 ที่ความเร็วพอๆกันครับ

ผมคนใต้ไม่ค่อยสนใจเรื่องยางเงียบ ขอแค่เกาะถนนดีๆเบรคดีๆตอนฝนตกหนักก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2021, 07:26:10 »
หากเน้นลุยเป็นหลัก BF ตอบโจทย์ครับ ทางโคลนทางหิน เกาะกว่า Yoko

แต่ถ้าวิ่งทางดำเป็นหลัก ผมให้ Yoko G015 เหนือกว่า BF ครับ โดยเฉพาะทางดำที่เปียกลื่น และทางแห้งความเร็วสูง

ส่วน Maxxis แข็งเร็วไปหน่อย กลางๆ ไม่สุดเหมือน 2 ตัวข้างบน

Cooper กับ Linglong ไม่เคยใช้ครับ

ปล.เปลี่ยนชุดถัดไป ผมจะไปลอง Toyo ST3 แล้วครับ (รถเริ่มเก่า ไม่ค่อยได้เข้าป่าละ)  ::)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2021, 08:14:02 »
ผมว่า ทั้งคุณภาพ มาตรฐาน และ สมรรถณะของยาง มันพิสูจน์ตัวเองมาเยอะ มานาน แล้วครับ

ปัจจุบันมียางลาย(ลอก) ลาย(เหมือน) ทำมาเหมือน KO2 อยู่ 3-4 เจ้า ทั้งไทย และ จีน ถูกกว่ากันครึ่งนึง

เป็นผม ผมก็เลือก KO2 เพราะมั่นใจใสคุณภาพ และ ต้นแบบ มากกว่า ของก๊อบครับ

KO2 เบอร์เล็ก ขอบ 16 ผลิตในไทยแล้วครับ

ส่วนเบอร์ใหญ่ๆ ถึงจะเป็น USA

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2021, 08:39:22 »
ยาง BF G เน้นลุย เสียงดังโครกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ตลอดทาง  ;D

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2021, 08:40:17 »
ถ้าไม่เกี่ยงเรื่อง "ราคา"
BF AT ยังคงเป็น "#1" ของสายนี้

ใส่แล้ว "หล่อ" ลุยได้ ใช้งานได้นาน อึดสุดๆ
แต่ข้อเสีย คือ นน.ตัวเยอะ ใส่ปุ๊ป รถ "อืด" ปั๊ป

ราคามันสูงกว่าทุกตัวก็จริง แต่เวลาเบื่อขายต่อ ก็ได้ราคาดีกว่าทุกตัว เทียบเป็น "%" ได้เลย!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2021, 09:23:23 »

เบอร์เล็กที่ว่าคือตระกูล advantage
ขอตอบในฐานะคนใต้เมืองฝน8แดด4
ได้ลองนั่งลองขับรถที่ใช้ยาง 185 195 มาหลายยี่ห้อ
อยากจะบอกว่ายางนี้คือยางที่รีดน้ำได้ดีที่สุด ระยะเบรคสั้นที่สุดไม่ว่าจะถนนเปียกหรือแห้ง
เหมาะกับภาคใต้ที่ฝนตกทุกวันที่สุด

เสียงยาง 185 65 14  ดังพอๆกับยาง michelin latitude tour 225 65 17 ที่ความเร็วพอๆกันครับ

ผมคนใต้ไม่ค่อยสนใจเรื่องยางเงียบ ขอแค่เกาะถนนดีๆเบรคดีๆตอนฝนตกหนักก็พอแล้วครับ

ใช่ครับ ดังพอกับ Lattitude tour ที่ติด CRV G3 มา ดังหนวกหูมาก (สำหรับผม)

ถามคนใช้ (ใส่ City GM) วิ่งอยู่ นครศรี เทียบกับเส้นเก่า PS3 เค้าบอก PS3 ดีกว่า

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2021, 12:53:54 »
ที่เชียงใหม่ BF Advantage ปี2019 เส้น2,000
ถ้าไม่ติดว่าจะออกทางลูกรัง ไปดอย ผมก็จะเลือกตัวนี้
สมรรถนะทางเรียบเค้าว่าหนึบ รีดน้ำดี
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน