ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดพอจะมีวิธีแนะนำ จัดการกับปัญหา"หนู"เข้าห้องเครื่องยนต์บ้างครับ  (อ่าน 6955 ครั้ง)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
2 อาทิตย์ก่อน โดนมันกัดสายไฟ เพลสเชอร์ชุดระบบแอร์ c200 เข้าศูนย์โดนไป 2 พัน

เมื่อวานก่อนเข้าไปใน freed กัดสายไฟในห้องเครื่อง   เข้าศูนย์โดนไป 1 พัน

ขอทราบวิธีแก้   ทำอย่างไรก็ได้   ไม่ให้หนูเข้ามาในห้องเครื่องยนต์อีก

บ้านก็ไม่สกปรกน่ะครับ   โรงรถก็ไม่เลอะ   เศษอาหารก็ไม่มี   ไม่รู้มันมาจากไหนกัน

อยากทราบวิธีกันไม่ให้มันมาอีก   เพราะทางออกสุดท้ายซึ่งไม่อยากทำมันเลยคือกาวดักหนู   

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
ลูกเหม็น

นำลูกเหม็นมาห่อผ้าหรือใส่ในถุงเท้าที่ไม่ใช้แล้ว และใส่ในแก้วพลาสติกอีกชั้น แล้วนำไปวางซุกไว้ในห้องเครื่องซัก2-3จุด
และที่ล้อทั้ง 4 จุด !!
แต่ต้องไม่เผลอลืมเอาออกทุกครั้งเมือนำรถออกไปใช้งานนะ

ออฟไลน์ ccr4334

• **
 ;) ผมใช้วิธีพอเข้าบ้านก็เปิดกระโปรงรถทิ้งไว้ตลอดจนจะเอารถออก

จากเคยมีหนูเอาอาหารมากินบนเครื่องก็หายไป เพราะคิดว่าหนูมาเพราะ

ตอนปิดฝากระโปรงเป็นที่หลบภัยอย่างดี และอุณหภูมิอุ่นสบาย

อาจจะไม่ได้ผล แต่ก็ลองดูได้ครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
เห็นเขาบอกให้ใช้พรีกไทยผงโรยในห้องเครื่องอ่ะคับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมลองมาเกือบทุกวิธีที่ไม่ต้องฆ่ามันซึ่งหน้า หรือทำให้ตายโดยอุปกรณ์หรือสารเคมีอย่างใดอย่างหนึ่งหรือทั้งสองอย่าง พบว่า

แมว คือคำตอบสุดท้ายที่ยั่งยืนโดยที่หนูไม่สามารถปรับตัวหรือวิวัฒนาการมาสู้ได้ในช่วงชีวิตของเรา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 16:14:11 โดย Trigger-Happy »
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ valent

วางกรงหรือกับดัก ดักหนูไปเลยครับ
ใช้เหยื่อปลาแห้งที่มีกลิ่นหน่อย
ตายชัวร์ ไม่มากวนอีก
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ blackmagic

• Newbie
  • *
เพื่อนผมแมวเข้ารถ 555 อย่างฮาเลยครับ
ลองหาแบบอื่นดูครับ
เช่นเอากาวมาดักรอเลยครับ น่าจะได้ผลสุดครับ

ออฟไลน์ neutrino

ยืนยันอีกคน แมวคือคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ time traveler

• **
ของผมเลยครับ แมวเข้ารถแทนเกือนตาย

ออฟไลน์ time traveler

• **
ของผมแมวเข้าห้องเครื่องครับ เกือบตาย

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
พ่อตาผม เล่นยาเบื่อเอาวางไว้ในห้องเครื่องเลย ;D

ออฟไลน์ Freekick042

บ้านผมใช้งูเหลือมไล่หนูครับ มาจากไหนไม่รู้ อาทิตย์นึงมานอนเล่นซักที หนูหายเกลี้ยงมันมีประโยชน์ก็ปล่อยๆไปมัน พอซักตี3มันก็กลับแล้ว

แมวที่บ้านก็ช่วยไล่หนูไม่ได้ เจอหนูมันก็นอนมอง

ออฟไลน์ RERFz

ใช้กับดักหนู+อาหารล่อ

วางไว้ที่พื้น ตรงใต้เครื่อง เลยครับ

วางไว้หลายๆชุดหน่อย

ออฟไลน์ art_duron

ลูกเหม็น

นำลูกเหม็นมาห่อผ้าหรือใส่ในถุงเท้าที่ไม่ใช้แล้ว และใส่ในแก้วพลาสติกอีกชั้น แล้วนำไปวางซุกไว้ในห้องเครื่องซัก2-3จุด
และที่ล้อทั้ง 4 จุด !!
แต่ต้องไม่เผลอลืมเอาออกทุกครั้งเมือนำรถออกไปใช้งานนะ
รถบ้านผมก็ใช้ลูกเหม็นครับ
ลองแล้วได้ผลครับ
แต่วิธีที่แม่ผมทำคือเอาเศษผ้าห่อลูกเหม็นไว้ แล้วปล่อยชายผ้าให้ยาวๆ หน่อย
แล้วก็ใช้ชายผ้านั้นผูกเข้ากับพวกสายต่างๆ ในห้องเครื่องหรือในส่วนที่ผูกได้
วิธีนี้ตัดปัญหาการลืมเอาออกจากรถแบบวิธีที่คุณ Dek Prade ว่าไว้ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมใช้การบูรครับ เอาไปผูกกระจายๆตามจุดที่ยึดได้ ประมาณ3-4จุด หนูหายเกลี้ยงแถมเปิดกระโปรงหน้าทีนี่หอมฟุ้งเลย ไม่เหม็นแบบลูกเหม็น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมใช้วิธีเปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ครับ แล้วฉีดๆ พ่นๆ สมุนไพรเข้มข้นผสมน้ำ (หรือลีโอแรท) ไว้อีกทีนึง
ตั้งแต่ที่ผมใช้วิธีนี้มา หนูไม่เข้าหรือกัดสายไฟเลยนะครับ :)

ปล. ตอนฝนตก ถ้าจอดไว้ใต้ร่มอยู่แล้วก็ไม่ต้องกังวลเรื่องละอองน้ำเข้าเครื่องนะครับ
ปล.2 ห้องเครื่องจะสกปรกหน่อย เนื่องจากฝุนเกาะ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้กาวเถอะครับ โทษสถานหนัก

ของผมมันแค่ไปขี้ไปฉี่ เหม็นตั้งนาน แต่ไม่ต้องเข้าศูนย์นะ

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
ใช้ลุกเหม็นกระจายตามจุดต่างๆในห้องเครื่องและเหยื่อหนู

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ผมใช้วิธีเปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ครับ แล้วฉีดๆ พ่นๆ สมุนไพรเข้มข้นผสมน้ำ (หรือลีโอแรท) ไว้อีกทีนึง
ตั้งแต่ที่ผมใช้วิธีนี้มา หนูไม่เข้าหรือกัดสายไฟเลยนะครับ :)

ปล. ตอนฝนตก ถ้าจอดไว้ใต้ร่มอยู่แล้วก็ไม่ต้องกังวลเรื่องละอองน้ำเข้าเครื่องนะครับ
ปล.2 ห้องเครื่องจะสกปรกหน่อย เนื่องจากฝุนเกาะ :D

ผมใช้วิธีนี้อยู่ครับ
ไม่อยากใช้แมว เพราะเดี๋ยวจะเสียเงินค่าทำสีรถเข้าไปอีก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ peterpat

ผมก็เคยโดน มันเข้าไปกัดสายไฟครับ รถคันนี้เมื่อก่อนไม่ค่อยได้ใช้จอดในบ้านเป็นส่วนใหญ่พอเอามาใช้มีไฟขึ้นเตือน
เลยเอาไปเข้าศูนย์ หนูกัดสายไฟพังยับเลยครับ โดนไปหมี่นกว่าบาท วิธีไล่ครับใช้รถบ่อยๆมันจะไม่ไปทำรังในรถเองครับ

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
ลองมาแล้วหลายวิธีครับ เปิดฟากระโปรง พริกไท ลีโอแร็ท พยายามเริ่มจากวิธีไล่ก่อนไม่อยากฆ่า แต่ทุกอย่างใช้ได้ในช่วงเวลาหนึ่ง หลังจากนั้นพอมันรู้ มันก็กลับมาอยู่ดี

เลยใช้ทั้งกรง และกาวดักหนู มันก็มาติดนะ แต่พอตัวหนึ่งไป อีกตัวหนึ่งก็มาแทน

สุดท้ายลงทุนสร้างโรงเก็บรถแบบปิดทุกด้านเปิดได้แค่ประตูม้วนด้านหน้า หายขาดเรื่องหนูครับ หนูเข้าไม่ได้ แต่ตุ๊กแก จิ้งจก ก็ยังเข้าได้อยู่ดี :o

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
ถอดบรรดา ฝาครอบหรือโครงครอบเครื่องออก น่าจะดีน่ะครับ บริษัทรถออกแบบมาเพื่อให้ดูดี แต่ลืมว่าเมืองไทยหนูชุม

มันกลายเป็นรังหนู เพราะฝาครอบนั้น กลายเป็นสิ่งปกคลุมให้มัน เราเปิดฝากระโปรงดู ก็ไม่เห็นมัน มันก็ไม่กลัวเพราะมีที่ซุกอย่างดี

รถรุ่นเก่าๆ ที่ไม่มีฝาครอบเครื่อง มีใครเคยเห็นหนูเข้าไปอยู่บ้างหรือเปล่า ???
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Bboomboom

เอาลูกเหม็น ใส่ถุงที่เจาะรู แล้วไปห้อยไว้ห้องเครื่องครับ เอาแค่ 4-5 ลูกพอ  ถ้ามันเหม็นมากตอนจะใช้รถก้อเอาออกไว้ก่อนก้อได้ กลับมาก้อห้อยไว่ต่อ สามารถกันหนูได้ดีครับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

เอ่อ ผมไม่มีหนูเข้า มีแต่งูครับ ล่าสุดโดนพัดลมหม้อน้ำปั่นขาดไป บาปกร๊รรมมมม บาปกรรมมม